Có GPU nhưng sao CPU vẫn load 100%

readme12

Em mới mua card đồ họa ATI Radion HD 4450 512M 64bit. Con CPU hơi cùi 2.8G HT, RAM 1.5G nhưng sao play HD 720p sao mà CPU vẫn load 100%, lúc em đọc tài liệu nói là CPU giải mã âm thanh, còn GPU giải mã hình ảnh. Con của em cũng giải mã được hình ảnh mà(ATI Radion HD 4450). CPU vẫn load 100%. Bác nào giúp với. Có cần disable gì trong ffdshow để CPU "trao quyền" cho GPU không, hay đại loại là như thế. X_X X_X

Ðề: Có GPU nhưng sao CPU vẫn load 100%

Em mới mua card đồ họa ATI Radion HD 4450 512M 64bit. Con CPU hơi cùi 2.8G HT, RAM 1.5G nhưng sao play HD 720p sao mà CPU vẫn load 100%, lúc em đọc tài liệu nói là CPU giải mã âm thanh, còn GPU giải mã hình ảnh. Con của em cũng giải mã được hình ảnh mà(ATI Radion HD 4450). CPU vẫn load 100%. Bác nào giúp với. Có cần disable gì trong ffdshow để CPU "trao quyền" cho GPU không, hay đại loại là như thế. X_X X_X

xài thử powerdvd coi bác

manhthang

Huyền Thoại

Bạn xem [Hướng dẫn] Cài đặt K lite và KMPlayer decode HD bằng GPU nhé

Ultimo

Member

Lúc ... không xem film nó có load gì không bác ?

Hỏi vậy, vì nhiều khi máy dính virus, hoặc chạy 1 chương trình khác nữa, thì vẫn full load như thường !

game_matter

Cái tiêu đề thread buồn cười thật, PC nào mà chả có GPU, và GPU nào mà chẳng làm cái công việc "giải mã hình ảnh" :))

readme12

Cái tiêu đề thread buồn cười thật, PC nào mà chả có GPU, và GPU nào mà chẳng làm cái công việc "giải mã hình ảnh" :))
Hj`, em gà lắm. Có gì chỉ bảo thêm. :D

Sao em làm theo hướng dẫn disable h.264/avc mà sao màn hình đen thui. Giờ làm gì tiếp đây vậy :-s :-s

khactuyen

Banned

bạn đọc kỹ bài hướng dẫn như link bác Manhthang đưa đấy, đọc xong là Ok ngay ấy mà. Có rất nhiều trường phải xử lý vụ này: Core AVC, FFshow, DXVA (cái này phù hợp với máy của bạn, với film 720p thì GPU xử lý hết, còn 1080p thì film có hỗ trợ DXVA thì GPU mới xử lý hết được, còn ko pải dùng CPU).
/// nhớ đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng.

duongbaba

Active Member

Có cả đống thông tin về vụ này mà bác chủ thớt chưa đọc àh???
Bác không "đọc kỹ trước khi dùng" dễ bị nhiễm độc lắm đấy nhé

quanghaiphong

Well-Known Member

bạn dùng MPC setup nhé,khi nó chon ổ setup xong thì mình phải confic phải ko?lúc này bạn bật hết chức năng DXVA lên nhé.Lúc MPC chạy yên tâm là nó chỉ load 10% thôi

game_matter

bạn đọc kỹ bài hướng dẫn như link bác Manhthang đưa đấy, đọc xong là Ok ngay ấy mà. Có rất nhiều trường phải xử lý vụ này: Core AVC, FFshow, DXVA (cái này phù hợp với máy của bạn, với film 720p thì GPU xử lý hết, còn 1080p thì film có hỗ trợ DXVA thì GPU mới xử lý hết được, còn ko pải dùng CPU).
/// nhớ đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng.

Confirm giùm bác là cả 720p và 1080p đều do CPU Decode hết, chỉ một số là Encode bằng DXVA, còn nếu PC đã config chuyên dùng DXVA Decode thì phim nào nó cũng dùng GPU Decode hết

readme12

bạn dùng MPC setup nhé,khi nó chon ổ setup xong thì mình phải confic phải ko?lúc này bạn bật hết chức năng DXVA lên nhé.Lúc MPC chạy yên tâm là nó chỉ load 10% thôi
Hi ` , vậy ta chọn chức năng DXVA trong Options của MPC hả anh, hay là chổ nào vậy. X_X.
Còn bỏ disable h.264/avc trong ffdshow thì chất lượng hình ảnh không được đẹp cho lắm. Tại không chỉnh được mấy cái như độ tương phản, độ sáng, hue....
Có cách nào kô giúp em với. :( vừa giảm tải cho CPU mà xem phim vừa đẹp mắt nữa. :D

