Có nên mua đầu phát 4K .

thienvinh12312

Tết năm nay em mới tậu con 4k (LG 49UH850T) . Em có chút vấn đề muốn hỏi :

1: Nhà em đang có 1 bộ âm ly để nghe nhạc coi phim ( LG ARX8500) . Bộ này không có HDMI ( ARC) nên chỉ cón 1 cách duy nhất xuất âm thanh từ tivi vào âm ly thông qua cổng quang. Nhưng theo em tìm hiểu thì cổng quang không xuất được những âm thanh chuẩn DTS ... . Em có down thử vài bộ phim 4k, và 3d về thử xem qua cổng USB thì có những phim dạng .iso thì không coi được .
Vậy bây giờ em có cần mua 1 đầu phát 4k không , và đầu phát 4k thì xuất âm thanh sang âm ly ( xuất các chuẩn âm thanh của bluray,4k ...) và hình ảnh sang tivi có được không. Và nếu mua thì nên mua loại nào ạ.

2: Em còn thêm 1 bộ âm ly để hát kara nhưng âm ly này chỉ nhận tín hiệu analog vào . Em có tìm hiểu thì có bộ convert optical sang analog, vậy mua bộ tầm 400k có ổn không. Em muốn xuất âm thanh từ tivi sang âm ly để có gì lâu lâu hứng, hát kara online trên youtube.

caothudeche

Moderator
Tết năm nay em mới tậu con 4k (LG 49UH850T) . Em có chút vấn đề muốn hỏi :

1: Nhà em đang có 1 bộ âm ly để nghe nhạc coi phim ( LG ARX8500) . Bộ này không có HDMI ( ARC) nên chỉ cón 1 cách duy nhất xuất âm thanh từ tivi vào âm ly thông qua cổng quang. Nhưng theo em tìm hiểu thì cổng quang không xuất được những âm thanh chuẩn DTS ... . Em có down thử vài bộ phim 4k, và 3d về thử xem qua cổng USB thì có những phim dạng .iso thì không coi được .
Vậy bây giờ em có cần mua 1 đầu phát 4k không , và đầu phát 4k thì xuất âm thanh sang âm ly ( xuất các chuẩn âm thanh của bluray,4k ...) và hình ảnh sang tivi có được không. Và nếu mua thì nên mua loại nào ạ.

2: Em còn thêm 1 bộ âm ly để hát kara nhưng âm ly này chỉ nhận tín hiệu analog vào . Em có tìm hiểu thì có bộ convert optical sang analog, vậy mua bộ tầm 400k có ổn không. Em muốn xuất âm thanh từ tivi sang âm ly để có gì lâu lâu hứng, hát kara online trên youtube.
Theo thông tin mình tra cứu thì như sau nhé.
1. LG ARX8500 chỉ hỗ trợ DTS (5.1): Như vậy bạn có nguồn phát DTS HD, True HD (7.1) thì cũng chả có ý nghĩa gì cả.
2. Cổng quang xuất tối đa được âm thanh DTS 5.1, như vậy hoàn toàn vừa vặn với bộ dàn LG ARX8500.
3. TV LG chạy WEB OS 3.0 phát rất tốt các định dạng video, trừ định dạng ISO.
=> Kết luận 1: Không cần thiết phải mua đầu phát 4K (trừ muốn sử dụng 1 số mục đích mở rộng khác). Không tải định dạng ISO về xem nữa, nếu muốn chất lượng cao có thể tải video Remux MKV hoặc M2TS.

Tivi LG 49UH850T có cổng Headphone out. Và các bộ DAC tàu kia chất lượng rất chán, âm thanh nghe rất chát, thiếu trầm.
=> Kết luận 2: Mua 1 dây chuyển đổi 3.5mm sang RCA để kết nối TV với Ampli. (Rẻ thì vài chục K).

thienvinh12312

Đính kèm

664.5 KB · Xem: 7

caothudeche

Moderator
Cám ơn bác. Em tưởng ARX8500 nó hỗ trợ cả mấy cái kia.

Bác cho em hỏi cổng headphone out là công nào vậy bác.

Em đọc trên web LG thì thấy có . Nhưng đọc ở http://www.rtings.com/tv/reviews/lg/uh8500 thì không có.
Chắc là không có thật rồi. Mấy bố LGVN lại ghi láo.
Vậy bạn chỉ còn cách mua DAC thôi.
Chiếc DAC 400K bạn mua chắc là chiếc này. Loại như vậy thì từ 150K có rất nhiều, thông số rất bá đạo nhưng chất âm quá chán.

Bạn có thể tìm các DAC tự làm (DIY), giá có thể cao hơn 1 chút, khả năng ít hơn 1 chút nhưng mà chất lượng âm thanh hơn hẳn.

anhtimem233

Active Member
Theo thông tin mình tra cứu thì như sau nhé.
1. LG ARX8500 chỉ hỗ trợ DTS (5.1): Như vậy bạn có nguồn phát DTS HD, True HD (7.1) thì cũng chả có ý nghĩa gì cả.
2. Cổng quang xuất tối đa được âm thanh DTS 5.1, như vậy hoàn toàn vừa vặn với bộ dàn LG ARX8500.
3. TV LG chạy WEB OS 3.0 phát rất tốt các định dạng video, trừ định dạng ISO.
=> Kết luận 1: Không cần thiết phải mua đầu phát 4K (trừ muốn sử dụng 1 số mục đích mở rộng khác). Không tải định dạng ISO về xem nữa, nếu muốn chất lượng cao có thể tải video Remux MKV hoặc M2TS.

