Có Nên Theo Đuổi DTS-HD với HTPC ?

BAN CHAI NHO

BĐH HD Hải Phòng
Ðề: Có Nên Theo Đuổi DTS-HD với HTPC ?

Rất mong sẽ có 1 giải pháp hiệu quả trong tuong lai gân để anh em HTPC được enjoy DTS-HD MAster Audio![/QUOTE]

Mình đang dùng ASUS Xonar + 5 cục Power Marantz MA 500 Mono block + phần mềm Total Media Theater giải mã DTS-HD MA. Cách này rẻ hơn mua AVR

manhthang

Huyền Thoại

Rất mong sẽ có 1 giải pháp hiệu quả trong tuong lai gân để anh em HTPC được enjoy DTS-HD MAster Audio!

Mình đang dùng ASUS Xonar + 5 cục Power Marantz MA 500 Mono block + phần mềm Total Media Theater giải mã DTS-HD MA. Cách này rẻ hơn mua AVR

Tiền Xonar + tiền pow + tiền 8 sợi dây tín hiệu tốt chắc chắn đắt hơn tiền mua Video card ATI 5xxx + receiver + cáp HDMI mà bác :D
Mà chắc chắn thêm 1 điều là hình ảnh do ATI 5xxx mang lại đẹp hơn nhiều với cái onboard, nếu bác mua card rời nữa thì chỉ làm cho giá thành tổng khi chơi xonar đắt thêm nên mà thôi :)

phongvdq

Member

Tiền Xonar + tiền pow + tiền 8 sợi dây tín hiệu tốt chắc chắn đắt hơn tiền mua Video card ATI 5xxx + receiver + cáp HDMI mà bác :D
Mà chắc chắn thêm 1 điều là hình ảnh do ATI 5xxx mang lại đẹp hơn nhiều với cái onboard, nếu bác mua card rời nữa thì chỉ làm cho giá thành tổng khi chơi xonar đắt thêm nên mà thôi :)
Bác MT cho em hỏi ké tí: Em đang dùng con main GA-H55M-UD2H và AVR 2010 (không có VGA ATI 5***) thì có thể config ra DTS-HD được không bác? Em "mò mẫm" mấy ngày nay mà vẫn chưa cho ra DTS-HD được, nguồn film có DTS-HD. Hay là em phải mua VGA ATI 5***?

manhthang

Huyền Thoại

Bác MT cho em hỏi ké tí: Em đang dùng con main GA-H55M-UD2H và AVR 2010 (không có VGA ATI 5***) thì có thể config ra DTS-HD được không bác? Em "mò mẫm" mấy ngày nay mà vẫn chưa cho ra DTS-HD được, nguồn film có DTS-HD. Hay là em phải mua VGA ATI 5***?

Em không dùng H55 nên không rõ, đọc Specification của main này chỉ thấy vẻn vẹn thế này thôi (hỗ trợ High Definition Audio dòng ATI 4xxx cũng có rồi)
Audio:
Realtek ALC889 codec
High Definition Audio
2/4/5.1/7.1-channel
Support for S/PDIF In/Out
Support for CD In
http://www.gigabyte.com.tw/Products...board&ProductID=3309&ProductName=GA-H55M-UD2H

thovanhim

Member

EM chắc chắn 100% là được. Hôm qua đi làm về muộn quá nên ko chụp hình config gửi bác được.
Bác cứ theo csai link này http://www.mediasmartserver.net/2010/02/02/guide-setting-up-bitstreaming-with-your-windows-7-htpc-part-i/
Có mấy điểm chú ý cái HDMI Audio Driver nó chỉ hiện khi TV bật (kết nối HDMI có tín hiệu)
Phải set nó là default và config nó nhận 5.1 hay 7.1 tùy bác (bước 3 trong cái link trên)
Phần Audio Renderer trong MPC-HC chọn System Default hoặc MPC Audio Renderer
Phải dùng DXAV vì nếu không âm thanh sẽ chập chờn (em chưa có thời gian test cách khắc phục)
Nếu chưa quen config thì bác remove hết rồi chỉ cần down MPC-HC + ffdshow bản build mới nhất ở http://www.xvidvideo.ru/ về cài là đủ (vì nếu bác ko config đúng mà nó dùng Haali splitter thì sẽ không được)

thovanhim

Member

EM chắc chắn 100% là được. Hôm qua đi làm về muộn quá nên ko chụp hình config gửi bác được.
Bác cứ theo csai link này http://www.mediasmartserver.net/2010/02/02/guide-setting-up-bitstreaming-with-your-windows-7-htpc-part-i/
Có mấy điểm chú ý cái HDMI Audio Driver nó chỉ hiện khi TV bật (kết nối HDMI có tín hiệu)
Phải set nó là default và config nó nhận 5.1 hay 7.1 tùy bác (bước 3 trong cái link trên)
Phần Audio Renderer trong MPC-HC chọn System Default hoặc MPC Audio Renderer
Phải dùng DXAV vì nếu không âm thanh sẽ chập chờn (em chưa có thời gian test cách khắc phục)
Nếu chưa quen config thì bác remove hết rồi chỉ cần down MPC-HC + ffdshow bản build mới nhất ở http://www.xvidvideo.ru/ về cài là đủ (vì nếu bác ko config đúng mà nó dùng Haali splitter thì sẽ không được)

Sorry em còn thiếu sót. Nếu của bác là Core i5 750 trở lên thì ko đc còn Core i5 660 hay 650 hoặc Core i3 thì vô tư

phongvdq

Member

Sorry em còn thiếu sót. Nếu của bác là Core i5 750 trở lên thì ko đc còn Core i5 660 hay 650 hoặc Core i3 thì vô tư
Thanks bác, em dùng con i3-540, sẵn cho em hỏi DXAV là cái gì vậy bác?
P/S: Bác nhớ chụp hình PM dùm em nhé!

