Chống nhiễu, tăng tín hiệu cho truyền hình cáp

vnt1369

Ðề: Chống nhiễu, tăng tín hiệu cho truyền hình cáp

chuẩn thì lấy ngay hộp kích tín hiệu của bọn TH cable ý ... Em mới lắp cho cty em khoảng chục cái tivi hình nhiễu quá.. nó bảo có cục chuyên dụng bọn em hay dùng anh mua không. Mình phán tiền không thiếu cứ lắp chúng nó phang em 1 triệu 500k nhưng hình ảnh nét thì thôi rồi các pac ợ.. độ dài dây khoảng 100m với khoảng 6 cái tivi sau khi bộ kích... em đi chụp hình gửi cái cục đó cho các pac xem...
Em nghĩ cục này tầm 700k là hết phim thôi
HÌnh em nó đây (vừa mới phải đi tận nơi chụp về phục vụ cac pro)

Cục này ra chợ trời mua chỉ hết 280k thui bạn ơi. Mình cũng mua thử rùi nhưng không thấy cải thiện tín hiệu được là mấy.

congbo

nhà mình cũng chia ra mấy đường, kinh nghiệm là nên mua cục chia có dùng nguồn điện rời để tăng tín hiệu mạnh nhất!!!

Mình thấy cách này rất hay, mình đã làm theo và đạt được hiệu quả :)

nasadows98

Member

lắm topic này quá, oánh dấu tiếp

emlanhidong

oánh dấu tập 2 cho topic nhiều lần

Nếu chạy xa thì nên mua loại của mấy công ty truyền hình cáp.
Hôm trước mình cũng mua một cái của truyền hình cáp MIC tại Hải phòng. ( nhờ cậu kỹ thuật mua hộ giá 500K)
cái này có ưu điểm là có chiết áp chỉnh khuếch đại từng dải tần, UHF, LHF, và VHF vì loại khuếch đại một chiết áp cho tất cả các dải tần có nhược điểm là nếu nét được các kênh trong dải tần này thì lại làm xấu các kênh trong dải tần khác do khuếch đại quá độ hoặc quá yếu.

nva1979

Anh Sơn râu dê ơi, anh dùng THC HP à? Khi mắc bộ khuếch đại tín hiệu xong xem có nét hơn tí nào không ạ?

ngày nay mỗi gia đình lắp đặt vài cái...LCD...để xem Tivi là rất phổ biến, nên ta phải gắng thêm thiết bị chia hình 1 ra 2,3 hoặc 5 đường truyền, tín hiệu khi đi đến mỗi LCD bị giảm đáng kể, nên mình...thí nghiệm...gắng thêm cục chống nhiễu (mình tháo ra từ dây VGA vi tính ) cặp vào dây RF ngay mỗi LCD, thì tín hiệu...có cải thiện...được chút, nay chia sẽ với AE làm thử và cho thêm ý kiến về thí nghiệm này nhé.
Nếu xài cable thì bỏ vài trăm-1tr mua cục kích tín hiệu (vatgia.com đầy)! nhà anh mình xài cable cho 4 TV mua về kích lên cái nét như ko share vậy, nếu mua của tụi nhân viên lắp đặt thì khoảng 1tr5, mấy bác ra tiệm điện nó làm dây cho luôn

Anh Sơn râu dê ơi, anh dùng THC HP à? Khi mắc bộ khuếch đại tín hiệu xong xem có nét hơn tí nào không ạ?

Chào chú
Anh để Ria chứ không để Râu nhé
Mắc vào chạy nét lên rất nhiều.
Nhà anh còn mấy bộ mua về để đấy

anhtuanph

Member

HCM, Gò Vấp, Bác nào biết anh HTVC nào làm vụ này cho mình xin cái sô với, MÌnh 5 TV xem chán chết được.

Cám ơn

longpvan

HCM, Gò Vấp, Bác nào biết anh HTVC nào làm vụ này cho mình xin cái sô với, MÌnh 5 TV xem chán chết được.

