Combo cap quang và truyền hình HD của Viettel 199k...vì sao có giá đó

laodaidu

Active Member
Mình viết bài này để chia sẽ cho anh em nào có ý định lắp đặt.
Nhà mình ở Đà Nẵng, đã dùng qua IPTV ADSL của VNPT, FPT, CMC_Sông thu.
Cả 3 bác này mình đã từ bỏ vì 1 số lý do mà có lẻ ai đã và đang dùng có thể gặp.
Vừa rồi Viettel đang mở rộng thị trường nên tung nhiều gói cước giá rẻ, trong đó có gói Internet cáp quang 8m và truyền hình HD (1 tv HD và 3 analoge).
Mình đã vội vàng cắt hđ với CMC và chuyển qua ký hđ gói này, từ khi ký hđ đến khi đc nhân viên kt đến lắp khá lâu (của mình thì 15ngay, nhà gần mình 2 tháng..) do VT chủ động mở rộng thị trường và các nhân viên làm hđ tốt quá nên kt ko kịp lắp, có kv chưa có cáp cũng ký đại.
Sau khi đc lắp đặt thì mình rất mừng vì cuối cùng cũng đc lắp internet ( như vùng quê mới có điện do bị cắt lâu quá), test các kiểu hoạt động tốt.
Nhưng khi nhân viên lắp camera lên setup lại mới phát hiện đc 1 sự thật (trước đây khi dùng CMC mình đã có camera IP lắp sẵn, do đổi mạng nên phải setup lại thôi)
là cáp của viettel chỉ có IP động, không thể port ra ngoài để xem camera online được, mình gọi tổng đài thì họ bảo gói combo này chỉ có ip động, muốn có ip tĩnh phải lên gói khoảng 900k/tháng (của CMC-Sông thu là 99k+165k đã có IP tĩnh).
Thử hỏi mình có bị khùng ko mà gia đình chỉ có 2vc, 2 cháu, suốt ngày đi làm, con đi học chỉ tối về xem tý tv, lướt web, lắp cái camera cho nó security mà pay giá đó.
HĐ thì viettel yêu cầu ký và sử dụng đc 24t mới cho đổi.
Giờ mình chưa biết xử lý sao với tình huống này.
Bạn nào có ý định lắp qua VT thì cân nhắc.
Nhờ các bác trên diễn đàn tư vấn giải pháp giúp
Cảm ơn!

hoatienii

Member
Ðề: Combo cap quang và truyền hình HD của Viettel 199k...vì sao có giá đó

Ip động cũng xem camera được mà bạn. Bán đăng ký tên miền trên no-ip là được. Mình thì dùng changeip.com, mình chạy openwrt nên có thể add changeip.com được.

alonen

Member

vẫn xem được mà bạn. hay do dải ip wan của bác bị blacklist của các trang nước ngoài. Trước mạng fpt cũng dính thế nhưng gọi hỗ trợ họ đổi sang dải khác là ok. Vnpt thì chẳng thấy họ làm cho.

thaoso123

Member

chả liên quan gì đến bài viết. vettel nó combo internet + T.hinh chứ có camera trong đó đâu

Ko liên quan gì với nhau cả bác.PA cho viettel quá.nhà mạng là tuỳ vào kéo cáp từng khu vực và thiết bị từng khu vực nưa nhé.

laodaidu

Active Member

Ip động có nghĩa là nhà mạng tiết kiệm lưu lượng nên dùng thiết bị share chung 1 ip tỉnh cho nhiều gia đình. Nếu nhiều thiết bị cùng dùng thì lưu lượng sẽ chậm. Camera của mình là loại foscam, mỗi ống sẽ được nsx cho 1 tên miền suốt đời và cho lưu trên cloud của nsx được 7 ngày. Cài đặt thiết bị phải có ip tĩnh, lúc trước dùng cmc thì họ cho ip tĩnh nên cài ok, vào canyouseeme.org kiểm tra thì port mở

