Chức năng các cổng video của receiver Denon DHT-390XP

q_hung

Member
Đầu xuân, xin chúc các anh chị trong diễn đàn HĐVN một năm mới Kỷ Sửu 2009 với nhiều sức khỏe, hạnh phúc và thành đạt.

Em mới đua đòi, tập tọe thưởng thức công nghệ HD nên còn rất gà mờ lắm nhờ các anh chị giải thích giùm một số thắc mắc của em như sau (em vừa sắm máy phát HD TViX 7000A, bộ giàn 5.1 Denon DHT-390XP):

1. Phía sau receiver có rất nhiều cổng input và output cho video (cổng component, composite,… cho DVD, VCD, ipod,…). Câu hỏi của em là receiver thông thường có xử lý gì về video không? Nếu không thì nối trực tiếp tín hiệu video trực tiếp từ đầu phát vào LCD là xong! (lúc này các cổng video này dư?!)
2. Ban đầu, em thử nối dây HDMI từ đầu phát HD vào cổng HDMI input của receiver, sau đó nối dây HDMI từ cổng output của receiver đến cổng HDMI của LCD thì chỉ có hình, không có tiếng. Đọc lại hướng dẫn sử dụng thì được hướng dẫn là tín hiệu âm thanh tại receiver sẽ không nhận được từ cáp HDMI, phải mua thêm sợi cáp optical. (vậy các cổng HDMI của receiver cũng dư?!)

Bây giờ thì nghe nhìn ổn rồi, nhưng vẫn muốn tìm hiểu thêm một tý kiến thức về mặt kỹ thuật. Cám ơn các anh chị trước.

ducnv

Ðề: Chức năng các cổng video của receiver Denon DHT-390XP

Đầu xuân, xin chúc các anh chị trong diễn đàn HĐVN một năm mới Kỷ Sửu 2009 với nhiều sức khỏe, hạnh phúc và thành đạt.

Em mới đua đòi, tập tọe thưởng thức công nghệ HD nên còn rất gà mờ lắm nhờ các anh chị giải thích giùm một số thắc mắc của em như sau (em vừa sắm máy phát HD TViX 7000A, bộ giàn 5.1 Denon DHT-390XP):

1. Phía sau receiver có rất nhiều cổng input và output cho video (cổng component, composite,… cho DVD, VCD, ipod,…). Câu hỏi của em là receiver thông thường có xử lý gì về video không? Nếu không thì nối trực tiếp tín hiệu video trực tiếp từ đầu phát vào LCD là xong! (lúc này các cổng video này dư?!)
2. Ban đầu, em thử nối dây HDMI từ đầu phát HD vào cổng HDMI input của receiver, sau đó nối dây HDMI từ cổng output của receiver đến cổng HDMI của LCD thì chỉ có hình, không có tiếng. Đọc lại hướng dẫn sử dụng thì được hướng dẫn là tín hiệu âm thanh tại receiver sẽ không nhận được từ cáp HDMI, phải mua thêm sợi cáp optical. (vậy các cổng HDMI của receiver cũng dư?!)

Bây giờ thì nghe nhìn ổn rồi, nhưng vẫn muốn tìm hiểu thêm một tý kiến thức về mặt kỹ thuật. Cám ơn các anh chị trước.

Bác hình dung cái Receiver của bác như 1 cái hub ngược (hub thường là vào 1 ra nhiều), TV thì có thể không có nhiều đường vào nên bác sẽ chỉ cắm 1 đường duy nhất từ Receiver lên TV, còn tất cả các nguồn cấp như DVD, TVix,... của bác vào cái Receiver. Như vậy khi xem bác chỉ cần chuyển trên Receiver thay vì phải chuyển thêm phần Input của TV

HDMI về lý thuyết là chuyển cả hình và tiếng mà, em thấy cái Amp Yamaha nhà em khi chọn nguồn âm thanh thì có Analog, Digital và HDMI mà, em nhớ là em đã có 1 lần cắm kiểu như của bác là DVD nối với Amp bằng HDMI rồi Amp nối với TV cũng bằng HDMI mà

q_hung

Member

Cám ơn bác ducnv đã giải đáp. Em đã hơi hiểu! Tuy nhiên, theo như hướng dẫn sử dụng thì tín hiệu đầu vào và ra của video tại receiver phải tương ứng với nhau (component <--> component, composite <--> composite, S-Video <--> S-Video...). Vì thế em nghĩ vẫn phải thay đổi cáp ở phần input của LCD? Hoặc nếu LCD có nhiều cổng input thì cắm sẵn hết vào receiver? (nếu vậy thì cắm trực tiếp vào nguồn phát luôn cho rồi!)

Em thực sự không am hiểu nên hỏi chứ không có ý vặn vẹo gì, mong các bác thông cảm.

Undo

Cám ơn bác ducnv đã giải đáp. Em đã hơi hiểu! Tuy nhiên, theo như hướng dẫn sử dụng thì tín hiệu đầu vào và ra của video tại receiver phải tương ứng với nhau (component <--> component, composite <--> composite, S-Video <--> S-Video...). Vì thế em nghĩ vẫn phải thay đổi cáp ở phần input của LCD? Hoặc nếu LCD có nhiều cổng input thì cắm sẵn hết vào receiver? (nếu vậy thì cắm trực tiếp vào nguồn phát luôn cho rồi!)

Em thực sự không am hiểu nên hỏi chứ không có ý vặn vẹo gì, mong các bác thông cảm.

1. Bạn có thể config các cổng Video-in & Audio-in của Receiver cho tương ứng với nhau (hãy đọc lại manual của receiver). Tất cả đường tiếng & hình đều cắm vào receiver và chỉ có 1 đường hình lên con LCD là được (nên dùng HDMI hoặc Component). Khi đó bạn cầm cái remote chuyển kênh INPUT trên con receiver là cả tiếng cả hình đều đi theo, ko cần dùng remote chuyển INPUT trên con LCD nữa.

2. Vấn đề HDMI: Bản thân HDMI có thể mang cả tín hiệu Audio (tùy theo thiết bị phát và cách thiết lập). Nhưng nếu reiceiver ko nhận tiếng qua đường HDMI thì bạn có thể sử dụng đường tiếng Optical hoặc Coxial thay thế. HDMI lúc này ko thể coi là dư được, vì bản thân nó đã dùng để truyền tín hiệu hình. Nếu các thiết bị ngon và config đúng, HDMI sẽ cho chất lượng hình cao hơn các đường truyền kia.

Chúc vui.

sonca

Bác cho chút nhận xét về âm thanh con Denon DHT-390XP đi, mình cũng đang tính làm em này nhưng không biết chất lượng ra sao. Trước con này Bác đã xài qua hoặc nghe qua dàn 5.1 nào khác chưa để so sánh??

Thanks

Nhà e có con này rồi,xem film DTS thì khỏi chê,nhưng cái loa Center nghe hơi bé,về music thì tàm tạm thôi,nói chung là chấp nhận đc,vì âm trung bé,đó là theo lỗ tai cùi bắp của e,bác nào có ý kiến xin giảng dạy thêm,e còn non kinh nghiệm.Con này để ở phòng khác trông cũng sang phết,loa Bass chắc và mạnh,vì nó nặng tới 13KG lận.

Bên trên