Cinephile biết làm gì trong mùa thi đại học bây giờ ?

lengockhanhi

Film critic
Chỉ còn thời gian ngắn nữa là các bạn trẻ phải bước vào mùa thi đại học đầy thử thách. Mỗi người có phương pháp và kế hoạch riêng để chuẩn bị cho kì thi này. Nhi xin được góp vài câu chuyện. Câu hỏi đặt ra hôm nay là: Nếu một cô cậu học sinh là cinephile, yêu phim ảnh và cuộc sống vốn gắn liền với phim ảnh, anh ta hay chị ta sẽ phải ứng xử thế nào trong những ngày luyện thi căng thẳng này ? Chúng ta có nên xem phim hay không trong khi ôn thi, và nếu xem thì xem như thế nào cho an toàn và ích lợi nhất ?

Khó có câu trả lời chính xác, vì tùy vào tính cách, số phận của mỗi người mà cùng một việc làm có thể có ích hay có hại cho họ. Cần xác định ngay là kì thi đại học chỉ là một bước đi như nhiều bước đi khác trên cuộc đời của con người, một thử thách trong số nhiều thử thách trước khi bạn đạt đến thành công, hạnh phúc. Bạn vẫn sẽ là bạn, trước và sau kì thi, vẫn sống, vẫn yêu hay ghét một điều gì. Vì thế nếu bạn là 1 cinephile, thì sau kì thi cuộc chơi của bạn vẫn còn thênh thang phía trước, có phần tự do hơn. Vì vậy lúc này xem phim không hẳn là điều gì sai trái hay có hại, nó cũng không phải là ưu tiên hàng đầu, mà chỉ là một cái gì tương đối.
Bạn có thể xem phim ngay trong khi ôn thi, nhưng điều này chỉ vô hại một khi bạn có đủ bản lĩnh để hiểu và tự kiểm soát việc mình làm để không đi lạc đường.

Bạn hoàn toàn có thể xem phim trong khi ôn thi.

Nhi không phải đạo đức giả khi nói điều này, sự thật là hồi Nhi luyện thi đại học thì Nhi không xem phim, nhưng Nhi hiểu đó là vì lý do cá nhân, do Nhi yếu đuối và chưa đủ bản lĩnh, chứ không phải vì việc xem phim có hại. Khi đó Nhi rất lo lắng, căng thẳng, và khi đó có ai đem phim hay ra rủ Nhi xem Nhi cũng không có hứng thú, nhưng điều này không có nghĩa là việc cai phim đã giúp Nhi làm bài thi tốt hơn. Thực tế chứng minh là phần lớn những gì Nhi bỏ công ra làm suốt 1 tháng cuối lại không nằm trong đề thi, việc Nhi cắm cúi học chỉ để tự trấn an và giúp mình tự tin thêm mà thôi.
Giả sử Nhi bỏ ra 1 ngày khoảng nửa giờ xem phim thì kết quả thi của Nhi cũng sẽ y như vậy, không tệ hơn.
Kết quả thi đại học đơn giản là giá trị thực của con người bạn, đã hình thành trong 1-2 năm trước đó chứ không phải trong 1-2 tháng cuối cùng. Hơn nữa giá trị này là tương đối, vì nó còn so sánh với tài năng những thí sinh khác nữa. Sau này khi học đại học, Nhi quen dần với những kì thi, nên dù bài vở và kì thi nhiều Nhi vẫn xem phim đều đều, ngay cả đêm trước ngày thi Nhi vẫn có thể xem 1 cái DVD.
Vấn đề là khi Nhi còn nhỏ chưa đủ tự tin và yếu đuối, nên mới thấy căng thẳng nhiều như vậy. Xem phim hay không xem phim cũng không thay đổi kết cục trên con đường bạn sẽ đi. Cũng giống như việc 1 phạm nhân đã bị kết án tử hình rồi, thì đêm trước khi lên lên đoạn đầu đài hắn có hối hận than khóc hay vui cười nhảy nhót thì cũng khó tránh khỏi cái chết.

