Chụp hình trên smartphone còn tốt hơn máy ảnh du lịch!?

dh201hy

Well-Known Member
Cách đây không lâu trên trang Petapixel có nhận xét rằng tính năng chụp hình của những smartphone hiện đại bây giờ có thể cho ra hình ảnh tốt hơn những chiếc máy ảnh đình đám cách đây 10 năm.

Tuy nhiên hôm qua DxOMark – một công ty chuyên đánh giá xếp hạng camera – đã tiến hành test so sánh chất lượng hình ảnh từ smartphone và máy ảnh compact và kết luận rằng “chất lượng những hình ảnh từ các thiết bị di động (smartphone, tablets…) cao hơn những chiếc máy ảnh compact đình đám cách đây 5 năm”.

Cũng theo DxOMark đánh giá “Tính năng chụp hình trên các thiết bị di động đã trở thành tính năng quan trọng trong các sản phẩm di động mới ra mắt. Trong năm 2011, hơn ¼ bức ảnh được chụp thuộc về các thiết bị di động. Các sản phẩm mới như Nokia 808 PureView có chất lượng chụp hình tốt hơn cả những chiếc compact camera đình đám cách đây 5 năm hay như chất lượng quay phim Full HD của Samsung Galaxy SIII còn tốt hơn cả Canon Powershot S100 (mới ra mắt chưa đầy 1 năm)."

Chúng ta cùng xem xét 2 bảng đánh giá dưới đây. Thang điểm cao nhất là 100.

Nếu xét về tính năng chụp hình thì Nokia 808 còn tốt hơn Canon G5

Còn nếu xét về tính năng quay phim thì SS Galaxy SIII còn tốt hơn Canon S100

Ảnh test thực tế sẽ được công bố trong vòng vài tuần tới.

Theo PetapixelDxOMark

Chỉnh sửa lần cuối:

boyvipcc16

Active Member
Ðề: Chụp hình trên smartphone còn tốt hơn máy ảnh du lịch!?

Bài viết quá ngắn nên ko đánh giá cụ thể, mà chỉ nói chung chung :-/
Đem so sánh công nghệ 5-10 năm trc so vs công hiện hiện giờ :-@
Chưa thấy so sánh giữa ảnh chụp giữa máy ảnh & smartphone

Hai Scm

Active Member
Tin được không nhỉ ? Em thấy cái ống kính và cái cảm biến ảnh bé tẹo thế kia trên smartphone mà đánh bật được camera à, kể cả Canon G5 ?

longnt84

Member

Em thì em thấy máy ảnh chụp vẫn ngon hơn smartphone, em đã so sánh thử giữa S2 và con Sony cybershot mua cách đây khoảng 4, 5 năm gì đấy.

qujl0p21

không có ảnh chụp thực tế để so sánh hả bro.Theo em thì máy ảnh nó vẫn có phần nhỉnh hơn chứ vì nhiệm vụ chính của nó là chụp ảnh mà lại

vucovu

Chả tin nỗi. Con ccd + ống kính nhìn là ghiền ngay còn mấy em di động ống kính bé tẹo như đồ chơi hỏng thò thụt được, có 13M cũng khó so sánh 8M trên máy ảnh được. Quay phim thì em ok, vì máy chụp ảnh không trau chuốt nó lắm.

nemesisgau

Đọc bài này giật mình sửng sốt :( nhưng mờ thấy cái hãng này cứng giọng quá nên ngồi chờ ảnh, chứ bây giờ em vẫn tin là với cảm biến lớn hơn, ống kính tốt hơn thì làm sao compact lại thua đc mấy cái đt cảm biến bé tí tẹo, ống kính thì haizzz....
nếu mà hãng này mà so sánh chỉ số megapixels thì chắc em ngã xuống đất mà cười mất

nemesisgau

Chả tin nỗi. Con ccd + ống kính nhìn là ghiền ngay còn mấy em di động ống kính bé tẹo như đồ chơi hỏng thò thụt được, có 13M cũng khó so sánh 8M trên máy ảnh được. Quay phim thì em ok, vì máy chụp ảnh không trau chuốt nó lắm.
chuyện 13M với 8M lại làm em nhớ tới chuyện thằng bạn mua con Canon 550D, xong cứ ngồi hỏi sao ảnh nó chụp ko đẹp, ko nét bằng ảnh của mấy ông chơi đồ cổ vẫn còn dùng con D2H từ thưở nào có 4,1M. Xong mấy ổng mới cười hô hố bảo xem lại cái lens em ạ

