Chương I: Ú òa

Nhok

Haiz, hôm nay thật là ..

Tối qua nó phải đi chơi trung thu với th bạn thân, hẹn nhau lúc 6h tối đi ăn pizza và sau đó là lượn lờ, vậy mà th bé nó quên mất. Xong, thế là cãi nhau!

Sáng dậy sớm, đầu óc như bay bay, mẹ bảo cả tuần đi làm có ngày CN thì ngủ thêm 1 tẹo cho đỡ mệt, rồi mẹ xuống nhà nấu phở, món nó khoái nhất. Yêu mẹ thế, nó tự nhủ.

Rồi, nhớ là phải dọn dẹp phòng, quay đi quay lại như chong chóng mệt ơi là mệt, cuối cùng thì ôm được cái đống sách cũ và tranh ảnh....

Đây là tình yêu lớn một thời của nó, một boyband đã đưa nó đến với những người bạn tù khắp nơi, thật ra, từ bé đến hết cấp 2 nó nào có bạn nào xa khỏi khu nhà nó ở đâu, mà vui lắm, lúc ấy nói chuyện với mấy bạn NĐ cứ mẹ là mịe, mấy bạn TH thì ngồi nghe mãi mà ko hiểu nói gì, bạn ở LS thì nói nhát gừng, tự dưng nó thích lắm, như kiểu được cho kẹo vậy.

Nhớ hồi đó ôm ấp, giữ gìn mấy cái ảnh đó cẩn thận lắm, eo ơi, ảnh gia đình còn ko được như thế. Rồi cứ chờ ngày cuối tuần là tụ tập nhau ở Cung VH Hữu nghị để học breakdance và tán phét, rồi học trượt patin ...lúc ý đầu óc mở mang nhiều lắm đó :))

- Nhím, xuống nhà ăn sáng!

Mẹ gọi, thế là bay xuống ngay, đang ăn mới nhớ ra là mấy hôm trước có nhờ bạn đi chen chúc nhau ở Thụy Khuê để mua bánh nướng, mà vẫn chưa thắp hương. Nó bảo mẹ, rồi cắm cúi ăn. Mẹ bảo, cứ thế này biết bao giờ mới lấy được chồng hả con? Nó lại cười: Tùy duyên mẹ ạ.

Rồi, quay lại với chồng kỉ niệm, này là cái thiệp bạn Trang tặng hôi học lớp 1, có nét chữ xiêu vẹo, hồi ý thịnh hành tặng xà bông, mà nó thì chỉ có mỗi dịp ấy mới được tặng quá, ôi chà, toàn là xà bông, 5k/hộp :)). Mà hồi đó tổ chức sinh nhật cũng đơn giản à nha, xem nào, có mỗi kẹo với ít bánh, rồi phồng tôm và nước ngọt :))

Đây nữa này, cả cái tập thiếp hồi học lớp 5 của các bạn 5C tặng, hồi ý được làm Liên đội trưởng của trường, sướng. Lúc cô Hà bảo nó: Nhím làm liên đội trưởng nhé, cô tin tưởng em lắm!. Cái cảm giác tự hào và xen lẫn hạnh phúc vẫn theo nó đến giờ, Không bất ngờ sao được khi nó chỉ là một đứa ít nói và nhút nhát :)). Rồi nhớ lần ra nhà cô ở chợ Hàng Bè cũ, nhà bé tí tẹo mà lúc ý cô mới sinh, thích lắm. Cứ muốn ở bên cô mãi ấy ....

À, nó liếc qua cái thiệp màu hồng ngả úa, cái này bạn Hải tò tỉnh với mình hồi lớp 3 :)). Trẻ con gớm, giờ không biết bạn đang làm gì và ở đâu nhỉ?

Rồi còn cái này bạn Đậu Phụ gửi từ bên Canada, bạn không quên gửi thêm cho mình một lá phong ép khô nữa chứ. Hồi ấy trước khi đi sang đó, lớp 3 hay 4 gì ấy, bạn đã kỉ niệm mình 6 con gấu bông xinh cực luôn, và bảo Nhím ở lại, mai kia mình về mình có quà cho bồ (tại lúc đó khóc lóc thảm thiết quá :))). Giờ cũng chẳng liên lạc được với bạn, duy có mấy lần về VN thăm gia đình thì còn đi với nhau, cũng gần 4 năm rồi đấy.....

