Có mấy bức ảnh ghép handmade nhờ các bác phát biểu cảm nghĩ

v_anh

Well-Known Member
Ðề: Có mấy bức ảnh ghép handmade nhờ các bác phát biểu cảm nghĩ

Bác này lấy hình ở web nước ngoài rồi tự sướng nè, đi dự thi nữa chứ. Cái hình cuối tui thấy trên Facebook lâu lắc rồi. Còn mấy hình kia trên photoshopgurus chứ đâu

Trên FB là em đăng, Photoshopgurus xversion1 là nick của em, ở đây em cũng có mấy cái xversion1, 2, 3, 4.. nhưng ngày trước bị các bác Mod ban nick diệt khẩu rồi, có khi mới đăng ký là xversion chưa kịp Post gì đã bị ban =)). Bác chưa hỏi kỹ mà đã kết luận hay vậy.
Dù sao cũng thấy mừng vì trình độ mình được coi như trình độ nước ngoài :))

saphireruby

Những nhận xét sau đây hoàn toàn là quan điểm và suy nghĩ của cá nhân đứng trên phương diện một người không sành sỏi và không theo học bất kì khóa học hay gì gì đó về nghệ thuật:

Bức 1: không gian nhìn có vẻ cô độc, người đàn ông ngồi suy nghĩ => nỗi tương tư và tâm trạng được tập trung thể hiện ở người đàn ông. Không gian bên ngoài lại sáng một cách “tươi”, tức là ánh sang chưa góp phần vào để tôn thêm cái không gian ảm đạm mà như mang đến sự xán lạn của một thứ gì đó => không phù hợp bởi vì khi chờ đợi, đặc biệt là waiting forever thì ánh sáng nên mờ ảo để thể hiện sự mông lung mập mờ vô định.
Hình ảnh người thiếu nữ không phù hợp, quá đơn điệu, hình ảnh người phụ nữ nên “xưa” hơn, đó có thể là một quí bà của thế kỉ 17 18, người phụ nữ ở đây hoàn toàn không thể hiện được cái chất và như là con "sâu" của bức tranh, trong khi đối tượng mà người đàn ông hướng đến là người phụ nữ. Tóm lại là các sự vật sự việc chưa lien kết theo kiểu cùng tôn lên một cái gì đó cho đúng với chủ đề.
Các hình còn lại cũng tương tự, chúng chưa có CHẤT: chưa làm người ta phải rung động và suy nghĩ ngay đến một thứ gì đó, và vì thế là trở ngại rất lớn bởi khi đầu người khác chưa bắt đầu nghĩ về một thứ gì đó thì bạn không thể bắt người ta nghĩ đến chủ đề của mình. Cái sự suy nghĩ này không phải là ý nghĩ thông thường mà là sự cảm nhận từ thị giác dẫn đến sự cảm nhận cao hơn của tâm hồn :)
Chúc bạn may mắn và thành công hơn nữa.

dragonlee

Well-Known Member

Waiting for you forever

Bác ơi dự thi contest là dự thi gì vậy bác? Em thấy về ý tưởng thì tấm này có vẻ ổn hơn cả

Thanks bác! Em vẫn khoẻ! :)
Cái quan trọng khi dự thi là: Ý tưởng. Trong mấy bức này em không thấy có gì đặc biệt lắm.
Khả năng sử dụng Photoshop có thể học được, nhưng sáng tạo thì đâu phải ai cũng làm được hả bác?
PS: E muốn viết vài bài như bác, nhưng văn E nó khô như nghói ấy! :D

Mụ Tú viết nghói thì phải khô rồi :D

v_anh

Well-Known Member

Những nhận xét sau đây hoàn toàn là quan điểm và suy nghĩ của cá nhân đứng trên phương diện một người không sành sỏi và không theo học bất kì khóa học hay gì gì đó về nghệ thuật:

Bức 1: không gian nhìn có vẻ cô độc, người đàn ông ngồi suy nghĩ => nỗi tương tư và tâm trạng được tập trung thể hiện ở người đàn ông. Không gian bên ngoài lại sáng một cách “tươi”, tức là ánh sang chưa góp phần vào để tôn thêm cái không gian ảm đạm mà như mang đến sự xán lạn của một thứ gì đó => không phù hợp bởi vì khi chờ đợi, đặc biệt là waiting forever thì ánh sáng nên mờ ảo để thể hiện sự mông lung mập mờ vô định.
Hình ảnh người thiếu nữ không phù hợp, quá đơn điệu, hình ảnh người phụ nữ nên “xưa” hơn, đó có thể là một quí bà của thế kỉ 17 18, người phụ nữ ở đây hoàn toàn không thể hiện được cái chất và như là con "sâu" của bức tranh, trong khi đối tượng mà người đàn ông hướng đến là người phụ nữ. Tóm lại là các sự vật sự việc chưa lien kết theo kiểu cùng tôn lên một cái gì đó cho đúng với chủ đề.
Các hình còn lại cũng tương tự, chúng chưa có CHẤT: chưa làm người ta phải rung động và suy nghĩ ngay đến một thứ gì đó, và vì thế là trở ngại rất lớn bởi khi đầu người khác chưa bắt đầu nghĩ về một thứ gì đó thì bạn không thể bắt người ta nghĩ đến chủ đề của mình. Cái sự suy nghĩ này không phải là ý nghĩ thông thường mà là sự cảm nhận từ thị giác dẫn đến sự cảm nhận cao hơn của tâm hồn :)
Chúc bạn may mắn và thành công hơn nữa.

