Có ai xài Plasma 42" Panasonic PV8 không ?

dino

Active Member

Panasonic PV8 42"" Plasma

Spec:
  • High Contrast 1,000,000 : 1 (Native 15,000 : 1)
  • 24p Playback <-- không biết lun
  • 4,096 Equivalent Steps of Gradation <-- cái này là gì vậy nhỉ ?
  • Resolution : 1024x768 <-- Chả hiểu thế nào lại ghi HDready
  • Hỗ trợ tín hiệu 1080p24 <-- trên số hóa ghi thế này bro nào biết nó là cái gì ko ?^:)^

Hôm nay vác cái đầu HD nối với con Pana plasma 42'' PV8 thấy hình ảnh khá đẹp, giá con này hỏi ra có hơn 11tr rẻ thật, có anh em nào đang xài con này cho hỏi là con này ăn bao nhiêu điện ? xem có bị lưu ảnh ko ? xem TV truyền hình cáp thế nào ?

Red Water

Ðề: Có ai xài Plasma 42" Panasonic PV8 không ?

Lưu ảnh (Burn-in) là điều đc cảnh báo nhưng rất hiếm gặp anh ạ, người ta nói là chỉ khi nào cố tình mình mới làm đc thôi ;))

PV8H và PV80H (y chang nhau 99% về tính năng và chất lượng, khác mỗi em 80 có SD slot) đang là 2 model plasma theo em là nổi tiếng và phổ biến nhất ngay tại HDVN này và VNAV (ko tính Pi Kuro vì hầu hết mọi ng` đều ngước nhìn thoai hehe), vì sao nổi tiếng : vì chất lượng đáng nể mà tầm tiền này mang lại :

- Chỉ hơn 10tr cho 42", quá rẻ.
- Xem truyền hình quá tuyệt (kể cả cáp và số)
- Độ phân giải native chỉ là 1024x768 nhưng khi xem HD thì chưa thấy ai phát hiện đc, trái lại hầu hết đều comment là rất tuyệt.
- Em đang dùng và thấy rất thỏa mãn :"> (PV80H)

Mấy cái specs kia nên bỏ qua :)), trừ phi bác có ý định xài làm monitor PC nữa nên bỏ qua em này.
Bác có thể thấy PV80H đã hết hàng từ trước Tết vài ngày và hiện nay còn một số lượng nhỏ với giá bán có thể cao hơn tới gần 4tr so với giá cách đây tầm 1 tháng :))

Điện ko thành vấn đề đâu bác.Thân.

khactuyen

Banned

+ xin trả lời thêm là Plasma tiêu thụ điện biến thiên theo hình ảnh nó thể hiện, ko như LCD là fix, mình đang dùng con 50PV80H thấy vài tháng gần đây tiền điện chỉ hơn có 10-20k/ tháng thôi nên bạn yên tâm về khoản ăn điện nhé.
+ Burn-in: hiện nay để burn in là rất khó, bạn chịu khó chạy roda 100h đầu bằng đĩa burn in nhé (các thống số đều để <50%). Link tham khảo về burn in này (bạn nên dow cái DVD đó về mà dùng) http://www.avsforum.com/avs-vb/showthread.php?t=949107
+ Plasma công nghệ mới xem một thời gian dài ko bị nóng như bạn nghĩ đâu, thậm chí còn mát hơn LCD (so sánh với con To 32C3500 ở nhà)

lhlan

Active Member

Con này quá tuyệt bác ạ, hồi trước EURO em ngắm mãi chiếc này đời trước (PV7), mê ly nhưng rồi không thành duyên được chỉ vì lý do là cái phòng khách nhà em sáng quá, nên đặt Plasma không ổn, đành phải chuyển sang LCD 37 inch FullHD - khi đó 2 con giá tương đương, cùng tầm 18-19 triệu.
Lấy FullHD rồi mới thấy chẳng khác gì hết. Không nét hơn tẹo nào cả.
Giờ em chuyển nhà rồi, cho mua lại chắc chắn em chọn Pana vì phòng khách kéo rèm vào tối thui!

tieuthieugia

Well-Known Member

nói chung thi Em này rất ok trong tầm tiền nếu k muốn nói lài tốt.
xem TV đẹp, còn xem HD thì thôi rồi.....:d

Điện ngốn thêm thì chẵng là bao đối với người chịu bỏ tiển chơi HD.....
Hiện tượng lưu hình thì có topic nói rùi ah5... xem lại chút sẽ rõ cách set cho 100h display ban đầu... sau đo thì vô tư....

dino

Active Member

nói chung thi Em này rất ok trong tầm tiền nếu k muốn nói lài tốt.
xem TV đẹp, còn xem HD thì thôi rồi.....:d

Điện ngốn thêm thì chẵng là bao đối với người chịu bỏ tiển chơi HD.....
Hiện tượng lưu hình thì có topic nói rùi ah5... xem lại chút sẽ rõ cách set cho 100h display ban đầu... sau đo thì vô tư....
sao pác chỉ em lun đi pác :D

dino

Active Member

link down DVD iso có 12MB thôi để chạy roda TV plasma của bạn trong vòng 100h đầu tiên, còn lại thì hoàn toàn yên tâm về nó :D theo như pác khactuyen thì 100h và tất cả thông số như brightness contrast đều <50%.
thanks pác nhé
_http://www.eaprogramming.com/downloads/files/_Breakin_DVD_R_ISO.zip

Lazycat0111

Chạy 100h thế này chắc cuối tháng tiền điện tăng cao phải biết :D

HTung

Member

Về việc burn-in cho plasma TV, trong manual cua PV80H có nói là chỉ cần trong 100h đầu set contrast và brightness < 50 là OK, ko cần phải dùng thêm 1 video nào đâu.