Quay sang đống khung ảnh. Cái này thịnh hành hồi nó học cấp 2 nha, thế nên là nó có cả đống đủ loại khung với hình voi, gấu rồi hoa lá cành :)). Trong đó có một cái ảnh bạn trai mà nó mến nhất ngày xưa, nhưng giờ bạn cũng sang Mỹ định cư mất dạng rồi...

Lần sinh nhật nó nhớ nhất là năm học lớp 10. Lúc ấy, không mời bạn bè cấp 3 đâu nha, mời toàn cấp 2 luôn, rồi bạn Nam sang nhà sớm, mang bánh gato với hoa tặng nè làm nó bất ngờ lắm, Bạn ý ẻo lả như con gái và cũng tâm lý như con gái luôn nên gái nào trong lớp cũng quý hết ý, phải cái bạn bị bỏng mặt hồi bé nên là có một cái sẹo to đùng ở trên mặt nên toàn gọi là Nam Sẹo. Nhưng ai cũng yêu quí bạn, cuộc sống chỉ cần như vậy là cũng đủ lắm rồi... Hôm đó sau khi đã gào thét và chửi nhau khản tiếng, thì bạn ý ở lại quét nhà dọn dẹp lại phòng cho nó nữa chứ, haha.

Giờ quay lại nhìn hiện tại mới thấy ngày bé thật là tuyệt, lúc ấy á, trẻ con nào cũng thích mau mau là người lớn để ko bị đi học, bị đánh vì ăn chậm, bị quát vì lười ...vì nó nghĩ, người lớn thì không quát người lớn, như bố với mẹ vậy. Còn giờ thì nó vẫn ước, ươc gì được như ngày xưa ấy, lúc háo hức mỗi khi được mẹ cho về quê di ăn cưới ai đó, vì một năm nó chỉ được về vài ba lần mà phải đi luôn, ước gì được gặp bà và sà vào lòng bà để ngửi thấy mùi trầu bà hay ăn, nghe bà kể chuyện nhà của ruộng vườn và chuyện hàng xóm, được bà cho đi chợ làng vào buổi sáng sớm, nhớ con Vàng, mỗi khi gặp nó là nhảy phóc một cái là nó lăn quay ra sân và bị con chó ôm chầm liếm lấy liểm để ...

Mà quên, sao lại ngồi mà mơ mộng nhỉ, dọn dẹp nhà tiếp thôi không đến trưa vẫn chưa xong mất. Để CN tuần sau có dọn dẹp thì lại ngồi ăn vạ viết tiếp chương 2 nhé.

(To be continued....)

(Em ngồi rỗi việc nên viết ba lăng nhăng tý :D, hy vọng các bác đừng ném đá, văn em nó cũng dốt nên các bác thông cảm nhé :p)

tusontay

Huyền Thoại
Re: Chương I: Ú òa :))

Móa, hôm nay mới biết: "Người đẹp bé bự" còn có tên là.... Nhím! :)

Nhok

Truyện có nhiều chi tiết bịa đặt :D, chiếm 70%.

Anyway, cái tên Nhím là tên ở nhà của em ngày xưa :))

TR0JAN

Anyway, cái tên Nhím là tên ở nhà của em ngày xưa :))

Tặng mợ chủ thớt hình con Nhím này :)

Nhok

Thôi, được rồi, các mợ cứ thế đi, chả lẽ lại cho mấy cái ảnh hồi bé lên cho mà xem >"<

buzzone

Member
đọc cũng ko đến nỗi ko hiểu nội dung, đá cái cho thím lên top =))
p/s: hóng tập 2 nhé

sr tự nhiên nó nhảy 2 cmt
p/s: cái này nên cho chuyện thật tự kể chứ nhỉ

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

dragonlee

Well-Known Member
Ðề: Chương I: Ú òa

Đọc truyện của Nhok xong tự dưng lại nhớ món thịt Nhím :)

anpn

Active Member
Ðề: Re: Ðề: Chương I: Ú òa

Hết Cọp lại Nhím! toàn thịt rừng! Các thím bảo trọng nhé! Dạo này voi còn bị thịt nữa :D

intelcore

chuẩn bác, toàn hàng rừng.... không biết có bác nào thử hàng chưa ;))

Một câu chuyện nhỏ nhưng vô cùng hay và rất ý nghĩa,chứa đựng những gía trị nhân văn sâu sắc,mình sẽ luôn ghi nhớ

Chỉnh sửa lần cuối:

Dika

quay lại với chồng luôn là kỉ niệm đẹp

TNT_HT

Member

Mình thấy cái tên nhím hay đấy, mình ngày bé cũng tên như vậy

Bên trên