Chống nhiễu, tăng tín hiệu cho truyền hình cáp

bienxanhppt

Ðề: Chống nhiễu, tăng tín hiệu cho truyền hình cáp

Em là thành viên mới vô diễn đàn cũng có chút ý kiến! mong các bác chém nhẹ tay :D
1, Theo em được biết thì mức tín hiệu các nhà mạng thiết kế tại các điểm cuối trước khi cung cấp cho từng khách hàng luôn đảm bảo, đủ để 1 KH kéo 30m-50m cáp và vào nhà thì chia 3 TV, xem OK! (không có tình trạng mờ, cát, muỗi, sọc,...) nhưng phải xài dây, thiết bị của nhà mạng đó.
2, Mình là khách hàng, phải trả $$$ thuê bao hàng tháng => có quyền yêu cầu nhà mạng cung cấp dịch vụ với chất lượng đảm bảo, tốt nhất. Khi cảm thấy chất lượng dịch vụ không được như mong muốn các bác có quyền gọi điện yêu cầu nhà mạng xuống ... giải quyết dứt điểm!
3, Các bộ khuyêch đại tín hiệu mua "ngoài chợ" có 1001 loại với đủ kiểu dáng, chất lượng khác nhau nên nhiều khi em cũng ... hem dám nói, nhưng về lý thuyết bộ khuyêch đại chỉ có thể làm tăng mức tín hiệu chứ còn chất lượng thì lại làm giảm. Truyền hình cáp sử dụng băng tần từ 80->860 (sắp nâng lên 1000) Mhz do đó việc khuyếch đại tuyến tính cả một dải tần (đảm bảo chất lượng các kênh như nhau) như vậy thường thì "hàng chợ" khó làm được :D
4, Như trên em đã đề cập THC sử dụng cả 1 dải tần để truyền tín hiệu các kênh, mà khi truyền dẫn suy hao tín hiệu tại các tần số khác nhau cũng khác nhau (tần số càng cao suy hao tín hiệu/ độ dài dây dẫn càng lớn). Việc suy hao đặc biệt lớn khi đấu nối không tốt, dây cáp bị ngấm nước, dập gẫy,... =>gây nên hiện tượng cát, muỗi, mờ, nổ đốm trắng,... do suy hao ở các tần số không đều nên có trường hợp nhiều kênh xem vẫn tốt nhưng có kênh ... không thể chấp nhận được.
5, Bộ Khuyêch đại chỉ nên dùng khi tín hiệu đầu vào tốt chúng ta muốn chia ra nhiều TV hoặc kéo dây đi ...hơi xa!
Vài lời chia sẻ cùng bà con!
Hết

Bạn ơi ! mình thấy bạn cũng có chuyên môn qua việc bạn đưa ra các thông số trên. Nhưng gặt 1 lỗi là : thực tế tôi mua cục KD lởm ngoài chợ cũng cải thiện chất lượng ảnh rất nhiều so với cắm trực tiếp (nói đây là chỉ cắm 1 TV thôi nhé !). Trước & nay tôi toàn cắm chui 1 line ra 3 TV để xem trong nhà. Sắp tới chuẩn bị bye bye các thế loại TH Cable. Lý do : chất lượng càng ngày càng lởm cả về nội dung lẫn hình thức cung cấp DV :))
Chúc bạn PR tốt cho TH Cable ! :-h

nghiemhaison

Re: Ðề: Re: Ðề: Chống nhiễu, tăng tín hiệu cho truyền hình cáp

Cũng đoán vậy, nhưng cục khuyếch đại của mình không có nút điều chỉnh Gain, mà tự động :|. Nên chả biết làm sao để chỉnh

thực ra thì ko có kđ tự chỉnh với cái giá bán cho người dân dùng đâu. Mà KĐ có nhiều kiểu chỉnh lắm, có loại chỉnh bằng nút vặn, có loại lại chỉnh bằng jump.

