CLB Nhiếp Ảnh HD Hà Nội

ok!

Ðề: CLB Nhiếp Ảnh HD Hà Nội

Em chào các bác, tình hình là đầu tuần tới em có chuyến đi công tác Tây Bắc, sau một hồi thuyết phục, Gấu nhà em đã chịu mở két cho em sắm 1 con Nikon D80 hàng lướt, ống 18-70. Thực sự em chưa có kinh nghiệm gì về chụp máy bán chuyên nghiệp, trước toàn chụp PS thôi. Xin nhờ các bác chỉ bảo xem chỉnh ống kính như nào tốc độ chụp...v..v... khi chup ảnh thiên nhiên núi rừng trong các điều kiện thời tiết :
1- Buổi sáng 8h trời mây mù nhẹ
2- Buổi sáng 10h trời quang hơn mây ở trên cao lưng chừng núi.
3-Buổi trưa trời quang đãng, nắng nhẹ.
Em xin lắng nghe và học hỏi mong các bác trợ giúp nhiệt tình. Em cảm ơn các bác thật nhiều !!!!!!!!!!!!!

coolpix8700

Well-Known Member

Tây Bắc rộng lắm bác ạh, thẳng có Lào Cai, sang góc trên cùng có Lai Châu, không thì Sơn La, xuống gần hơn có khi cả Hoà Bình...
Dọc đường đi có rất nhiều điểm dừng chân để chụp cảnh vật 2 bên đường (hay chỉ 1 bên nếu chụp từ các đỉnh đèo), và cảnh vật tự nhiên trong các thôn, bản người các dân tộc...
Nếu bác vào hẳn các bản làng chụp "đời thường", là cảnh sinh hoạt hàng ngày của bà con vùng cao, thì 18-70 của bác có vẻ đủ, nhưng nếu để chụp phong cảnh, đặc biệt là từ các đỉnh đèo thì có vẻ bác sẽ thiếu hẳn "tầm với". Với phong cảnh ở vùng núi, khái niệm ông kính rộng dành cho phong cảnh không còn đứng nữa mà người ta phải có khả năng vươn ra rất xa để tóm được cảnh vật xung quanh nhìn từ trên các đỉnh núi!
Mặt khác có vẻ mùa này đi nếu để chụp hoa mùa xuân thì đã muộn (nếu bác lên Sơn La, Lai Châu ->Điện biên thì còn hoa ban) mà để chụp cảnh ruộng bậc thang thì lại quá sớm, phần lớn ruộng một vụ vẫn còn quá khô, người ta chỉ đổ nước vào ruộng sau các trận mưa rào đầu tiên...

Cảnh ruộng chụp từ đỉnh đồi bằng tele 300mm (cuối tháng 4)

lkcuong

Em chào các bác, tình hình là đầu tuần tới em có chuyến đi công tác Tây Bắc, sau một hồi thuyết phục, Gấu nhà em đã chịu mở két cho em sắm 1 con Nikon D80 hàng lướt, ống 18-70. Thực sự em chưa có kinh nghiệm gì về chụp máy bán chuyên nghiệp, trước toàn chụp PS thôi. Xin nhờ các bác chỉ bảo xem chỉnh ống kính như nào tốc độ chụp...v..v... khi chup ảnh thiên nhiên núi rừng trong các điều kiện thời tiết :
1- Buổi sáng 8h trời mây mù nhẹ
2- Buổi sáng 10h trời quang hơn mây ở trên cao lưng chừng núi.
3-Buổi trưa trời quang đãng, nắng nhẹ.
Em xin lắng nghe và học hỏi mong các bác trợ giúp nhiệt tình. Em cảm ơn các bác thật nhiều !!!!!!!!!!!!!

Bác mới chơi theo em cứ để white balance auto và chế độ A thôi. Khép khẩu nhỏ 1 tí để trường ảnh sâu, ảnh nét nhiều hơn, tầm 5.6 hoặc đến 8, sao cho lúc đó tốc độ khoảng 1/40s hoặc cao hơn 60, 100.... Thấp hơn nữa sợ là bị rung đó. Trước mắt cứ thế đã rồi Bác tự lần mò thêm.