dvha

Member

Ip động có nghĩa là nhà mạng tiết kiệm lưu lượng nên dùng thiết bị share chung 1 ip tỉnh cho nhiều gia đình. Nếu nhiều thiết bị cùng dùng thì lưu lượng sẽ chậm. Camera của mình là loại foscam, mỗi ống sẽ được nsx cho 1 tên miền suốt đời và cho lưu trên cloud của nsx được 7 ngày. Cài đặt thiết bị phải có ip tĩnh, lúc trước dùng cmc thì họ cho ip tĩnh nên cài ok, vào canyouseeme.org kiểm tra thì port mở
Ở đâu ra thông tin IP động tiết kiệm lưu lượng? Việc thiết bị mạng quản lý, cấp địa chỉ IP thì dù là động hay tĩnh gì thì cũng phải có thiết bị như thế cho cùng 1 số lượng khách hàng nhất định. Người ta chỉ cấp IP động cho khách hàng gói cước thấp vì địa chỉ IP của internet (địa chỉ không trùng trong mạng internet toàn thế giới) mà hiện thời địa chỉ IP đang dùng phổ biến là IP version 4 có số lượng giới hạn mà lượng thiết bị truy cập internet ngày càng tăng. Ngày xưa do thiết bị mạng có bộ nhớ lưu trữ thấp với lại người ta không thể lường trước sự bùng nổ của mạng internet nên mới làm IPv4 như vậy, giờ thì IPv6 đang được triển khai thì khi đó số lượng địa chỉ IP sẽ là rất lớn thì khi đó địa chỉ IP tĩnh sẽ có thể đc cấp cho đại trà các khách hàng. Vì 1 địa chỉ IPv6 chứa nhiều dãy số hơn IPv4 nên số lượng địa chỉ của nó rất lớn. Còn hãng THC cũ của bạn cung cấp địa chỉ IP tĩnh cho gói cước giá rẻ có lẽ do họ ít khách nên lượng IP cấp cho họ ko dùng hết nên cấp cho khách. Chứ nếu chỉ đơn thuần về mặt thiết bị thì các hãng internet lớn họ đầu tư phải hơn hẳn các hãng nhỏ rồi.
Còn chuyện giá nó rẻ chẳng liên quan gì tới cái IP tĩnh hay động vì đại đa số người dùng gia đình đều không quan tâm hoặc không biết đến vấn đề này. Họ chỉ quan tâm đến chất lượng đường truyền mạng và nội dung TH thôi. Viettel mới ra dịch vụ mới hơn nữa họ lại có tiềm lực mạnh hơn nữa cơ sở hạng tầng mạng của họ cũng đã có sẵn từ trước, khi triển khai dịch vụ thì chỉ cần đầu tư thêm thiết bị phát TH thôi nên giá nó rẻ là thế. Xưa nay phương châm của Viettel luôn là giá cả tốt để thu hút khách hàng với dịch vụ chấp nhận được.

vinagoh

Well-Known Member

Mình đang dùng cáp quang VT gói 20Mb, dùng camera IP xem online vô tư.

hopmai86

Member
Chả biết các bác sao,e dùng gói combo của vietel seach lệnh ping trang google thì time cao ngất ngưởng,lại còn hay: requet of time nữa chứ

louisluong

Active Member

Dùng ddns bla bla , cần gì ip tĩnh ???

laodaidu

Active Member

IP tỉnh thì được nhà mạng mở port, còn ip động của viettel không có mở port nên camera không xuất ra được. Mình không dùng được tính năng được lưu free 7 ngày trên cloud của nhà sx, detect chuyển động để gửi mail đến địa chỉ xác định khi có người xâm nhập (foscam), không xem được qua internet.

Chỉnh sửa lần cuối:

Không thích thì huỷ hợp đồng đi, 500k thôi, làm thấy ghê.

vinagoh

Well-Known Member

IP tỉnh thì được nhà mạng mở port, còn ip động của viettel không có mở port nên camera không xuất ra được. Mình không dùng được tính năng được lưu free 7 ngày trên cloud của nhà sx, detect chuyển động để gửi mail đến địa chỉ xác định khi có người xâm nhập (foscam), không xem được qua internet.

Lúc trước mình dùng ADSL của VNPT, sau này chuyển qua GPON của VT.
Camera IP ESCAM có gắn card 32MB lưu được 1 tuần, tự động ghi đè....
Ghi hình 24/24, tự động báo động, cảnh báo và xem qua smarphone bình thường.
Bạn check lại thử xem. :)

Đây là chia sẽ thông tin với anh em trên diễn đàn, nếu bạn ko thích thì lặn cho nước nó trong nhé.

