Có phải chúng ta đang là nô lệ của công nghệ?

symphony

Well-Known Member

Hình ảnh chỉ mang tính chất minh họa.

Tôi luôn kính trọng "ông già" của bạn tôi. Đấy là một người cha mẫu mực và cực kỳ khiêm tốn, 2 đức tính mà tôi và bạn của tôi luôn phải học hỏi.

Tuy nhiên, chừng đó chưa phải là tất cả đâu nhé! Đôi khi, ông còn rất triết lý nữa. Mà triết lý rất hay mới chết chứ.

Ngày cuối tuần vừa qua, bạn của tôi dẫn tôi về nhà và chỉ vào cái TV cổ lỗ sĩ của nhà nó, cổ đến nỗi mà tôi không thể biết được tên hãng hay năm sản xuất. Bằng cả tình yêu, hắn kêu gào:

- Mày coi kiếm cho tao con LCD nào đó vừa rẻ vừa to để cho ba tao coi đá banh!?

Ông bố đáng kính của chúng tôi bèn xua tay:

- Thôi, cái này còn xem tốt. Rồi phán tiếp:

- Chưa biết cái TV mà mày mua sẽ là nô lệ của tao hay là tao sẽ phải lau chùi nó suốt ngày như một tên nô lệ?

Đây không phải là lần đầu tiên tôi được nghe câu nói này. Mà là lần thứ 2.

Lần thứ nhất là qua một bộ phim Việt Nam. Nhưng không biết là do nền giáo dục của nước nhà hay là do nền điện ảnh quá tệ mà tôi lại quên béng cái tên của bộ phim quái quỷ đó!

Ok, kể từ đó tôi bắt đầu tự dằn vặt mình. Liệu đồ vật là nô lệ của con người hay là con người đang là nô lệ của đồ vật?

Sẽ là một câu hỏi hay, nhưng rất khó để trả lời. Đặc biệt là khi công nghệ đang ngày càng trở nên phát triển và con người ngày càng trở nên phụ thuộc vào chúng - tất nhiên, từ phụ thuộc ở đây không đồng nghĩa với nô lệ.

Đồ vật là nô lệ của con người?

Đối với tôi, có hai kiểu người phổ biến: một kiểu luôn coi đồ vật là nô lệ và một kiểu coi đó là những người bạn. Tất nhiên, còn một kiểu nữa, nhưng kém phổ biến hơn, đó là kiểu người... không thích sử dụng đồ vật.

Đối với kiểu người coi đồ vật là nô lệ, tất nhiên đồ vật sẽ là nô lệ. Họ khai thác tối đa những tính năng của chúng chỉ với mục đích làm thỏa mãn nhu cầu mà không cần quan tâm tới tuổi thọ hay yếu tố tinh thần.

Còn đối với kiểu người coi đồ vật là những người bạn. Họ vẫn khai thác những tính năng của đồ vật để làm thỏa mãn nhu cầu, tuy nhiên, như bạn cũng biết đấy.... yếu tố tinh thần vẫn là trên hết.

Kiểu người cuối cùng, là loại người không thích sử dụng đồ vật.

Không cần nhiều lời, bởi đó hẳn là những kẻ bệnh hoạn nhất mà tôi từng thấy. Không có một ai trên hành tinh này lại có thể sống thiếu đồ vật.

Đấy, cuối cùng thì với triết lý quả nho, tôi cũng phân biệt được 3 dạng người rồi đấy. Đâu phải lúc nào con người cũng coi đồ vật là nô lệ đâu. Phải không?

Con người là nô lệ của đồ vật?

Cái này tôi là tôi không đồng ý đâu nha!

Hãy tưởng tượng, chúng ta sử dụng PC, sử dụng laptop, TV hay bất kỳ thiết bị nào trong nhà, và điều khó chịu nhất có lẽ là phải lau chùi và bảo quản chúng thường xuyên.

Đến đây thì nhiều người nghĩ rằng con người chính xác đang là nô lệ của đồ vật. Họ lau chùi và phục vụ chúng hàng ngày.

Hãy suy nghĩ lại! Ở đây ai sẽ là người phục vụ ai?

Bạn lau chùi chiếc ghế mà bạn ngồi, điều đó không hẳn là bạn đang phục vụ chiếc ghế, ngược lại bạn đang phục vụ cho chính mình đấy chứ!

Bạn làm cho chiếc ghế sạch hơn, có nghĩa là bạn có được chỗ ngồi tốt hơn. Bạn lau chiếc TV, có nghĩa là bạn sẽ cảm thấy thoải mái hơn khi ngắm nhìn chúng. Bạn làm cho tuổi thọ của những thiết bị trong nhà trở nên lâu hơn, có nghĩa là bạn sẽ được tận hưởng chúng lâu hơn và tiết kiệm tiền hơn.

Đấy thấy chưa ông bố yêu quý!

Bố lau chùi đồ vật trong nhà, tức là bố đang tự phục vụ mình đấy chứ. Có phải bố đang phục vụ nó đâu.

Những cái triết lý của bố, luôn đáng được tôn trọng, nhưng đâu phải tất cả đều đúng. Công nghệ do con người tạo ra, và đối xử với chúng tức là đang đối xử với chính chúng ta.

Nếu tôi là ông ấy, tôi sẽ chi ra hết mức có thể để sắm một chiếc LCD đúng nghĩa mà không cần phải suy nghĩ nhiều. Sống và công nghệ đều có nghĩa là tận hưởng, đặc biệt là đối với tuổi già.