Việc xem phim trong thời gian ôn thi nên được hiểu là một hình thức thư giãn để giảm sự căng thẳng do lo âu mang lại, hơn là một thú vui giải trí để giết thời gian. Việc tổ chức ôn thi có kế hoạch và thời gian biểu sẽ có hiệu quả hơn là học vùi đầu vào sách vở 1 cách vô định hướng. Khi có thời gian biểu rồi bạn sẽ thấy rằng thực ra mỗi ngày dành khoảng 60 phút cho việc giải trí không phải là quá đáng. Hơn nữa, khác với trò chơi điện tử hay tiểu thuyết, phim ảnh là một hình thức giải trí an toàn cho việc học thi, đa số phim ảnh không đòi hỏi bộ não làm việc, bạn hoàn toàn có thể nghĩ ngơi thư giãn khi xem phim và chủ động chấm dứt việc đó bất kì lúc nào mà không lún sâu vào hành vi nghiện ngập, điều này rất khác với Game online hay những dĩa PS, XBOX.

Cần tránh xem những phim quá dài, một phim ngắn khoảng 90 phút bạn có thể xem trong 2 lần. Tránh tuyệt đối những serie TV drama dài tập, như show Game of Thrones season 2 dù hiện nay đang rất hot, vì loại phim này có khuynh hướng làm bạn mất tập trung vào việc học. Tương tự, không nên xem những phim có nhiều tập như Lord of The Rings hay Harry Porter.

Một số thể loại phim kích thích sự hứng thú với cuộc sống, như phim ca nhạc (xem phim Mamma Mia hay HairSpray không có hại gì cho việc học thi nhưng lại làm tinh thần bạn vui vẻ và quên đi những lo âu. Tương tự, xem một phim hài hước nhẹ nhàng vào cuối buổi tối sẽ làm bạn bớt căng thẳng hơn nhiều so với việcthức khuya hay ngủ vùi. Những phim hoạt hình như Tom Jerry rất tốt, vì nó ngắn và vui vẻ. Bạn nên xem phim khi đã kết thúc lịch học trong ngày, chứ không nên xen 1 bộ phim vào giữa buổi học hay bắt đầu một ngày mới bằng màn hình TV. Xem 1 phim ngắn sau khi học xong và trước khi ngủ là cách thư giãn rất tốt. Trong khi xem phim, nên ăn nhẹ một món gì đó giàu đường và dinh dưỡng để giúp nạp năng lượng cho não bạn làm việc tiếp vào sáng mai. Bạn nên xem phim chung với 1 người thân: anh chị em hay bạn bè, để thấy mình không cô đơn, luôn có tình cảm gia đình và bạn bè làm chỗ dựa cho bạn, điều này thực sự có ích vì nó sẽ làm bạn giảm sự căng thẳng lo âu rất hiệu quả. Điều đáng sợ nhất không phải là bạn thi hỏng, mà là bạn mặc cảm ghét bỏ bản thân mình hay thù ghét những người khác. Đó là lý do vì sao Nhi khuyến khích các bạn xem phim Hunger Games trước khi bước vào kì thi đại học, để thấy trong cuộc đời điều quan trọng nhất là tình yêu thương, và chỉ có tình yêu mới giúp bạn có hạnh phúc giữa bất kì hoàn cảnh nào.

P.S: Nhi hoàn toàn ủng hộ việc ra rạp xem phim vào dịp cuối tuần, bạn cứ xem Avengers hay 1 phim hài nhẹ nhàng, chỉ cần tránh chạy xe ra đường đêm tối hay đi xa nhà, để đảm bảo an toàn sức khỏe trước ngày thi.

Phoenix_wings

Ðề: Cinephile biết làm gì trong mùa thi đại học bây giờ ?

Cám ơn chị Nhi ! Năm nay em cũng thi đại học, giờ đang phải vùi đầu ôn tập, nhưng đọc bài viết của chị, em quyết định xem phim xả hơi một bữa :D

ducthang3012

Active Member

Vào lớp 1 năm 1996, 5 năm sau đó là quang thời gian cấp 1...đi học, đến trường và về nhà....như bao nguòi khác...có điều, học nhưng chẳng nắm chắc kiến thức gì cả...cuối lớp 5, thi chuyển cấp do ko vững nên nghe theo thằng bạn sửa lại cái bài toán 3 điểm theo nó....thế là sai bét....phải vào cấp 2 trường bán công với bao tủi nhục không giấy mực nào tả nổi trong 4 năm sau đó...3 năm lớp 6, 7, 8 tiếp theo cũng như 5 năm cấp 1, đi thi giữa kì hay cuối kì xong, về bố hỏi làm dc ko con, trả lời ấp úng: dạ được....thế khoảng mấy điểm?...dạ ko biết....:(...hè lớp 8 lên lớp 9, đăng kí học thêm ở trung tâm dạy kèm tên Thăng Long gần kênh Nhiêu Lộc....và bước ngoặt bắt đầu từ đây....