Cám ơn

Ở Gò Vấp thì ra ngay ngã tư Phan Văn Trị - Nguyễn Oanh, đối diện cây xăng có cái cửa hàng điện,tv nhỏ nhỏ. Vào đấy hỏi mua bộ kích sóng truyền hình cáp họ bán cho. Đủ loại.
Mình mua 01 con ở đó 200k, xài 3 tivi. Good. Cải thiện chất lượng tín hiệu thấy rõ rệt.
Good luck.

thuhieu229

Chẳng hiểu các bác cứ phải mua hết bộ khuếch đại này với bộ khuếch đại kia làm gì ko biết. Trước đây e cũng dùng nó nhưng ko ăn thua. Hôm vừa rồi em lôi các đầu dây vào từng ti vi ra,em chập các dây đồng lại với nhau,dùng kím xoắn chặt lại,dùng bằng dính quấn chặt xung quanh. Và cuối cùng thì cái tivi xa nhất lại đẹp nhất. Tất cả các tivi xem nét các kênh từ đầu đến cuối. Kênh nào cũng nét như nhau.E nghĩ là các đầu dây tiếp xúc trực tiếp với nhau sẽ tốt hơn là khuếch đại. Vậy nên e nói cho các bác thử làm xem sao !!!

Trandanh

cảm ơn bài viết hữu ích ....

quoctrung

Well-Known Member

P/s tommy8288 : Hình ảnh ở bài #12 bị tèo rồi pác ợ . Úp lại review tý . Thank

rockyheart0000

Nhà iem cũng chỉ dùng bộ chia điện của chú Hồ Cẩm Đào, ra 5 TVi, mua có 75k, nói chung là ngon hơn khi dùng chia thường. Và quan trọng nữa là cáp phải ngon thì tín hiệu mới ngon.

boyduy98

Chẳng hiểu các bác cứ phải mua hết bộ khuếch đại này với bộ khuếch đại kia làm gì ko biết. Trước đây e cũng dùng nó nhưng ko ăn thua. Hôm vừa rồi em lôi các đầu dây vào từng ti vi ra,em chập các dây đồng lại với nhau,dùng kím xoắn chặt lại,dùng bằng dính quấn chặt xung quanh. Và cuối cùng thì cái tivi xa nhất lại đẹp nhất. Tất cả các tivi xem nét các kênh từ đầu đến cuối. Kênh nào cũng nét như nhau.E nghĩ là các đầu dây tiếp xúc trực tiếp với nhau sẽ tốt hơn là khuếch đại. Vậy nên e nói cho các bác thử làm xem sao !!!

Thật không Pác? E là newbee, mới sửa nhà dây cáp đi âm tường, tín hiệu muỗi lắm! Mà cáp em dùng loại tốt, đi trong gen ruột gà! Thử nối thẳng từ đầu cáp ngoài nhà vào thẳng LCD (panasonic X15 - HD 100Hz) thì tín hiệu vẫn ổn, thử đủ cả: khuyếch đại có cắm điện không ăn thua, đầu đực đầu cái nối thẳng từ ngoài vào dây đi âm tường vẫn muỗi! Đang tính gọi đ/c Chung (0944588919) nhưng sẽ thử cách pác mách xem sao đã!:D

Thật không Pác? E là newbee, mới sửa nhà dây cáp đi âm tường, tín hiệu muỗi lắm! Mà cáp em dùng loại tốt, đi trong gen ruột gà! Thử nối thẳng từ đầu cáp ngoài nhà vào thẳng LCD (panasonic X15 - HD 100Hz) thì tín hiệu vẫn ổn, thử đủ cả: khuyếch đại có cắm điện không ăn thua, đầu đực đầu cái nối thẳng từ ngoài vào dây đi âm tường vẫn muỗi! Đang tính gọi đ/c Chung (0944588919) nhưng sẽ thử cách pác mách xem sao đã!:D