Thanks bác! Em ghi nhận góp ý của bác, nhưng riêng cô gái thì đấy là do hạn chế ảnh được cung cấp trong Contest nên em không chọn em nào xưa hơn được, cũng thấy cho vào hơi thừa nhưng bỏ đi lại thấy hơi thiếu.

Bác ơi dự thi contest là dự thi gì vậy bác? Em thấy về ý tưởng thì tấm này có vẻ ổn hơn cả

Mụ Tú viết nghói thì phải khô rồi :D
Từ Contest nghĩa là bài thi đó, bác lên các diễn đàn về Photoshop thỉnh thoảng họ có Contest, giải thưởng có khi là tài khoản Download Stock (ảnh) miễn phí, cũng có khi là tiền mặt trị giá lên đến hàng nghìn USD.

saphireruby

Cách xử lí hình ảnh cô gái: rất đơn giản, bạn đừng bỏ hình cô gái vào, mà hãy làm tấm gương đó có một hình ảnh rất mờ (không rõ mặt mày, như một làn khói) và làm ánh sáng "xán lạn" kia giống ánh hoàng hôn buông mình hơn, bảo đảm bức tranh của bạn trước mắt gợi được sự buồn bã thê lương, sau là nó thể hiện "sự chờ đợi vĩnh hằng", tôn lên cái cô độc :)

v_anh

Well-Known Member
Ðề: Re: Có mấy bức ảnh ghép handmade nhờ các bác phát biểu cảm nghĩ

Cách xử lí hình ảnh cô gái: rất đơn giản, bạn đừng bỏ hình cô gái vào, mà hãy làm tấm gương đó có một hình ảnh rất mờ (không rõ mặt mày, như một làn khói) và làm ánh sáng "xán lạn" kia giống ánh hoàng hôn buông mình hơn, bảo đảm bức tranh của bạn trước mắt gợi được sự buồn bã thê lương, sau là nó thể hiện "sự chờ đợi vĩnh hằng", tôn lên cái cô độc :)

Bác bảo không học nghệ thuật mà bác nói như dân nghệ thuật vậy :D

Trên FB là em đăng, Photoshopgurus xversion1 là nick của em, ở đây em cũng có mấy cái xversion1, 2, 3, 4.. nhưng ngày trước bị các bác Mod ban nick diệt khẩu rồi, có khi mới đăng ký là xversion chưa kịp Post gì đã bị ban =)). Bác chưa hỏi kỹ mà đã kết luận hay vậy.
Dù sao cũng thấy mừng vì trình độ mình được coi như trình độ nước ngoài :))
Vậy dù sao bác cũng rớt, bác post 1 vài file PSD lên thì tớ tin sái cổ

saphireruby

Re: Ðề: Re: Có mấy bức ảnh ghép handmade nhờ các bác phát biểu cảm nghĩ

Bác bảo không học nghệ thuật mà bác nói như dân nghệ thuật vậy :D

Ừ, mình đâu có học nhiếp ảnh photoshop hay gì gì đó đâu, mình chỉ đơn giản là cảm nhận theo cách của mình thôi, khi bạn đọc nhiều, lắng nghe nhiều và trải nhiều thì bạn thấy nghệ thuật hay tri thức nó chả là gì so với phi nghệ thuật hay phi tri thức :) Nếu bạn có cần góp ý gì gì đó thì mình rất rảnh ;)) Cần gấp thì cứ pm!

Xem nhưng hổng hỉu:-O
Theo mình quan trọng phải là nội dung bức ảnh muốn truyền đạt đến người xem, còn màu sắc, bố cục là công cụ để diễn đạt cái nội dung đấy (chuyên nghiệp gọi là cái thần, múa rìu tí, hehe)
Chắc mình không có khiếu môn này, :((.

v_anh

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Có mấy bức ảnh ghép handmade nhờ các bác phát biểu cảm nghĩ

Vậy dù sao bác cũng rớt, bác post 1 vài file PSD lên thì tớ tin sái cổ

Bác tin hay không tùy bác, chủ yếu em xem nhận xét đánh giá của các bác thôi. File PSD là bản quyền của em, Stock thì lại thuộc bản quyền của người khác, Post lên đây sao được. Ở VN thì mình cứ Share các thứ tùm lum bậy bạ chứ tham gia mấy Forum, Website nước ngoài họ nghiêm lắm. Như Topic này của em nếu Post trang nước ngoài rất có thể bị xóa vì không khai nguồn Stock cụ thể.

Ừ, mình đâu có học nhiếp ảnh photoshop hay gì gì đó đâu, mình chỉ đơn giản là cảm nhận theo cách của mình thôi, khi bạn đọc nhiều, lắng nghe nhiều và trải nhiều thì bạn thấy nghệ thuật hay tri thức nó chả là gì so với phi nghệ thuật hay phi tri thức :) Nếu bạn có cần góp ý gì gì đó thì mình rất rảnh ;)) Cần gấp thì cứ pm!

Bác nói đến đây thì trừu tượng quá em không hiểu. Khi nào có ý tưởng tác phẩm gì mới ó khi em PM bác mẫu trước :D

ai rảnh hướng dẫn m làm cái này vs

v_anh

Well-Known Member

Thèm một chiếc máy bay mui trần quá

Cabriolet Plane

Stock: Cabriolet plane.rar

v_anh

Well-Known Member

Dành cho chồng ngoại tình

v_anh

Well-Known Member

lnt

Active Member

The mysterious island
- Bóng cô gái sai rõ
- Cô gái to hơn con voi nhiều

Mấy ảnh khác cũng ít nhiều sai ánh sáng trên nhân vật được cắm vào. Đây là kỹ thuật đầu tiên bị 'soi' trên ảnh PS

Hình rất đẹp thanks bạn đã up cho mình xem!

Bên trên