Tivi LG 49UH850T có cổng Headphone out. Và các bộ DAC tàu kia chất lượng rất chán, âm thanh nghe rất chát, thiếu trầm.
=> Kết luận 2: Mua 1 dây chuyển đổi 3.5mm sang RCA để kết nối TV với Ampli. (Rẻ thì vài chục K).
Các bác cho em xin hỏi. Trong MV có nhiều audio như 2.0, 5.1, ..., làm sao mình có thể chọn mặc định được audio 2.0 ? Mỗi lần coi cứ phải chỉnh lại mất công quá. Em coi ca nhạc từ máy tính. Cám ơn các bác.

caothudeche

Moderator
Các bác cho em xin hỏi. Trong MV có nhiều audio như 2.0, 5.1, ..., làm sao mình có thể chọn mặc định được audio 2.0 ? Mỗi lần coi cứ phải chỉnh lại mất công quá. Em coi ca nhạc từ máy tính. Cám ơn các bác.
Không hiểu ý bạn lắm.
Ý bạn là trong 1 MV có nhiều luồng âm thanh 2.0, 5.1,.... giống như phim đó hả? Và làm sao để chọn luồng phát là 2.0 hả? Cái này mình chịu.
Hay là bạn gặp nhiều MV, mỗi cái thì lại có âm thanh khác nhau, cái thì 2.0, cái thì 5.1. Cái này thì để phát mặc định ra 2.0 thì bạn chỉnh trong phần mềm phát down mix về 2.0 là được.

anhtimem233

Active Member
Không hiểu ý bạn lắm.
Ý bạn là trong 1 MV có nhiều luồng âm thanh 2.0, 5.1,.... giống như phim đó hả? Và làm sao để chọn luồng phát là 2.0 hả? Cái này mình chịu.
Hay là bạn gặp nhiều MV, mỗi cái thì lại có âm thanh khác nhau, cái thì 2.0, cái thì 5.1. Cái này thì để phát mặc định ra 2.0 thì bạn chỉnh trong phần mềm phát down mix về 2.0 là được.
Trong 1 MV có nhiều kênh audio bác ạ. Em xài Splash phát thì chỉ cần chọn lần đầu tiên thôi. Sau đó thì nó tự nhớ kênh audio. Nhưng em muốn tìm hiểu thêm. Cám ơn bác quan tâm.

caothudeche

Moderator
Trong 1 MV có nhiều kênh audio bác ạ. Em xài Splash phát thì chỉ cần chọn lần đầu tiên thôi. Sau đó thì nó tự nhớ kênh audio. Nhưng em muốn tìm hiểu thêm. Cám ơn bác quan tâm.
Cái này bạn DATAVIEWER đã trả lời ở đây rồi,
Nhưng không có gì là truyệt đối cả bạn ạ.
Splash mình dùng có 1 lần rồi gỡ bỏ, nên không biết chọn 1 lần đầu tiên của bạn ở đây là gì? Chắc là chức năng ghi nhớ của chương trình hả? Tức là xem lần đầu tiên bạn chọn luồng âm thanh 2.0 rồi lần sau nó sẽ nhớ.
Còn mình không nhầm thì option của Splash chỉ có phần chỉnh âm thanh xuất ra là 2.0, 5.1, 7.1... đó là lựa chọn rồi (như mình nói ở trên là downmix đó). Tức là Splash vẫn phát luồng âm thanh mặc định, nhưng nó down xuống 2.0 cho bạn. Và như vậy không có nghĩa là mặc định chọn luồng 2.0. Thiết lập như vậy lúc nào nó cũng đưa ra 2.0 đó. G/s bạn muốn chuyển qua xem phim 5.1 thì làm sao? lại phải thiết lập lại thôi.
Như vậy để làm đúng chọn luồng 2.0 là mặc định thì bạn làm như bạn DATAVIEWER. (luồng mặc định là luồng được gán force hoặc default hoặc nếu không gán thì nó là luồng có thứ tự cao nhất.

anhtimem233

Active Member
Cái này bạn DATAVIEWER đã trả lời ở đây rồi,
Nhưng không có gì là truyệt đối cả bạn ạ.
Splash mình dùng có 1 lần rồi gỡ bỏ, nên không biết chọn 1 lần đầu tiên của bạn ở đây là gì? Chắc là chức năng ghi nhớ của chương trình hả? Tức là xem lần đầu tiên bạn chọn luồng âm thanh 2.0 rồi lần sau nó sẽ nhớ. ĐÚNG RỒI BÁC

Như vậy để làm đúng chọn luồng 2.0 là mặc định thì bạn làm như bạn DATAVIEWER. (luồng mặc định là luồng được gán force hoặc default hoặc nếu không gán thì nó là luồng có thứ tự cao nhất.
CÁM ƠN BÁC HƯỚNG DẪN.

CHÚC SỨC KHỎE BÁC.

Bên trên