Bác thử đi rồi lên báo cáo kết quả để anh em còn tiến hành thi công nhé

novorchid

Thế người ta sinh ra bộ chia và bộ khuếch đại để làm gì hả bác??? Thảo nào rất nhiều thợ điện đi dây antena trong nhà áp dụng cách đấu nối kiểu của bác nên than ôi...
Theo kinh nghiệm của tôi:
+ Nếu nhà các bác tín hiệu gốc ( từ cột vào đến vô tuyến đầu tiên) mà xem tốt muốn chia thành nhiều vô tuyến khác ( tối đa 06 TV) nên mua bộ chia loại tốt từ 60-85K ( loại vỏ đúc, cầm chắc chắn).
+ Nếu tín hiệu đầu vào kém thì mua thêm bộ khuếch đại trước khi chia ( bộ khuếch đại này từ 400-600K làn ổn.
Lưu ý:
+ Dây antena loại tốt vỏ chống nhiễu to và dày, trong nhà nên dùng một loại dây antena mà thôi
+ Nên đo đạc khoảng cách kỹ lưỡng và thêm 20% an toàn, sau đó nhờ thợ cửa hàng bán làm đầu đấu nối giúp.
Chúc các bác thành công

BachYLang

Tôi thấy anh em bàn nhiều hóa quẩn . Chung quy lại ở đây là mọi người khi lắp TH cáp , chỉ ký hợp đồng 1 TV và chỉ trả tiền cho 1 TV, rồi tìm cách chia ra nhiều TV ( ví dụ 3TV) nữa mà vẫn đảm bảo độ nét ( trường hợp 1 ) chứ không ký hợp đồng 3 TV và trả tiền cho 3 TV ( trường hợp 2 ) . Qua thực tế sử dụng tôi thấy :

Lấy ví dụ TH cáp của VCTV :

1- Giá lắp đặt của VCTV :

299k ( 1TV) -- 477k ( 3TV ) ---> chênh lệch tăng lên 178k

- Nếu bạn ký Hợp đồng 3 TV sẽ không mất tiền bộ chia 1->3 ( ko cắm điện ) và dây dẫn ra 3 TV.
- Nếu bạn nghe lời nhân viên kỹ thuật của VTV xui chỉ ký H Đ 1TV rồi họ sẽ chia hộ cho ra 3 TV , bạn sẽ phải chi :
+ Tiền nhân công : không dưới 100k
+ Tiền vật tư : bộ chia ( ko cắm điện ) + dây ăng-ten : Ko dưới 50k

Như vậy bạn có thể tiết kiệm được 28k (1)----> Không đáng kể so với lắp 3TV

2- Giá thuê bao của VCTC

65k (1TV) --- 95k (3TV) -----> chênh lệch 30k/ tháng

Nếu bạn dùng 3TV và đóng tiền luôn cả năm thì bạn được trừ 15% và ko bị tăng giá nếu VCTV thay đổi giá

95k x 12 tháng x 85% = 969k
so với 65k nộp hàng tháng ( 65k x 12 = 780k ) , bạn chỉ phải nộp hơn 189k/ năm hay 15,75k/ tháng hoặc 25,5k/ tháng ( nếu so sánh với gói 65k nộp cả năm ). Chênh lệch cao nhất vãn chỉ bằng 1 bữa sáng !

3- Quá trình sử dụng :

- Nếu bạn có Hợp đồng 1 TV : Tín hiệu của bạn bị chia sẻ nên độ nét suy giảm , do đó bạn phải :
+ Tốn tiền mua bộ kích sóng ( như các bài viết trong topic này ) : 200k 400k 600k....rồi cắm điện 24/24 chả mấy mà hỏng.
+ Nếu gọi kỹ thuật VCTV đến , nó biết thóp mình xài 3 TV cho 1 Hợp đồng là nó làm tiền , như ông gì ở bài trên khuyên đưa nó 200k là ok , hic. Nó tăng được lượng sóng cho mình thì nó cũng giảm được ( giống thằng cấp nước sạnh có cái van tổng ở đầu ngõ , tăng giảm tùy thích ) , mấy tháng nó lại đến lên gối mình 1 cái ( giảm sóng ) là lại mất tiền. Anh em có thấy tụi nó đi đến đâu đều rải cạc-vi-dít đến đó ko , tử tế số 1 nha , cầm tiền của mình rồi ngọt nhạt , có gì trục trặc tín hiện cứ gọi em là tới liền , chứ gọi tổng đài VCTV lâu lắm , >:)