chỉ trong 2 tháng rưỡi hè đó, bao nhiêu kiến thức trong 3 năm cấp 2 mình dc tu luyện vững vàng hết và khi vào năm lớp 9, môn toán của mình coi như độc cô cầu bại...và cũng giỏi lên từ đó(giỏi ý là đẳng cấp tăng lên chứ ko đơn thuần 1 môn toán)..lên c ấp 3 mình vào trường Phú Nhuận.và 3 năm cấp 3 mình chỉ có mỗi việc đi học và chọc phá các bạn xung quanh do.....mình giỏi rồi :D(mạn phép ngạo mạn tí).\

kể riêng năm 11 va 12, cuối kì 1 năm lớp 11, mình đi...........luyện thì đại học(do trung tâm dạy kèm dạy nhanh và mình nắm vững nên học cũng dễ dạng, thêm cái ham học nữa )...và chỉ cần cuối năm 11, mình có thể kiếm điểm 8 thi dh môn toán...

và đến cuối năm 12, mình thi dh dc 22,25 điểm (toán 9, lý 8,75, hóa bằng nửa toán :( )....và mình dám nói,. thi dh là thi dễ dàng nhất đối với mình....thi 2 môn toán và lý là đi ăn mừng rồi nhé...

và quan trọng hơn, từ năm 11, mình bị chi phối rất nhiều thời gian,. công sức để giúp gia đình và việc học đôi khi mình cũng dẹp luôn do sức hút của đồng tiền là quá lớn...

kể lể chơi để muốn nói với chị Nhi rằng, thi dh bây giờ nó nhạt hơn nước ốc.(bách khoa 15 điểm là đậu vô tư nhé)...và kiến thức nó rẻ lắm chị à..với lại quan trọng nhất, khi mà mình vững kiến thức thì bài thi cũng chỉ là thứ gì đó đơn giản vô cùng....em luyện thi, 2 tuần tăng 4 kí :D và chưa bao giờ học quá 10h đêm nếu ko muốn nói là ở nhà tự học cho vui lòng cha mẹ thôi chứ toàn đi học trung tâm hết...hồi em thi dh do ko tiếp xúc phim HD nên ko biết, chứ nếu quay lại thời đó, sẵn sàng chiến 4 season Prison Break trong 1 tuần và vẫn vô tư đi thi :)...chiều chiều cứ đạp xe sang sân bay hóng gió và ngắm tiếp viên hàng không đều đặn..;))

tuy nhiên, cấp 3 oai hùng là thế, thi đậu dh, ko khoe ai nhưng làng trên xóm dưới ai cũng biết..thế nhưng bây giờ đang nợ ngập đầu đây :(....bởi do 2 môi trường quá khác nhau và học dh là học thực và có một tư tưởng bao đời nay mà em cũng ko hiểu, đó là các bố các chú cứ nói mồm là học dh ai cũng học dc, thi dh mới khó, thế mà sự việc lại xảy ra theo chiiều ngược lại :(....haizz

ducthang3012

Active Member

Gửi lời khuyên tới các bạn còn đi học, nếu muốn thi dh dễ dàng, phải có sự đầu tư lâu dài, ko thể ngày 1 ngày 2 mà giỏi dc..và theo mình, nên đi học thêm từ còn sớm vì sẽ có người thúc ép mình và học chất hơn....tuy nhiên cách này của mình sẽ khiến các bạn die khi lên dh nhé =))

//hỏi chị Nhi cái này, bị thoái hóa cột sống chữa dc ko? mẹ em bị thoái hóa rồi :(