Chết vì thiếu hiểu biết chứ chia sẻ thông tin gì đâu? Vào phần truyền hình nói camera??? ;))

laodaidu

Active Member

Lúc trước mình dùng ADSL của VNPT, sau này chuyển qua GPON của VT.
Camera IP ESCAM có gắn card 32MB lưu được 1 tuần, tự động ghi đè....
Ghi hình 24/24, tự động báo động, cảnh báo và xem qua smarphone bình thường.
Bạn check lại thử xem. :)

Lúc bạn đi ra khỏi nhà có thể xem camera trên smartphone qua wifi bên ngoài hay qua 3g được không?
Nếu nhà ko có ai mà có người đền gần nhà lúc 2pm thì camera có chụp hình khuông mặt gửi qua email cho bạn đc không?
Có ai trên diễn đàn này rành về vụ camera vào tư vấn giúp mình với?

laodaidu

Active Member

Chết vì thiếu hiểu biết chứ chia sẻ thông tin gì đâu? Vào phần truyền hình nói camera??? ;))

Tôi đang bàn phần internet của gói combo viettel chứ không phải only truyền hình. Ở đây không ai chết cả, diễn đàn này để chia sẽ và học hỏi.

blackshoe

Member

Em không hiểu bác thớt lắm. Em thì nghĩ thế này nhé:

1. IP động thì bác có thể đăng ký acc trên dyndns hoặc noip gì đấy, khá nhiều. Em đã thử đăng ký để truy cập NAS từ xa thì ok, chả vấn đề gì chuyện IP động hay tĩnh cả.

2. Về mở port: Cái này là camera của bác, server (tạm gọi thế) để bác truy cập vào xem online camera cũng của bác, vậy thì bác cứ mở port trên router kết nối WAN của bác thôi chứ nhà mạng can thiệp gì vào đây? Cũng như trên, em mở port để truy cập NAS hay máy tính từ xa thì em cũng mở trên router kết nối WAN của em thôi chứ.

Thêm cái nữa: Trường học của bé con nhà em cũng lắp camera để phụ huynh giám sát từ xa, em thấy địa chỉ truy cập vào camera để xem họ cũng đăng ký với trang dyndns, đâu cần thiết phải là địa chỉ IP tĩnh đâu?

Lạm bàn cùng các bác.

laodaidu

Active Member

Em không hiểu bác thớt lắm. Em thì nghĩ thế này nhé:

1. IP động thì bác có thể đăng ký acc trên dyndns hoặc noip gì đấy, khá nhiều. Em đã thử đăng ký để truy cập NAS từ xa thì ok, chả vấn đề gì chuyện IP động hay tĩnh cả.

2. Về mở port: Cái này là camera của bác, server (tạm gọi thế) để bác truy cập vào xem online camera cũng của bác, vậy thì bác cứ mở port trên router kết nối WAN của bác thôi chứ nhà mạng can thiệp gì vào đây? Cũng như trên, em mở port để truy cập NAS hay máy tính từ xa thì em cũng mở trên router kết nối WAN của em thôi chứ.

Thêm cái nữa: Trường học của bé con nhà em cũng lắp camera để phụ huynh giám sát từ xa, em thấy địa chỉ truy cập vào camera để xem họ cũng đăng ký với trang dyndns, đâu cần thiết phải là địa chỉ IP tĩnh đâu?

Lạm bàn cùng các bác.

Mình đã add port trên router, nhưng nhà mạng chưa mở port trên đám ip động cấp cho mình nên camera không xuất ra khỏi nhà được.
Muốn biết port có mở không thì các bác vào trang canyouseeme.org check là biết liền. Bác nào rành về camera vào giải thích thêm giúp. Cảm ơn!

vinagoh

Well-Known Member

Lúc bạn đi ra khỏi nhà có thể xem camera trên smartphone qua wifi bên ngoài hay qua 3g được không?
Nếu nhà ko có ai mà có người đền gần nhà lúc 2pm thì camera có chụp hình khuông mặt gửi qua email cho bạn đc không?
Có ai trên diễn đàn này rành về vụ camera vào tư vấn giúp mình với?

- Bất cứ ở đâu trên TW này nếu chổ đó có wifi hay 3G thì đều có thể xem camera trên smartphone.
- Tùy theo chế độ setup mà có thể nhận hình qua email hay báo động trên smartphone khi có bất kỳ 1 chuyển động nào quét qua tầm nhìn của camera(tầm 10m - 15m).
Bạn cần hỏi gì nữa thì tiếp tục nào...... :)

Bên trên