vtv234

Bạn ơi ! mình thấy bạn cũng có chuyên môn qua việc bạn đưa ra các thông số trên. Nhưng gặt 1 lỗi là : thực tế tôi mua cục KD lởm ngoài chợ cũng cải thiện chất lượng ảnh rất nhiều so với cắm trực tiếp (nói đây là chỉ cắm 1 TV thôi nhé !). Trước & nay tôi toàn cắm chui 1 line ra 3 TV để xem trong nhà. Sắp tới chuẩn bị bye bye các thế loại TH Cable. Lý do : chất lượng càng ngày càng lởm cả về nội dung lẫn hình thức cung cấp DV :))
Chúc bạn PR tốt cho TH Cable ! :-h
Hí hí! Thị trường càng cạnh tranh thì quyền lơị của khách hàng càng được quan tâm và đảm bảo. Chẳng giấu gì bạn mình cũng chỉ mới học dân lập ra giờ theo mấy anh em vào TP. HCM ... thử sức. Còn về việc của cá nhân bạn lựa chọn cách bạn đang làm mình thấy cũng Ok! và nhiều người khác cũng làm tương tự, mình chỉ xin lưu ý và làm 1 bài toán nhỏ nhé:
1, Bạn làm như hiện nay thì dù vô tình hay cố ý đều bị xem là vi phạm hợp đồng với nhà cung cấp dịch vụ. Ít nhất, Bạn sẽ gần như mất quyền đòi hỏi nhà cung cấp dịch vụ đảm bảo chất lượng cam kết cung cấp cho mình.8->
2, Giá một bộ KD chắc rẻ cũng phải vài trăm ngàn,việc bảo hành thiết bị này chắc hổng quá 12 tháng.#:-S
3, Tại TP.HCM mình biết cả HTVC và SCTV đều thu phí thuê bao các TV từ cái Thứ 2 trở đi chỉ 11.000 đ/cái/tháng (đã có VAT).8-|
=> Phí thuê bao bạn phải trả thêm 1 năm là 11.000 x 2 (TV) x 12 (tháng) = 264k (không biết đủ mua 1 bộ KD hem)
Cân nhắc lựa chọn = 1+2+3: mình nghĩ mỗi người sẽ có lựa chọn thông minh nhất.
Thông tin thêm: Theo định hướng của chính phủ vài năm nữa sẽ số hóa hết các dịch vụ truyền hình => mỗi máy thu 1 STB các kênh SD và HD sẽ còn tăng nhiều nữa (VN hổng thể đi ngược lại xu hướng này) => việc tự chia ra thêm vài TV nữa coi bộ ... khó hơn :D

saa1111

Member

chậc :-? dây cáp nhà e đi âm tường hết các bác ạ :((

vtv234

chậc :-? dây cáp nhà e đi âm tường hết các bác ạ :((
Ái chà! Âm tường thật sự là 1 ca khó nhưng không phải là vô phương: Đầu tiên là phải biết hệ thống dây âm đi thế nào sau đó kiểm tra lại các đấu nối tiếp theo xác định từng đoạn dây trong tường còn tốt không (xui lắm thì nó chỉ hư 1, 2 đoạn) đoạn nào hư có thể đi nổi hoặc ... đục tường ra đi lại dây hoặc ... dời TV sang phòng khác. Mấy việc trên làm khá tốn công và phải có đủ ... đồ nghề. Lời khuyên chân thành là bác cứ kêu nhà cung cấp dịch vụ xuống bảo hành vì chất lượng kém, khi "thợ" xuống thì nói nhỏ tụi nó "sửa" cho xong bồi dưỡng tý tiền cafe cà pháo là "Vẹn cả đôi đường". hữu duyên thì lại chính là em xuống giúp cho bác đấy:D

hopnhat123

Ðề: Vấn đề tăng tín hiệu truyền hình cáp, chống nhiễu, chia nhiều tivi, khuyếch đại tín hiệu

không tin bạn thử đi, mình làm thiệt mà

toivannho

Active Member
Ðề: Vấn đề tăng tín hiệu truyền hình cáp, chống nhiễu, chia nhiều tivi, khuyếch đại tín hiệu

bạn gì đó ơi, toàn anh em rành lắm, kg phải gà đâu [-X

linga

lừa cả thôi, bác jqkadesign mua hơi mắc đây, tụi này chuyên cứa cổ người ta nè. bac nào bị tin hiệu cáp xấu nhớ kiểm tra đầu jack trươc cái đả,nếu còn bi nhiểu hảy ra nhật tảo tim mua pacific da20 (200k) về xài la ok lắm rồi
Mình mua 1 con ở Nhật Tảo 70k về xài chả ra gì .con Pcific DA20 chia mấy cổng vậy Bác?Mình cần 1 con ra 2TV

Mình mua 1 con ở Nhật Tảo 70k về xài chả ra gì .con Pcific DA20 chia mấy cổng vậy Bác?Mình cần 1 con ra 2TV

1 ra 2 thì cần gì khuyếch đại. Mua đầu chia nào cũng được miễn 1 ra 2 hoặc 3. Cái quan tâm là Xem lại dây có âm tường không, nếu âm thì cho vô ống ruột gà; Mối nối có tốt không. Chỉ đơn giản vậy thôi.

quocthanhjs

Em có ba đầu thu có hỗ trợ phát ra RF, em cài lần lượt các kênh 49,50,51 cho đầu thu phát ra. Em bắt thêm anten thường để xem thêm các kênh analog. Em nối vào tất cả. Xem các kênh analog thì bị nhiễu, các kênh phát từ đầu thu thì bình thường. Các bác giúp em nha.

orekaminh

Member

Cho mình hỏi 1 chút :

Đường cáp SCTV của nhà đài đấu thẳng vào bộ chia 6 TV, 6 đầu OUT của bộ chia này đấu về các ổ cắm âm tường ở các phòng. Hiện tại mình chỉ có 1 TV mà thôi, cho hỏi là nên cắm sẵn cả 6 port OUT của bộ chia hay chỉ cắm 1 port của TV đang sử dụng thôi vậy, có ảnh hưởng gì đến tín hiệu cáp hay không, thanks