nemesisgau

chuyện 13M với 8M lại làm em nhớ tới chuyện thằng bạn mua con Canon 550D, xong cứ ngồi hỏi sao ảnh nó chụp ko đẹp, ko nét bằng ảnh của mấy ông chơi đồ cổ vẫn còn dùng con D2H từ thưở nào có 4,1M. Xong mấy ổng mới cười hô hố bảo xem lại cái lens em ạ

thankyou1990

bây h dt chụp hình quá khủng rồi... nhiều con compact bây h chụp xấu chết dc

tuancanh

Member

Với những người chụp ảnh chuyên nghiệp thì không biết các bác nhận định như thế nào, còn như đám gà què như em đây em vẫn thấy ảnh chụp từ máy ảnh có chất hơn ảnh chụp từ điện thoại ( chả biết giải thích thế nào nữa nên nói cảm nhận chung chung như thế )chả biết giải thích thế nào nữa nên nói cảm nhận chung chung như thế )

Chỉnh sửa lần cuối:

dh201hy

Well-Known Member
Re: Ðề: Chụp hình trên smartphone còn tốt hơn máy ảnh du lịch!?

Với những người chụp ảnh chuyên nghiệp thì không biết các bác nhận định như thế nào, còn như đám gà què như em đây em vẫn thấy ảnh chụp từ máy ảnh có chất hơn ảnh chụp từ điện thoại ( chả biết giải thích thế nào nữa nên nói cảm nhận chung chung như thế )
Hình này em chụp bằng cái máy du lịch canon bèo nhèo

Hình này thì thua bét nhè con gà què mấy anh Nokia 808 và iPhone 4-5 rồi bác ơi =))

Lưu ý các bác là so sánh với những máy ảnh compact ra đời cách đây 5 năm nhé các bác. Các bác đem so với mấy em compact đời mới ra là hổng có được đâu :D

So sánh thế này thì cũng hơi khập khiễng. Đồng ý là chất lượng ảnh một vài mẫu smartphone mới có thể hơn vài dòng compact cách đây 5 năm nhưng công nghệ trong vòng 5 năm đã tiến triển xa biết bao nhiêu rồi và liệu đa số người dùng có đang dùng các máy compact cách đây 5 năm không?

anhtuantu

mấy hôm nữa điện thoại nó lại hơn máy chuyên nghiệp thì chết mất

vinlee

riết thấy mấy pác tào lao quá

TCH

Member

Không biết chụp cái kiểu gì mà SIII nó hơn được Canon G9 nhỉ, mà Canon G9 lại thua S100 mới ghê chứ (mà cả 2 con này chỉ mới ra 2009 hay 2010 gì đó mà). Nội so sánh giữa Canon và Canon đã thấy bất hợp lý rồi vì 1 dòng full Compact (G9) và Semi Compact (S100) thì thằng G9 ăn toàn diện về mảng chụp hình. Tụi Smartphone của Nokia dùng công nghệ Pureview họa may mới ăn được S100 chứ SIII sao làm nổi trời.

HDefinition

Active Member

mấy hôm nữa điện thoại nó lại hơn máy chuyên nghiệp thì chết mất

riết thấy mấy pác tào lao quá

Không biết chụp cái kiểu gì mà SIII nó hơn được Canon G9 nhỉ, mà Canon G9 lại thua S100 mới ghê chứ (mà cả 2 con này chỉ mới ra 2009 hay 2010 gì đó mà). Nội so sánh giữa Canon và Canon đã thấy bất hợp lý rồi vì 1 dòng full Compact (G9) và Semi Compact (S100) thì thằng G9 ăn toàn diện về mảng chụp hình. Tụi Smartphone của Nokia dùng công nghệ Pureview họa may mới ăn được S100 chứ SIII sao làm nổi trời.

khó tin iphone 4 chup cũng đc thôi chứ làm gì đẹp = ma

Scorpjon_8x

chứ cho vào máy tính là biết cái nào ngon hơn ngay , nói cái câu đánh giá này nọ nghe rất nguy hiểm :|

Bên trên