quanghaiphong

Well-Known Member

Hi ` , vậy ta chọn chức năng DXVA trong Options của MPC hả anh, hay là chổ nào vậy. X_X.
Còn bỏ disable h.264/avc trong ffdshow thì chất lượng hình ảnh không được đẹp cho lắm. Tại không chỉnh được mấy cái như độ tương phản, độ sáng, hue....
Có cách nào kô giúp em với. :( vừa giảm tải cho CPU mà xem phim vừa đẹp mắt nữa. :D
bạn cứ để nguyên mặc định mọi thứ ,bật toàn bộ chức năng DXVA lên la được,muồn thế bạn phải cài MPC lại từ đầu,khi nó chon ổ để cài xong bạn bật các chức năng này lên

readme12

Dùng được rồi anh ơi, cảm ơn anh nha. Mà sao em vẫn không load được sub anh ơi. :(. Dùng DXVA không load được sub nè.
P/S: có điều dùng DXVA không chỉnh được mấy cái như độ sáng, tương phản,hue... Nên nhìn màu phim cũ sao í. Có cách nào không vậy để cho hình ảnh nó tươi lên.

buonnguqua

Active Member

Dùng được rồi anh ơi, cảm ơn anh nha. Mà sao em vẫn không load được sub anh ơi. :(. Dùng DXVA không load được sub nè.
P/S: có điều dùng DXVA không chỉnh được mấy cái như độ sáng, tương phản,hue... Nên nhìn màu phim cũ sao í. Có cách nào không vậy để cho hình ảnh nó tươi lên.
Đọc kỹ từng chữ ở đây về vụ sub
http://vozforums.com/showthread.php?p=1873799#post1873799

Còn vụ màu thì ở trong MPC-HC có cho chỉnh đó , tab cuối cùng hay gần cuối cùng, hoặc chỉnh ở Catalyst Control Panel

Mà tui thấy màu default của DXVA có sao đâu nhỉ ? Có tí shader 0-255 vào trông nó cinematic vãi chấy ấy chứ
Hôm nọ mới xem Sắc giới - thấy nhiều cảnh nội-ngoại thất thằng Camera nó quay đẹp thật, đúng là dòng phim nghệ thuật :x

readme12

Đọc kỹ từng chữ ở đây về vụ sub
http://vozforums.com/showthread.php?p=1873799#post1873799

Còn vụ màu thì ở trong MPC-HC có cho chỉnh đó , tab cuối cùng hay gần cuối cùng, hoặc chỉnh ở Catalyst Control Panel

Mà tui thấy màu default của DXVA có sao đâu nhỉ ? Có tí shader 0-255 vào trông nó cinematic vãi chấy ấy chứ
Hôm nọ mới xem Sắc giới - thấy nhiều cảnh nội-ngoại thất thằng Camera nó quay đẹp thật, đúng là dòng phim nghệ thuật :x
Cái này đọc rùi và cũng làm rùi trước khi post cái thread này. Nhưng vẫn kô load được sub. :(( :((

readme12

Add External Filter DirectVobSub rồi mà vẫn không hiện phụ đề nè. Kô có Filter VobSub và cái Shader nè.
[IMGL]http://img246.imageshack.us/img246/303/58889744.jpg[/IMGL]

[IMGL]http://img246.imageshack.us/img246/6623/38725418.jpg[/IMGL]

[IMGL]http://img246.imageshack.us/img246/4442/opition.jpg[/IMGL]

Giúp em với, mà chỉnh màu sắc, ánh sáng, hue... khi dùng filter CyberLink H.264/AVC Codocer đâu vậy, x_x. Trân trọng cảm ơn. :D

quanghaiphong

Well-Known Member

bạn chỉ chỉnh được màu sắc trên vga thôi nhé,còn nếu load phụ đè ...bật MPC >play>sub>vietnam...ok,pao cao su

manhthang

Huyền Thoại

Cái này đọc rùi và cũng làm rùi trước khi post cái thread này. Nhưng vẫn kô load được sub. :(( :((

Vào option của WMP, chọn thẻ Playback, đánh dấu vào Autoload Subtitles.

readme12

Làm đúng y như trên mà cũng kô load nổi lun(2 cái này em biết lâu rùi). Tại mới mua GPU nên mới cho nó phát HD trên GPU. Chắc do em ngu quá. :((

sieucan

Active Member

có thể film có ko có sub:(
video renderer đặt đúng Dx9 chưa?

Bên trên