- Nếu bạn có Hợp đồng 3 TV : Tín hiệu của bạn không bị chia sẻ nên độ nét 3 TV đều như nhau ( nếu ko ta ko nghiệm thu )
+ Không phải mua bộ kích sóng.
+ Nếu tín hiệu bị giảm : alo cho NV KT đến , và đây là câu chuyện :

NV : Anh ơi , của anh chia 3 TV thế này , tín hiệu yếu là phải rồi . Mà ai lắp đặt cho anh thế , làm ăn bậy bạ quá .
Chủ nhà : Chú xem thế nào chứ , của anh mua 3 TV.
NV : Cho em kiểm tra hợp đồng nào. Mà tháng này anh nộp tiền cước chưa thế ?
...........
Chủ nhà : Hợp đồng anh 3TV , nộp tiền cả năm luôn rồi.
NV : Thế à , chờ em chút.

Chú NV chạy ra trèo lên cột, làm gì không biết nhưng 1 phút sau cả 3 TV đều nét như cũ.
Đấy là lần đầu tiên thôi , lần sau chỉ cần gọi điện ( từ CQ ) đến chi nhánh là ok , họ tự đến cột chỉnh , ko cần về nhà mở cửa . Tối về tín hiệu OK thì alo cảm ơn , hehe.

Từ đó cho thấy , nếu mạnh dạn ký Hợp đồng nhiều TV , có thể chi phi cao hơn 1 chút ( chấp nhận được ) nhưng lợi khi sử dụng rất nhiều.
Vài lời có thể khó nghe ( với anh em luôn phất cao ngọn cờ Ngon-Bổ-Rẻ ) , viết ra để anh em tham khảo .
Thân ! :-*

OneWay82

Member

Bác thử đi rồi lên báo cáo kết quả để anh em còn tiến hành thi công nhé
Up cho bác Chung này nhé, làm nhiệt tình, chuyên nghiệp và có trách nhiệm.
Nhà mình chia nhiều đầu ra, đi âm tường, cáp dầu. Khi chưa có bộ kích thì thôi rồi, chỉ nhìn thấy ruồi thôi. Lắp bộ kích 650k vào, ngon luôn.

netvn

Member

Tôi thấy anh em bàn nhiều hóa quẩn . Chung quy lại ở đây là mọi người khi lắp TH cáp , chỉ ký hợp đồng 1 TV và chỉ trả tiền cho 1 TV, rồi tìm cách chia ra nhiều TV ( ví dụ 3TV) nữa mà vẫn đảm bảo độ nét ( trường hợp 1 ) chứ không ký hợp đồng 3 TV và trả tiền cho 3 TV ( trường hợp 2 ) . Qua thực tế sử dụng tôi thấy :

Lấy ví dụ TH cáp của VCTV :

1- Giá lắp đặt của VCTV :

299k ( 1TV) -- 477k ( 3TV ) ---> chênh lệch tăng lên 178k

- Nếu bạn ký Hợp đồng 3 TV sẽ không mất tiền bộ chia 1->3 ( ko cắm điện ) và dây dẫn ra 3 TV.
- Nếu bạn nghe lời nhân viên kỹ thuật của VTV xui chỉ ký H Đ 1TV rồi họ sẽ chia hộ cho ra 3 TV , bạn sẽ phải chi :
+ Tiền nhân công : không dưới 100k
+ Tiền vật tư : bộ chia ( ko cắm điện ) + dây ăng-ten : Ko dưới 50k

