Có phải trí nhớ của mình có vấn đề

tuan_BR

Chuyện trên công ty, rồi chuyện vợ con ở nhà, chuyện cha mẹ 2 bên thực sự khiến mình phát điên. Mình là con trai trưởng nên thêm chuyện họ hàng nữa. Quả thực thì mình đang có cảm giác bị quá tải, lúc nào cũng trong tình trạng cố gắng. Chính vì thế mà mình hay quên, bỏ sót nhiều thứ khiến hiệu quả công việc có phần giảm sút. Mà như mọi người cũng hiểu quên điều gì đó khi làm việc là rất nguy hiểm, có cách nào để cải thiện tình trang này không hả mọi người?

Hải Đăng

Trí nhớ của tôi cũng vậy, đang rất tệ
Sẽ có nhiều người ko tin nhưng tôi có thể dịch tin tức tiếng Anh nhưng mỗi lần nói truyện với người nước ngoài đầu óc trống rỗng! Ko biết sẽ ntn nữa :(

Wanderman

Member
Chuyện trên công ty, rồi chuyện vợ con ở nhà, chuyện cha mẹ 2 bên thực sự khiến mình phát điên. Mình là con trai trưởng nên thêm chuyện họ hàng nữa. Quả thực thì mình đang có cảm giác bị quá tải, lúc nào cũng trong tình trạng cố gắng. Chính vì thế mà mình hay quên, bỏ sót nhiều thứ khiến hiệu quả công việc có phần giảm sút. Mà như mọi người cũng hiểu quên điều gì đó khi làm việc là rất nguy hiểm, có cách nào để cải thiện tình trang này không hả mọi người?

Em nghĩ là bác nên phân định rạch ròi mọi chuyện ra! Ví dụ như: Đến công ty thì không nghĩ chuyện gia đình nữa mà tập trung hoàn toàn vào công việc của công ty; nhưng bước chân ra khỏi công ty thì phải quên sạch những chuyện ở đó mà chỉ nghĩ đến chuyện nhà thôi...

Tức là không để những ý nghĩ không phải là việc mình đang giải quyết phân tâm, việc nào ra việc nấy. Cái này em cũng phải luyện mới làm được, tuy nhiên rất hiệu quả!

Một điều nữa là có những việc mà thấy là nghĩ cũng không giải quyết được thì theo chủ nghĩa makeno, bỏ ra khỏi đầu cho rảnh nợ. Vì đã k giải quyết được mà càng nghĩ càng rối, cuộc sống đôi khi cũng phải AQ một tí, cầu toàn quá rất dễ quá tải, stress, tâm lý sẽ bất thường...hỏng việc.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
Học một lớp kỹ năng quản lý công việc. Quan trọng là biêt mình hay quên thì phải tập thói quen ghi chép và công cụ nhắc việc.

Nếu có điều kiện thì tuyển 1 em trợ lý -> êm xuôi mọi nhẽ

vohaidong

Active Member
Ðề: Có phải trí nhớ của mình có vấn đề

Theo em là format lại và cài đặt lại từ đầu có khi lại hay đấy.

Hải Đăng

Re: Ðề: Có phải trí nhớ của mình có vấn đề

Bác này nói chuẩn. Em đồng ý.
Thường thì em cứ format lại xong cài máy hoặc ghost cũng được.
Mà có khi bác chủ phải thay "RAM" đi, để RAM cũ nhiều khi lỏng rồi. Lên Từ Dũ thay RAM nha.
Vấn đề là lấy đâu ra câu lệnh 4mat đây?

matom7981

Member

Theo em bác chủ nên đi nghỉ để refresh lại
Sau đó tập thói quen ghi chép lại mọi thông tin để tránh quên.

EM bây giờ cũng thế, toàn phải ghi chép lại thôi.
có quyển sổ con con ghi linh tinh đủ thứ.

talankazushi

Chẳng ai có thể chu toàn 100% trong mọi vấn đề cả, bạn nên cân đối lại việc nào quan trọng, cần ưu tiên nhé

Newbie-HD

Member

Lại chuyện con trai trưởng cả cháu đích tôn, nghe mấy từ này là thấy mệt rồi, bác đã có gia đình rồi thì tập trung vào gia đình nhỏ của mình thôi, lo chi chuyện họ hàng nữa, chúc bác sớm vượt qua! :)

tambua

hay quên các bác đừng tập trung quá vào vấn đề gia đình, công việc...vvv..., hay quên cũng có thể là triệu chứng của tim mạch đấy các bác , mình cũng giống các bác luôn hay quên lắm

hay quên các bác đừng tập trung quá vào vấn đề gia đình, công việc...vvv..., hay quên cũng có thể là triệu chứng của tim mạch đấy các bác , mình cũng giống các bác luôn hay quên lắm

Em cũng giống các bác, hay quên đưa tiền cho vợ lắm.

kimtuyen2688

Cái này là do bị stress tôi, nhiều việc xảy ra cùng lúc phải động não nghĩ cách nên nhất thời não hoạt động nhiều quá nên thế, nghĩ ngơi thật nhiều vào, để đầu óc thanh thản chút.

Bác chủ lập đến 2 topic về trí nhớ? Chắc không nhớ là đã lập rồi? Đúng là trí nhớ có vấn đề hoặc ....lại tung hứng cái chi đây!

Hung082012

Bác có hút thuốc lá ko, thuốc lá là một trong những nguyên nhân làm suy giảm trí nhớ đó. Còn xã hội càng hiện đại thì càng dễ mắc những căn bệnh hiện đại, thỉnh thoảng em cũng "lang thang ngoài phố bỗng thấy mình chẳng nhớ nổi một con đường", tệ lắm. Dưng mà em đến cơ quan thì có lịch công tác về nhà thì vợ con nhớ hộ nên cũng chưa rơi vào tình trạng khổ sở lắm. Bác nên tự tìm cách thư giãn đi, ngày xưa ông già em dạy, về đến nhà lau chân vào cái giẻ lạnh (ngày xưa các cụ toàn lấy quần áo cũ là giẻ lau nhà mừ) là việc cơ quan ở lại sau lưng, vui với vợ con là hạnh phúc rồi (đến lúc các con lớn chúng đâu quấn quít bên mình nữa). Cuối tuần em hơi lan man, các bác chém nhẹ tay nhé! Chúc bác chủ mạnh khỏe ạ.

Bên trên