Có thể chuyển từ film 2D --> 3D ???

lanhoang

Hôm nay test thử phần mềm của hãng iZ3D thấy cũng hay hay, post lên ae tham khảo cho vui.
Nói chung là cũng có hiệu ứng nhưng kô đc = film 3D (vì trong film 3D thì nsx đã cố tình dựng các cảnh như ném cây rìu vào thẳng ống kính, hoặc đàn cá đang lao thẳng tới, ngọn lửa phụt lên... còn ở các film 2D thì lại ít có nên kô tạo đc cảm giác "giật mình", nhưng cũng cảm nhận đc chiều sâu nhất định (vd có mấy cảnh máy quay từ lầu 2 lao bổ xuống sân khấu, coi mà cũng thấy nôn nao...).
vd cảnh như này:

Trước tiên down phần mềm iz3d_mpc_1_4_setup về, cài đặt và thiết lập lại: Mục Output chọn VRM9, mục Stereo Rendering chọn Optimized anaglyph.

Sau đó mở 1 file video rồi chọn chế độ: Interlaced (chế độ mặc định là Monoscopic).

Tạm dừng, nhấn Ctrl + Up arrow/ Ctrl + Down arrow để chỉnh lệch màu cho phù hợp.

Play ...

Cái này thì củ yếu thử cho biết, chứ màu mè thì mất hết ^:)^.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
Ðề: Có thể chuyển từ film 2D --> 3D ???

Mình đã thử mấy cái screenshot trên và đáng tiếc là không thấy cái nào lên 3D cả, vẫn thuần 2D thôi.

HD Beginner

Lên 3D mà. Thử = kính Red/Cyan ấy

Kỉu này thì kác film hd xxx lên hương roài

Chỉnh sửa lần cuối:

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Không lên mà. Làm gì có kính red-green, chỉ có green-magenta hoặc red-cyan thôi. Hình trên dùng kính red-cyan.

tintinton

làm y như hướng dẫn mà ko thấy có j thay đổi hết vậy ta...hjhj

HD Beginner

Mình làm đc rồi. Nhớ là phãi Pause rồi Ctrl + Up hoặc Down arrow

Màu sắc cũng ko bị mất nhiều đâu. Nói chung là 3D lên rõ.

lanhoang

Mình đã thử mấy cái screenshot trên và đáng tiếc là không thấy cái nào lên 3D cả, vẫn thuần 2D thôi.

Mấy cái ss đó chụp từ DVDRip nên lởm có thấy gì đâu, chạy video mới thấy đc nhưng tàm tạm thôi... sao mà = film 3D chính đc.
Tóm lại là vẫn thấy đc độ nổi, các khoảng cách giữa các nhân vật nhưng kô đc sâu = film 3D.

//Mới test mấy DVDRip TNB, chưa có film HD để test :-*. Nói chung là mấy đoạn camera lia từ trên cao bổ xuống cũng thấy chóng mặt thật :).

P/S: cái này chỉ để tham khảo cho vui thôi, chứ muốn 3D thực thì phải film của nó cơ \:D/.

HD Beginner

Đây là Film HD 720p xem = phần mềm 3D đã capture lại. Mời các bác đeo kính vào

Chỉnh sửa lần cuối:

catanaccio

2 cái hình chữ nhật màu đen chả có hiệu ứng gì hết nè:-<:-<:-<:-<:-<

HD Beginner

Phim thật ko có cái hcn màu đen đâu ạ. Đây là em post ãnh lên phải tuân thũ nội quy 4rum mà

quankyo

cũng khá 3d nhưng mà màu hơi kém nhỉ

crazyboy1304

Moderator

làm gì có 3D được, phim 3D là người ta dùng 2 máy quay cùng lúc đặt song song nhau như hai con mắt của chúng ta nên góc quay của 2 máy sẽ khác nhau, khi chiếu lên màn hình thì hình ảnh của 2 góc quay được chiếu chòng lên nhau nhưng lại dưới 2 tone màu khác nhau làm cho hình ảnh của góc quay bên phải chỉ tới được mắt bên phải, góc quay bên trái chỉ tới được mắt bên trái( dĩ nhiên là bạn đang sử dụng kính 2 màu), từ đó hình ảnh của 2 mắt thu nhận được sẽ được não ta tổng hợp thành hình ảnh 3D. VD: bạn hãy để một ngón tay trước mặt mình rồi lần lượt nhìn bằng mắt phải rồi tới mắt trái, bạn sẽ thấy ngón tay như đi qua đi lại, nhưng nhìn cùng lúc 2 mắt thì ngón tay sẽ nằm chính giữa tạo cho ta có cảm 3D, chính là làm cho ta cảm nhận được độ xa gần của vật thể-->chiều sâu-->chiều thứ 3-->3D. thế nên việc phần mềm kia chỉ sử dụng phim 2D thông thường( chỉ có 1 góc quay duy nhất) rồi tách thành 2 màu thì mắt ta có tổng hợp lại thì nó cũng vẫn là 2D mà thôi