Về khoản nhìn thì các bác ở trên đã cho ý kiến rồi. Em chỉ thêm 1 cái cảm nhận cá nhân: Xem truyền hình VN bằng em nó thì sẽ bị tình trạng ng tròn quay (do aspect), nên nếu các bác ko quen thì có thể chỉnh aspect thành 4:3 theo chuẩn truyền hình VN hiện giờ. Em nói cái này để các bác xem TV biết để chỉnh chứ ko lại đi chê em nó.

Note: Chỉnh aspect thành 4:3 thì có 2 vạch màu xám 2 bên nhé.

Về giá cả thì ở HCM có lẽ ko có giá 11tr đâu. Em mua trc Tết 1 tuần là 13.5tr đó (cái này là do quen, chứ ở ngòai nó đẩy lên 14tr3). Giờ ko biết giá có giảm ko nữa.

Lazycat0111

Các bác nào dùng qua rồi thì so sánh giúp em con này với con Plasma LG 42PG60UR với.

dino

Active Member

Về việc burn-in cho plasma TV, trong manual cua PV80H có nói là chỉ cần trong 100h đầu set contrast và brightness < 50 là OK, ko cần phải dùng thêm 1 video nào đâu.

Về khoản nhìn thì các bác ở trên đã cho ý kiến rồi. Em chỉ thêm 1 cái cảm nhận cá nhân: Xem truyền hình VN bằng em nó thì sẽ bị tình trạng ng tròn quay (do aspect), nên nếu các bác ko quen thì có thể chỉnh aspect thành 4:3 theo chuẩn truyền hình VN hiện giờ. Em nói cái này để các bác xem TV biết để chỉnh chứ ko lại đi chê em nó.

Về giá cả thì ở HCM có lẽ ko có giá 11tr đâu. Em mua trc Tết 1 tuần là 13.5tr đó (cái này là do quen, chứ ở ngòai nó đẩy lên 14tr3). Giờ ko biết giá có giảm ko nữa.

mình mới hỏi ông bạn ổng nói mua trước tết có 11tr700k 8-x

orlagu

Sẵn đang bàn 42" plasma, các bác - nhất là bác nào đã dùng qua - cho em hỏi là liệu con Sammy PS42A450 so với con Panny TH-42PV8H này thì được khoảng bao nhiêu phần trăm? Căn bản nhà em mới được khuyến mãi, chứ giờ đang có 2 chú 32" rồi...

Chỉnh sửa lần cuối:

hookeba

Em cũng đang quan tâm giữa 2 con PS42V8 với PS42A450, ko biết giữa 2 con thì con nào xem cáp + chơi game tốt hơn ?

Red Water

Hehe, lúc đầu em cũng tưởng đây là do nó bị thế nhưng thực ra ko phải, đây là do bác bật panel chiếu sáng nên màu của 2 vạch 2 bên nó màu xám, và do vậy cũng tốn điện hơn bt, nếu để xem 4:3 truyền hình thì bác vào menu, tắt nó đi, xem HD thì hãng bật lên :D

incubusvn

Mình cũng đang dùng con này nhận xét qua 1 chút nhé :
+ Plasma thường không có hiện tượng bị đuôi hình, với phim hành động hoặc thể thao thì sướng hẳn.
+ Tiêu thụ điện năng thì gần như không đáng kể coi như là chấp nhận đắt hơn vài chục k thôi.
+ Không thấy hiện tượng nóng, mấy hôm Tết bật liên tục mà sờ vẫn mát.
Chỉ chú ý các bác chơi Plasma là không nên để 1 lưu hình ảnh quá 3 tiếng đồng hồ vì không tốt cho máy.
PS : Ko biết bây giờ giá cả thế nào, chứ hồi đấy mua có gần 11T khoảng cuối năm 2008.
Các bác cứ mua đi chất lượng + giá tiền ở mức thỏa mãn được.
Thân

Hoc_Doi_HD

Mình cũng đang dùng con này nhận xét qua 1 chút nhé :
+ Plasma thường không có hiện tượng bị đuôi hình, với phim hành động hoặc thể thao thì sướng hẳn.
+ Tiêu thụ điện năng thì gần như không đáng kể coi như là chấp nhận đắt hơn vài chục k thôi.
+ Không thấy hiện tượng nóng, mấy hôm Tết bật liên tục mà sờ vẫn mát.
Chỉ chú ý các bác chơi Plasma là không nên để 1 lưu hình ảnh quá 3 tiếng đồng hồ vì không tốt cho máy.
PS : Ko biết bây giờ giá cả thế nào, chứ hồi đấy mua có gần 11T khoảng cuối năm 2008.
Các bác cứ mua đi chất lượng + giá tiền ở mức thỏa mãn được.
Thân

Vâng, bác nói đúng đấy ạ, trước Noel e đã định múc e này giá 10.990.000. Sau đó ko biết để con 32V300A đâu, lại đang lúc ko dư giả, định để sát tết mới lấy. Đến tết ta thì lên cơn sốt hàng TV, và giá e nó thì.....:-o:-o:-o...... ứ buồn nghĩ nữa. Chắc đành hen e nó sau vậy, chứ chả dại gì để bon nó băm thêm 30% nữa, các bác nhỉ?:D

dino

Active Member

mie bọn cửa hàng khôn thật, chờ đến cuối tháng 2 lô new về nó xả hàng rồi chiến vậy :D

Bên trên