Chỉnh sửa lần cuối:

scotty

Well-Known Member
Ðề: Có phải chúng ta đang là nô lệ của công nghệ?

Hãy suy nghĩ lại! Ở đây ai sẽ là người phục vụ ai?

Bạn lau chùi chiếc ghế mà bạn ngồi, điều đó không hẳn là bạn đang phục vụ chiếc ghế, ngược lại bạn đang phục vụ cho chính mình đấy chứ!
Ý này phê thế. Rất hợp dáng em dáng em (em ở đây là scotty) <:p

Angus_Bert

Film critic

Em xài đồ vẫn lau chùi chớ vứt viếc gì lung tung lắm ạh :D Miễn sao nó đừng có tèo làm em hết xài được thôi.
Tính ra đúng là đồ vật phục vụ em :D

tusontay

Huyền Thoại

Hai lão Nick cam vào bình luận nhanh thế. E còn chưa kịp đọc! :)

ProSkyR

Well-Known Member

Chúng ta không là nô lệ của công nghệ !
Công nghệ là nô lệ của chúng ta !
Méo cả mồm roài 8-}

ktq

Member

Đồ nào có giá trị cao thì ta là nô lệ của nó.
Đồ nào có giá trị hổng cao thì nó là nô lệ của ta.
Đồ nào có giá trị thấp thì quăng luôn chứ bận tâm làm giề.

Cụ Vương Hồng Sển mua căn nhà gỗ cổ về, nâng niu chăm chút : nô lệ nhà cổ. Con cháu cụ mở quán ốc bán : nhà cổ nô lệ. Chính quyền bó tay vì không cách giải quyết : nhà cổ giá trị tầm thường.

Nhưng mà cớ gì lại đi lăn tăn về những thứ phục vụ bản thân chi cho mệt óc, hưởng thụ có phải phẻ và sướng không ?

oldfriend

Moderator

Nếu có tiền sắm được tất cả đồ công nghệ yêu thích, mình nguyện làm nô lệ cho chúng cả đời :-*

outnick

Member

Đồ công nghệ giống nhự vợ dzị, lúc mới quen thì nâng như nâng trứng, hứng như hứng hoa,thằng nào chê đổi em khác , màu sắc long lanh hơn,ngoại hình bắt mắt hơn.Nhưng khi đã lỗi thời rùi " anh đến với em bây giờ chỉ còn là tình nghĩa và để trả nợ lẫn nhau" , bắt đầu dòm ngó hơn.Hàng mới bao h cũng rực rở , nhanh vèo vèo, luôn có các bản vá hợp thời.Hãy đừng là nô lệ của ai cả bởi đơn giản là bạn chỉ thích cái mới, cái đẹp , cái mà bạn sùng bái và luôn mang nó theo suốt cả đời rồi đánh giá và so sánh.Hàng công nghệ đới với tui, ngày đầu con nâng niu, tuần sau là dzô góc mùng, tháng sau đem bán mất.:(

vinlee

Tôi xin nói với các anh 1 điều,cái việc bảo quản đồ vật của mình vì mình quí nó,cái đó gọi là đức tính cẩn thận,chứ không lau chùi nó,người ta nói mình lười biến chứ nô lệ gì,câu chuyện trên có ý nói ông già có đức tính tiết kiệm,mà nói ra thì quê với bạn của thằng con ấy mà :-B

bik1302

Active Member

Cũng đáng nhắc nhớ mình lâu lâu cũng nên vệ sinh đồ vật xung quanh ;)

vutronghuyen

Active Member

Em xin được làm nô lệ suốt đời của công nghệ !=D>=D>=D>

pink87

Nghe như tiêu đề hình như chúng ta quả là như vậy, gần như là nô lệ cua công nghệ

traitimtraoem

Active Member

Có tiền mà mua được Ferrari hay Lambo để cưỡi lên thì em nguyện làm nô lệ cho xe cũng được =P~ (đã có tiền mua xe thì phải có tiền đổ xăng)

MyRom

Active Member

:D:D Càng ngày con người càng phụ thuộc nhiều vào công nghệ, điển hình là cái alô cầm tay, ngày nay mà hẻm có nó là các bác bức rức bức nút ngay :D:D

lovedrift

So sánh tiền điện của cái LCD LED sử dụng 1 năm và cái TV đời cũ. Xem cái nào lợi ích hơn thì tự khắc biết mình cần chọn cái nào để tiếp tục cho nó phục vụ mình. Còn Bỏ tiền để chạy theo cải tiến chỉ thêm một chút thì đúng là nô lệ của công nghệ!

quymatdo

Ừ nghĩ thế phải lắm đấy!

hprobotic

Member

Mình cố gắng làm việc 1 tháng để lên Sandy Bridge, lúc đó mình nghĩ thế là đủ. Sau đó đụng đến cái bàn phím thấy nó nhão nhão, mà việc của mình không dùng bàn phím ko được. Thế là tháng này lại tính đầu tư cái bàn phím mới cùi cùi giống mitsumi khoảng 3tr. Không biết tháng sau mua cái gì nữa nhưng giờ m còn có 50kg:(
Thế có gọi là nô lệ không nhỉ

vietka

Member

Tất cả chỉ là vấn đề thỏa mãn...so sáng vui tí: giống như chuyện "ấy" đấy...xong rồi mệt bỏ bu ấy chứ các bác nhỉ?!

Nô lệ là những người hông xài đồ mà suốt ngày lau chùi :D

Bên trên