Bác này nói chính xác. Dân trong nghề. Không biết có phải bác Khoa lúc trước bán kính 3d không nhỉ ?

vuontaodom

tương tự như bài viết pp chuyển từ ảnh 2D sang 3D của mình. Đây củng là một trong những phần mềm do NVI viết ra.
Thiệt sự có thể giả 3D bằng nhiều cách sử lý hình ảnh. Mình củng chưa hiểu rõ nó lắm.
Các bạn đừng có nghĩ được hay không! Mà nghĩ với 1 tấm ảnh làm ra 3D thế nào!
Giống như chuyển từ wma sang mp3. Họ đã làm như thế nào. Bài viết của mình chắc bị del rồi qua đây tiếp tục thảo luận.

vuontaodom

chuyển từ 2D qua 3D thì có thể, NHƯNG... nó ko thật. Cũng như mấy cái truyện tranh 3D bạn mua ngoài nhà sách vậy, nhìn thì có lớp lang tạo cảm giác chiều sâu nhưng thực chất thì nó dẹp lép. Cho nên cái này bạn có làm thì cũng chỉ coi cho đỡ ghiền chứ chẳng ra gì đâu.
nếu bạn muốn làm thì chỉ cần 1 thằng Photoshop là xong ngay

Vậy bạn làm thử đi rồi chỉ mình ^^"

nlsinh

Active Member

Nhìn cũng chút chút, giống chút chút với kiểu nhìn ảnh ảo, có 1 tấm kính phía trước mặt, nhưng không bằng ở chỗ là phía trong không hề có độ nổi lồi lõm.

mcreagant

làm gì có 3D được, phim 3D là người ta dùng 2 máy quay cùng lúc đặt song song nhau như hai con mắt của chúng ta nên góc quay của 2 máy sẽ khác nhau, khi chiếu lên màn hình thì hình ảnh của 2 góc quay được chiếu chòng lên nhau nhưng lại dưới 2 tone màu khác nhau làm cho hình ảnh của góc quay bên phải chỉ tới được mắt bên phải, góc quay bên trái chỉ tới được mắt bên trái( dĩ nhiên là bạn đang sử dụng kính 2 màu), từ đó hình ảnh của 2 mắt thu nhận được sẽ được não ta tổng hợp thành hình ảnh 3D. VD: bạn hãy để một ngón tay trước mặt mình rồi lần lượt nhìn bằng mắt phải rồi tới mắt trái, bạn sẽ thấy ngón tay như đi qua đi lại, nhưng nhìn cùng lúc 2 mắt thì ngón tay sẽ nằm chính giữa tạo cho ta có cảm 3D, chính là làm cho ta cảm nhận được độ xa gần của vật thể-->chiều sâu-->chiều thứ 3-->3D. thế nên việc phần mềm kia chỉ sử dụng phim 2D thông thường( chỉ có 1 góc quay duy nhất) rồi tách thành 2 màu thì mắt ta có tổng hợp lại thì nó cũng vẫn là 2D mà thôi
Chính xác là phim/ảnh tạo ra từ cách làm này vẫn là nằm trên 1 mặt phẳng 2D. Nhưng mặt phẳng 2D đó lại không trùng với mặt phẳng màn chiếu (projector/monitor), mà chúng song song nhau. Có thể là thụt vào trong hoặc lồi ra ngoài tuỳ theo mình điều chỉnh. Nghĩa là ta vẫn chưa thấy được sự gồ ghề thật của vật thể trên phim/ảnh. Hiện tại tôi đang nghiên cứu về cách generate hình 3D từ ảnh 2D. Thực sự thì ngoài file 2D gốc phải có thêm 1 file surface embossment nữa mới có thể tạo ra hình 3D thực đc.

snorlax

Member

có phải là phim Giroojigi không.

Bên trên