Chỉnh sửa lần cuối:

thieulam0234

e ko biết có nên theo đuỗi ko, nhưng e đã mua Giga 5450 về dọc roài..hờ hờ...
E đang nghiên cứu mấy cái link bác thovanhim đưa. Nếu được bác thovanhim hoặc bác manhthang có thể làm cái review để passthough DTS-MA và DolbyTrueHD thì e cám ơn 2 bác nhiều :)

thieulam0234

E đang xài main Giga 785G-UD3H sp PCI-E 2.0 , e mua card ATI 5450 sp 2.1. hiện giờ e đang kẹt là Sound HDMI ko sp 5.1, 7.1 và encoded format ko có hỗ trợ DTS-HD. E đã cài Realtek ATI HDMI device mà cũng ko được. Có ai cứu e với.
E ở HCM, số đt 0908 87 89 87, nhá máy e sẽ gọi lại. E cám ơn

thovanhim

Member

E đang xài main Giga 785G-UD3H sp PCI-E 2.0 , e mua card ATI 5450 sp 2.1. hiện giờ e đang kẹt là Sound HDMI ko sp 5.1, 7.1 và encoded format ko có hỗ trợ DTS-HD. E đã cài Realtek ATI HDMI device mà cũng ko được. Có ai cứu e với.
E ở HCM, số đt 0908 87 89 87, nhá máy e sẽ gọi lại. E cám ơn

Bac add YM em: thovanhim. Sang Mai em moi online dc. Sorry em online = dt nen go ko dau

thieulam0234

HTPC của e :
- Main Giga 785G UD3H, sp PCI e 2.0
- Giga ATI 5450 1g sp PCI e 2.1
E đã làm theo hướng dẫn http://www.mediasmartserver.net/201...bitstreaming-with-your-windows-7-htpc-part-i/
Vấn đề là :
1. sau khi cài Catalyst 10.4 là đã có tiếng luôn rồi, dù e đã bỏ chọn cài audio khi cài đặt. Xem qua phần "Playback" thì chỉ có 2 stereo, 16bit, "encoded fotmat" thì ko hỗ trợ bất kỳ cái gì
2. E tiếp tục cài đặt Realtek ATI HDMI device 2.42 thì vẫn ko thay đổi được gì trong phần âm thanh cả
3. E vẫn tiếp tục cài luôn ffshow và MPC-HC vẫn chẵng thay đổi gì
E nghĩ nằm ở phần ATI Realtek HDMI
E đã làm đi làm lại rất nhiều lần, cài lại Win 7, cài lại từ đầu (đủ loại CCC) vẫn ko thay đổi gì cả

HD Beginner

Với các ứng dụng ko tự chọn được Filter như WMC, WMP thì bạn phải disable cái Media Foundation trong Win 7 đi thì mới được

Với các ứng dụng tự chọn được Filter như MPC-HC. Thì bạn vào Extenal Filter vào mục Add Filter, Add cái Windows Media DTV-DVD Video Decoder và Windows Media DTV-DVD Audio Decoder. Rồi chọn Block cho cả 2 và thử play 1 file .mts có DTS-HD bằng MPC-HC lại xem kq có gì khác ko.

thieulam0234

- e cũng đã làm luôn rồi vì trên trang set up HTPC bitstream có hưỡng dẫn, lúc đó phim của e khi xuất ra là DTS-HD (e xem ffshow tren taskbar thấy file ra là như vậy) , nhưng trên AVR ko hiểu nên vẫn ko hiển thị ra DTS-HD, và âm thanh vẫn có chỉ ra có 2.0.
- E nghĩ vấn đề của e nằm ở phần sound "Playback" (configure và properties). Configure thì chỉ có 2stereo (ko có 5.1 7.1 ), Properties thì chỉ có 2channels (16bit), ko có 24bit, ko có sample format (96. 192), ko có encoded format.

HD Beginner

Bạn vào Control Panel, mục Sound

Bấm vào cái Audio HDMI của ATI, rồi chọn nút Configure phía dưới

Kiểm tra xem các audio format mà nó hỗ trợ, bên cạnh DTS và Dolby đã có DTS-HD và Dolby True HD chưa?

Hay cài Team Viewer rồi mình nhảy vào ngó nghiêng hộ xem có giúp được gì không

thieulam0234

e sry anh, hôm nay e ko có ở nhà , tối nay lại phải trực nên đến chiều mai e mới về nhà được.....
"Kiểm tra xem các audio format mà nó hỗ trợ, bên cạnh DTS và Dolby đã có DTS-HD và Dolby True HD chưa?" Chính xác là ko có mấy cái này nè anh

HD Beginner

Thế thì chưa được rồi. Mainboard chipset Intel H55 cài đúng Driver trên trang Intel nhảy vào là có luôn.

thieulam0234

E ko xài Main H55 nên giờ khó khăn....e xài Main Giga 785G-UD3H, Giga Ati 5450

HD Beginner

Thiếu Lâm về nhà chưa? Về nhà thì cài nốt cho xong đi.

Bên trên