Cara

Active Member

Mình thì khác, mình không tìm thấy cảm hứng học từ những năm lớp 11, 12 do các giáo viên sát thủ dạy lớp mình tỏ vẻ rất là tiêu cực với lớp, đồng ý lớp mình không phải lớp chọn, trường học cấp 3 của mình là trường lớn nhất trong thành phố, có đến hơn 20 lớp học mỗi khối, cho nên, có thể lớp mình không phải tất cả đều giỏi nhưng không phải tất cả đều dở. Bọn mình khi đó không được quyền thi vào lớp chọn do chính sách bỏ trường chuyên lớp chọn của bộ GD chứ đâu phải bọn mình muốn thế, những năm 11,12 là thảm họa với mình, bơ vơ, không ai định hướng... thầy cô nào miệng cũng ra rả bảo học để thi đại học, mà môn toán thì cô vào lớp cho cái đề xong cô ngồi làm gì chẳng biết cả 2 tiết, 15 phút cuối giờ cô cầm phấn quẹt quẹt mấy nét xong ngày hôm đó, môn hóa thì cô vào tẩn như cái máy nói nhưng may là hồi cấp 2 mình may mắn có 1 cô chủ nhiệm dạy hóa rất thương học sinh nên mình có căn bản môn hóa mà tự học được chứ đám bạn cùng lớp thì thê thảm, môn anh văn thì cô không gác kiểm tra mà cho cái đề thật khó để ... chẳng ai làm được mà cọp pi nhau, vì không cho người bên cạnh xem bài tụi nó cũng giật giấy để xem, cô chẳng làm gì hết, có thể tưởng tượng nổi trong lớp kiểm tra anh văn những năm đó mình mà trên 6 điểm là 1 con số rất bị chú ý- lần sau kiểm tra tụi nó sẽ me mình ghi cái gì mà ghi giống y chang, cô lười đến mức rất hiếm khi kiểm tra miệng đầu giờ mà thường ... cho kiểm tra 15 phút lấy điểm kiểm tra miệng luôn, trong khi thi học kỳ cho đề toàn khối thì mình toàn 9 đến gần 10 mà thôi, 2 năm trời uất ức với môn anh văn mình như bị điên lên vì ức chế, đến môn lý nhé, bà cô sát thủ ấy không bao giờ nhìn học sinh với 1 nụ cười, mỗi lần tới tiết cô ấy mình run như sắp bị lên máy chém, mình thì không thích các định luật vật lý, chẳng hiểu sao, chắc là từ nhỏ đến lớn chưa có 1 người dạy lý nào làm cho mình say mê, chỉ có nỗi sợ hãi và đối phó, căn bản hổng chất chồng nhau ...

Mình may mắn là cấp 1 và cấp 2 tự chủ được việc học, không phải do ba mẹ ép buộc mà tính tình con gái thì ít nghịch nên ngồi vào bàn học được nhiều hơn. Lên lớp 10, 11 vẫn còn ráng ráng giữ được học sinh giỏi, đến năm 12 mình rối loạn trầm trọng, thầy chủ nhiệm 11 buông lớp vì những sức ép tiêu cực từ phía ban giáo viên do thầy cũng mới ra trường được 2 năm chủ nhiệm bọn mình lớp 10-11 rồi, theo quy định thì giáo viên mới sợ không đủ kinh nghiệm hướng dẫn học sinh lớp 12, bọn mình khóc năn nỉ thầy quá trời mà thầy nhất quyết không giúp lớp, thậm chí cả lớp đồng gửi đơn ký tên lên xin BGH xem xét ... năm 12 mình đi học như nằm ác mộng, chỉ mong qua ngày hết tháng, buồn vì bản thân suy sụp do khi đó ngoài việc học thì đội tuyển thể thao tỉnh mình tham gia 4 năm cũng bị giải thể do giám đốc sở TDTT mới lên không thích HLV trưởng của bọn mình, stress chất chồng khi gặp 2/3 giáo viên không yêu thương học trò... khả năng tiếp thu và tư duy của mình tụt thảm hại, dù cố gắng hết sức vẫn chỉ có 7.9 cuối năm- lần đầu tiên và lần duy nhất trong đời rớt danh hiệu HSG,trong đó môn ... văn gần 9 phẩy mà môn toán chỉ có hơn 7 phẩy, mình học chuyên ban A toán hệ số 4, lý hóa sinh hệ số 3, văn và anh văn hệ số 2 ... vậy mọi người biết mình đã phải dùng những môn phụ để kéo các môn chính một cách tuyệt vọng như thế nào. Lỗi cũng tại mình, năm hết lớp 9 mình không quyết đoán để chọn học khối C, mẹ thì thích mình học cái gì đó cho nó rộng mở đường đi nên đăng ký khối A cho mình vì lúc nộp đơn vào trường cấp 3 sau khi có kết quả TN cấp 2 thì mình đi tập huấn 1 chuyến rất dài ngày không có mặt ở đó. Thế thôi, chỉ biết trách bản thân mình không dứt khoát, đành phải chịu.