TR0JAN

E chụp cái bảo dưỡng máy :D

Cúc trên - Cúc dưới

ok!

em xin cảm ơn bác Coolpix8700 và bác Lkcuong, em sẽ mày mò thêm, sau chuyến công tác hi vọng có nhiều tấm ra hồn.~O)~O)~O)

TR0JAN

em xin cảm ơn bác Coolpix8700 và bác Lkcuong, em sẽ mày mò thêm, sau chuyến công tác hi vọng có nhiều tấm ra hồn.~O)~O)~O)

Ra hình đc là mừng lắm rồi chứ hình mà có hồn nữa thì khó lắm. :D

Cố lên, Cố lên! xuống sâu nữa đi :)) Ủn ủn ủn ...

Chúc mừng bác đã bước chân vào nghiệp "nghiện" n Hiếp

TR0JAN

E đang test cái Lens MC* Ko biết nên giữ lại hay nên cho lượn đi :) Các bác rảnh thì phán giúp em nhé.

kiukiu

Well-Known Member

chụp trong điều kiện ánh sáng thế này cũng khó phán anh ạh, nói chung hoa cỏ mà ko close up hoặc marco thì nhìn chán chết, ko nét, bố cục cũng lung tung xoèng, ko có điểm nhấn, màu sắc ảm đảm, nhạt nhòa, phông xóa cũng ko thấy mịn
.... đủ gạch xếp chỗ ngồi hôm off chưa nhỉ =))

TR0JAN

chụp trong điều kiện ánh sáng thế này cũng khó phán anh ạh, nói chung hoa cỏ mà ko close up hoặc marco thì nhìn chán chết, ko nét, bố cục cũng lung tung xoèng, ko có điểm nhấn, màu sắc ảm đảm, nhạt nhòa, phông xóa cũng ko thấy mịn
.... đủ gạch xếp chỗ ngồi hôm off chưa nhỉ =))

Test lens thôi mà bố cục gì đâu :D Xem màu nó thế nào vì thấy nhiều người cũng ca ngợi con MC* này. E nói thế co khi anh cho nó "cút" vậy :D

TR0JAN

Tấm này chụp mẫu. HOT BOY nhà em :D

GIẤC MƠ TRƯA :))

coolpix8700

Well-Known Member

E đang test cái Lens MC* Ko biết nên giữ lại hay nên cho lượn đi :) Các bác rảnh thì phán giúp em nhé.

Bác thử dùng 1 cái kính phân cực (CPL) đặt mặt phân cực dọc xuống xem, mầu sắc và độ tương phản cũng như chi tiết của mấy bông cải cúc (cánh hoa) sẽ khác ngay đấy (nhưng bác sẽ mất 1 1/2 sì tốp về tốc độ chụp). Cái đặc biệt nhất khi dùng CPL ở đây là mấy cái lá không bị lớp bóng loá trắng mà chúng sẽ trờ về mầu xanh lá cây đậm và ảnh của bác sẽ không còn bị "bố cục rườm rà" bởi mấy đốm trắng đã out nét của lá (mà thực ra mầu của chúng phải là xanh lá cây đậm)!

Chỉnh sửa lần cuối:

lkcuong

Con đường này còn chông gai lắm, Bác cứ đi từ từ :D. Cơ bản nhất của bức ảnh là bố cục. Khi bố cục tốt thì đến PnS cũng đẹp hơn rồi. Còn chụp trên DSLR thì Bác căn sáng sao cho chuẩn, chỉnh 3 cái ISO+khẩu+tốc. Mới thì chọn A hoặc S để máy tự đo. Con D80 thì iso 640 vẫn chưa bị noise mấy. Trên này toàn ông pro rồi, súng ống vừa to vừa dài nên mấy cái cơ bản giờ ko để ý lắm đâu.;)

linhnguyen5187

Em có mấy cái mới tập tò! Các cụ chém cho em mau tiến bộ ạ!
Nhện

Tôm càng xanh

Cốc chén

Cá mặt quỷ

Cá mú

linhnguyen5187

Tham gia gặp gỡ một số anh em hội HD Đà Nẵng!
Người cao tuổi nhất hội - Vua hài của HD Đà Nẵng! :D
Bác Châu - Pantau

Bác này chắc là đô vật của HD Đà Nẵng
Bác chet2lan

Tiếp đến là người đẹp của hội HD Đà Nẵng
Chị Hà Anh - Cachuaxanh_133

Anh Trung_apple

Hang ổ của HD Đà Nẵng - Cafe số

Giờ thì nhậu thôi! :))

Bonus cái này cho chị Cà này! :D

linhnguyen5187

Điệu nhảy Hawai - Quảng Ngãi!

Em muốn bâu ngay vào đùi ..............! $-)

Bên trên