Như vậy bạn có thể tiết kiệm được 28k (1)----> Không đáng kể so với lắp 3TV

2- Giá thuê bao của VCTC

65k (1TV) --- 95k (3TV) -----> chênh lệch 30k/ tháng

Nếu bạn dùng 3TV và đóng tiền luôn cả năm thì bạn được trừ 15% và ko bị tăng giá nếu VCTV thay đổi giá

95k x 12 tháng x 85% = 969k
so với 65k nộp hàng tháng ( 65k x 12 = 780k ) , bạn chỉ phải nộp hơn 189k/ năm hay 15,75k/ tháng hoặc 25,5k/ tháng ( nếu so sánh với gói 65k nộp cả năm ). Chênh lệch cao nhất vãn chỉ bằng 1 bữa sáng !

3- Quá trình sử dụng :

- Nếu bạn có Hợp đồng 1 TV : Tín hiệu của bạn bị chia sẻ nên độ nét suy giảm , do đó bạn phải :
+ Tốn tiền mua bộ kích sóng ( như các bài viết trong topic này ) : 200k 400k 600k....rồi cắm điện 24/24 chả mấy mà hỏng.
+ Nếu gọi kỹ thuật VCTV đến , nó biết thóp mình xài 3 TV cho 1 Hợp đồng là nó làm tiền , như ông gì ở bài trên khuyên đưa nó 200k là ok , hic. Nó tăng được lượng sóng cho mình thì nó cũng giảm được ( giống thằng cấp nước sạnh có cái van tổng ở đầu ngõ , tăng giảm tùy thích ) , mấy tháng nó lại đến lên gối mình 1 cái ( giảm sóng ) là lại mất tiền. Anh em có thấy tụi nó đi đến đâu đều rải cạc-vi-dít đến đó ko , tử tế số 1 nha , cầm tiền của mình rồi ngọt nhạt , có gì trục trặc tín hiện cứ gọi em là tới liền , chứ gọi tổng đài VCTV lâu lắm , >:)

- Nếu bạn có Hợp đồng 3 TV : Tín hiệu của bạn không bị chia sẻ nên độ nét 3 TV đều như nhau ( nếu ko ta ko nghiệm thu )
+ Không phải mua bộ kích sóng.
+ Nếu tín hiệu bị giảm : alo cho NV KT đến , và đây là câu chuyện :

NV : Anh ơi , của anh chia 3 TV thế này , tín hiệu yếu là phải rồi . Mà ai lắp đặt cho anh thế , làm ăn bậy bạ quá .
Chủ nhà : Chú xem thế nào chứ , của anh mua 3 TV.
NV : Cho em kiểm tra hợp đồng nào. Mà tháng này anh nộp tiền cước chưa thế ?
...........
Chủ nhà : Hợp đồng anh 3TV , nộp tiền cả năm luôn rồi.
NV : Thế à , chờ em chút.

Chú NV chạy ra trèo lên cột, làm gì không biết nhưng 1 phút sau cả 3 TV đều nét như cũ.
Đấy là lần đầu tiên thôi , lần sau chỉ cần gọi điện ( từ CQ ) đến chi nhánh là ok , họ tự đến cột chỉnh , ko cần về nhà mở cửa . Tối về tín hiệu OK thì alo cảm ơn , hehe.

Từ đó cho thấy , nếu mạnh dạn ký Hợp đồng nhiều TV , có thể chi phi cao hơn 1 chút ( chấp nhận được ) nhưng lợi khi sử dụng rất nhiều.
Vài lời có thể khó nghe ( với anh em luôn phất cao ngọn cờ Ngon-Bổ-Rẻ ) , viết ra để anh em tham khảo .
Thân ! :-*
Đó chỉ là cảm nhận riêng của ban. Thực tế tín hiệu cáp đấu song song nên hđ 1 hay 10 tv thì tín hiệu cũng vậy thôi.

Bên trên