Hậu quả là môn toán thi tốt nghiệp năm đó mình ... 5 điểm. Mình cũng qua kỳ thi TN được mà không cần biết nó thế nào, không còn nhớ nó bao nhiêu điểm, đối với mình, chỉ cần tốt nghiệp là đủ. Sau khi tốt nghiệp mình bỏ hết tất cả, không luyện thi ĐH, không dám nhìn vào sách vở vì mắt nhòe hết khi nhìn vào ... mình vùi mình vào tập luyện 1 tháng ở một đội tuyển tỉnh khác mà lúc đó HLV của mình qua đó dạy,vì phải thi đấu giải QG trẻ năm đó thì mình bỏ thi đại học lần 1, và với sự sợ hãi tích lại trong nhiều năm, làm sao mình đậu đại học năm đó chứ, giờ nhớ lại những ngày tháng đó thật lòng mình không thể kiềm chế ... mình tự hỏi, mình đã học trong 1 ngôi trường nổi tiếng nhất nhì của thành phố, vậy mà đội ngũ giáo viên trong đó lại có thể tồn tại những người như thế hay sao, một thảm họa, một cơn ác mộng có thật, và ... hậu quả quá tàn khốc, ít nhất là với mình.

Ngày xưa mẹ mình không cho mình xem cả tivi nữa do quan niệm xem tivi tốn thời gian, những lần được xem phim vô cùng hiếm hoi do tivi hết ba đến em gái giành xem, mình lẳng lặng đi góc khác nếu không thích xem chương trình đó. Đến sau khi học xong chương trình đại học mình mới bắt đầu mua nhiều DVD phim vì mục đích ... luyện nghe giọng bản xứ, rồi được xem phim rạp , rồi mới biết điện ảnh có thể thay đổi thế giới quan của mình thế nào, vì vậy, mình luôn nói là kiến thức điện ảnh của mình chỉ hạn hẹp trong tầm 5 năm gần đây thôi là sự thật.

Qúa khứ của mình như đoạn phim Contact 18s của Eleanor mà Jodie Foster đóng, có nghĩa là có ghi lại, nhưng ... màu đen không nhìn thấy gì, 18 giây tương đương 18 năm, mình chọn cách không muốn nhớ đến quá khứ vì cảm xúc khi chạm đến nó không được tích cực gì cả, mình đã cố gắng, trong khó khăn rất nhiều, và giờ thì cảm thấy dễ dàng để quên hoặc nhớ 1 điều gì đó. Bởi vậy, thích người Nhật không phải vì bọn nó giàu, không phải vì thức ăn nó ngon, không phải vì nó làm gì cũng đúng ... mà mình thích cách nó rèn luyện ý chí từ nhỏ đến lớn, biến cái không thể thành có thể. Đời là 1 bộ phim, sống sao để có happy ending là đủ rồi, dù cái happy ending đó chỉ là ... cảm giác không hối tiếc gì cả khi nhắm mắt ra đi. That's all for my film, my life.

ngdhieu

Well-Known Member

tuy nhiên, cấp 3 oai hùng là thế, thi đậu dh, ko khoe ai nhưng làng trên xóm dưới ai cũng biết..thế nhưng bây giờ đang nợ ngập đầu đây ....bởi do 2 môi trường quá khác nhau và học dh là học thực và có một tư tưởng bao đời nay mà em cũng ko hiểu, đó là các bố các chú cứ nói mồm là học dh ai cũng học dc, thi dh mới khó, thế mà sự việc lại xảy ra theo chiiều ngược lại ....haizz

Học đại học ai học cũng được, thi ĐH mới khó là bởi vì thi ĐH nó khó quá nên sàng lọc tất cả các bạn không học được ra ngoài rồi.
Học đại học ai học cũng được, nhưng tốt nghiệp ĐH không phải ai cũng làm được.

ducthang3012

Active Member

@ngdhieu: bạn ko thấy 2 dòng của bạn nó mâu thuẫn nhau à? và có vẻ bạn chưa hiểu ý mình thì phải

Bên trên