DHN_HD

Member

Em nghĩ không vấn đề gì đâu bác. Chủ yếu là bộ chia của bác hoạt động OK hay không thôi.

nhbmagic

có ai giúp mình với, nhà mình đang xài HTVC mà sao có kênh thì nét kênh thì nhiễu hột quá không xem được, cái này là tình hình chung của cáp HTVC hay là do đường cáp nhà mình vậy, ai có số của thợ xữ lý tín hiệu thì cho mình xin luôn nha, nhà mình ở gò vấp

tinboytuli

Các bạn cho mình hỏi cái, tivi nhà mình đang xài cáp SCTV, mấy hum trước mới lắp internet của FPT, được tư vấn là lắp thêm bộ set top box để xài Onetv,xem được kho phim truyện của FPT. Mình cũng mún vậy nhưng ngặt nỗi ko biết cách nào để xài 2 truyển hình cáp cho 1 tivi. Ko lẽ mỗi lần mún xài mạng nào thì phải đổi cáp? Các bạn tư vấn cho mình có thiết bị nào dạng như swtich để mỗi lần thích xài mạng nào thì chỉ cần bật công tắc qua lại là xai được? Thank các bạn nhiều.:x

vantin_lv

có ai giúp mình với, nhà mình đang xài HTVC mà sao có kênh thì nét kênh thì nhiễu hột quá không xem được, cái này là tình hình chung của cáp HTVC hay là do đường cáp nhà mình vậy, ai có số của thợ xữ lý tín hiệu thì cho mình xin luôn nha, nhà mình ở gò vấp

Bạn sài lâu chưa, nếu lâu rồi thì chịu khó thay lại đường dây, quan trọng là ra cửa hàng điện tử mua cục khuếch đại sóng ( loại có căm điện ), thay cái đầu chia cơ bằng cái này :D Nhà mình bửa trước cũng hột mà từ ngày chơi em này vào rõ hẳn, điện tiêu tốn k đáng kể :D

boatrinh

Chào các bạn,
Về vấn đế làm sao để tăng tín hiệu truyền hình cáp tôi thấy cần quan tâm tới một số vấn đề sau:
1- Phải kiểm tra tín hiệu đầu vào của nhà mạng tại vị trí đấu nối, nếu tín hiệu ổn định ( khoảng 80-90 db) thì các bạn ko phải quan tâm đến tín hiệu đầu vào nữa. Nếu tín hiệu quá yếu thì phải gắn khuyếch đại. Lưu ý nhà đài họ không khuyến khích làm chuyện này.
2- Trong trường hợp tín hiệu đầu vào của nhà đài ổn mà tivi của bạn vẫn bị ong thì phải xem lại hệ thống trong nhà bạn, nhiều khi do dây quá kém (hiện nay đa số là bị lỗi này, do khi thiết kế các công trình trước đây ít ai để ý đến chất lượng cáp, cứ chạy cáp tàu hay cáp ko thương hiệu nên chất lượng rất kém). hay vì đấu nối ko đúng kỹ thuật cũng là nguyên nhân.
3- Việc sử dụng khuếch đại các bạn phải lưu ý.
- Phải chọn khuếch đại cho phù hợp ( vì gắn khuếch đại quá mạnh hay quá yếu cũng ko ổn).
- Nguyên lý của khuếch đại là khuếch đại cả tín hiệu lẫn nhiễu nên cũng cần lưu ý đến vấn đề này.
- Về chia nhiểu TV thì các bạn có thể mua khuếch đại nhiểu cổng, theo như tôi biết thì có loại 1, 2, 4, 8 cổng tha hồ chọn, khi đó bạn khỏi cần bộ chia.
- Về loại khuếch đại các bác nên chọn loại nào tốt vì thực ra nó không bao nhiêu tiền so với giá trị công trình của bạn (nếu loại 15db loại tốt khoảng 7-800 ngàn sài cho 8-10 tivi), mấy hàng tàu rẻ nhưng sài cũng oải lắm.

boatrinh

Cái này bạn phải có bộ trộn mới chuẩn đc

tencha276

Banned

bác chủ có thể chụp ảnh bộ này và cho tên thiết bị đc ko? mình ở HN đang muốn mua. thanks

boatrinh

ngày nay mỗi gia đình lắp đặt vài cái...LCD...để xem Tivi là rất phổ biến, nên ta phải gắng thêm thiết bị chia hình 1 ra 2,3 hoặc 5 đường truyền, tín hiệu khi đi đến mỗi LCD bị giảm đáng kể, nên mình...thí nghiệm...gắng thêm cục chống nhiễu (mình tháo ra từ dây VGA vi tính ) cặp vào dây RF ngay mỗi LCD, thì tín hiệu...có cải thiện...được chút, nay chia sẽ với AE làm thử và cho thêm ý kiến về thí nghiệm này nhé.

Sao các bác ko sài loại amplifier cho khỏe, khỏi phải suy nghĩ gì cho nhiều.

boatrinh

Gắn Amplifier là xong có gì đâu khó

Bên trên