Công nghệ 3D không đeo kính

crazyboy1304

Moderator

160 năm tồn tại của công nghệ 3D, từ sơ khai cho đến khi được nhiều người biết đến như hiện nay, các hệ thống 3D luôn song hành cùng cặp kính chuyên dụng. Thiết bị này làm nhiệm vụ giúp não tái hiện hiệu ứng 3D. Sự tiên phong luôn dẫn đầu trong công nghệ của TCL đã mang đến cho chúng ta hệ thống 3D đầu tiên trên thế giới không cần đeo kính. Nó đánh dấu một bước tiến mới của giải trí 3D tại gia, biến giấc mơ 3D không đeo kính thành hiện thực.

LCD 3D của TCL mang đến những trải nghiệm ba chiều không thua kém so với các hệ thống 3D tại rạp. Dù cả hai sử dụng những cơ chế tái hiện hiệu ứng 3D hoàn toàn khác biệt. Một số hệ thống 3D gia dụng và tại rạp sử dụng kính phân cực giúp từng mắt thu nhận các hình ảnh khác nhau tạo cảm giác chiều sâu. LCD 3D của TCL được trang bị lớp kính lập thể thay đổi góc nhìn của hai mắt trái - phải ngay trên màn hình, nhờ đó phân tách hình ảnh đến từng mắt. Giải pháp này vừa giúp người xem cảm nhận chiều sâu 3D chân thực, đồng thời phù hợp hơn với nhu cầu sử dụng hằng ngày khi các nội dung 3D trở nên phổ biến.

Tính đến nay, không chỉ có Avatar, số lượng phim 3D xuất hiện ngày càng nhiều. Đặc biệt, Worldcup 2010 sắp diễn ra sẽ được phát sóng bằng công nghệ 3D tiên tiến sẽ thúc đẩy sự thay thế mạnh mẽ của các LCD 3D. Quá trình này sẽ diễn ra tích cực hơn nhờ công nghệ kính lập thể tiên phong, người tiêu dùng không phải thay đổi thói quen sử dụng TV mà vẫn có thể càm nhận thế giới 3D chân thực ngay tại nhà.

Trải nghiệm thế giới 3D mà không cần đeo kính với LCD 3D của TCL từ ngày 5 đến ngày 8/1 tại siêu thị điện máy Pico - Hoàn Kiếm, HN.
theo sohoa

Các bác ở Hà Nội đến xem về kể lại cho anh em nhé

Kinh3D

Ðề: Công nghệ 3D không đeo kính

Tks bạn. Ace phải bố trí thời gian đi xem như thế nào mới được. Trc đây được xem 3D ko cần đeo kính ở rạp rồi, giờ cố gắng đi xem trên TV như thế nào.

bethuinong

Công nghệ 3D không đeo kính? hay thiệt nhưng mình chưa đựơc xem.
Nếu nó trở nên phổ biến và tiện lợi thì chắc AE bán kính 3D phải chuyển nghề thôi!

kieubangchu

Well-Known Member

nhầm hay sao ấy hôm nay 5-2 mà lại giới thiệu 5-1, hay là từ 1 tháng trước rồi ???

Hôm nay tôi đi xem rồi.
Có 03 màn hình, trong đó chỉ có 01 chiếc ở giữa là phát 3D. Do không mang máy ảnh nên chưa có ảnh cho anh em xem.
Nhận xét về hình ảnh: Hiệu quả 3D khá rõ mặc dù bạn phải đứng cách xa màn hình khoảng từ 3-4 m là rõ nhất. Góc nhìn có vẻ hẹp vì khi chuyển sang góc nhìn khác hiệu quả 3D kém hẳn.
So sánh với 3D colorcode thì tôi thấy chất lượng cao hơn rõ rệt.

ndhai_n2

từ ngày 5 đến ngày 8/2/2010 tại siêu thị điện máy Pico Plaza - 35 Hai Bà Trưng, Hoàn Kiếm, HN.

chuyentbvn

Tks bạn. Ace phải bố trí thời gian đi xem như thế nào mới được. Trc đây được xem 3D ko cần đeo kính ở rạp rồi, giờ cố gắng đi xem trên TV như thế nào.

Ặc, rạp nào có phim 3D ko đeo kính vậy bác ? :-SS

Hnay đã qua Pico xem, để 3 cái màn hình ngay ngoài cổng siêu thị cho dân tình chiêm ngưỡng, trong đó có 1 cái là LCD 3D ko cần kính của TLC ( khoảng 42 - 50" ), phải nói là hiệu ứng rất rõ, màu sắc đẹp, tuy nhiên vẫn còn nhiều nhược điểm như góc nhìn hẹp ( đứng càng chéo hiệu ứng càng giảm ) và đặc biệt là 3D còn bị bóng rất nhiều, xem lâu dễ nhức mắt.... Lúc hỏi giá đồng chí MC thấy bảo là hãng mẫu chưa có giá bán và chưa sản xuất hàng loạt, nhưng dự tính tầm 300tr trở lên :-"

2 cái còn lại là TV Led trình chiếu HD music show, đúng là phê như con tê tê luôn :D

ndhai_n2

em xem thử qua thấy có hiệu ứng 3D tốt, tuy nhiên đoạn phim trình chiếu giá như có 1 cái gì đó bay ra khỏi màn hình, lao về phía người xem thì sẽ sướng hơn :)>-

LG-HS102G

Banned

Có bác nào giải thích cái vụ này cho anh em được không nhỉ ? Em nghĩ hòai mà không hình dung nổi nguyên tắc của nó . Phải chăng mỗi một pixel tương ứng ảnh trái phải thì phát ánh sáng theo một góc nhất định mà chỉ cần nghiêng đi thì không nhìn thấy ?

earl_grey

Well-Known Member

Em cũng thắc mắc về công nghệ này mà chưa thấy bài viết tiếng Việt nào đề cập. Mong các Mod tìm hiểu giúp anh em.

Em chỉ biết họ đặt thêm một lớp gì trước màn hình để mỗi mắt nhận một ảnh khác nhau thôi. Hôm qua em xem con TCL 3D không kính, nhắm một mắt lại là hết 3D. Nghĩ lại thấy thương mấy ông chột, chả bao giờ được xem 3D :D

hdup

Banned

bữa em cũng đi coi TCL 3D rồi căng mắt ra mà chả nhìn được tí nào cứ hoa hết cả mắt các bác àh ! hay là em đi coi ban ngày ánh sáng sun phản chiếu vào cái màn hình nên em không thấy rõ

earl_grey

Well-Known Member

bữa em cũng đi coi TCL 3D rồi căng mắt ra mà chả nhìn được tí nào cứ hoa hết cả mắt các bác àh ! hay là em đi coi ban ngày ánh sáng sun phản chiếu vào cái màn hình nên em không thấy rõ

Em tranh thủ nghỉ trưa ra xem, giữa trưa mà em thấy vẫn được đấy chứ. Nói chung về quy mô cho gia đình thì một chiếc như thế là đáng mơ ước rồi. Công nhận xem mấy cảnh hoạt hình thì đẹp và hiệu ứng đỉnh. Còn phim quay thật thì vừa không sướng vừa đau mắt.

Kinh3D

Em tranh thủ nghỉ trưa ra xem, giữa trưa mà em thấy vẫn được đấy chứ. Nói chung về quy mô cho gia đình thì một chiếc như thế là đáng mơ ước rồi. Công nhận xem mấy cảnh hoạt hình thì đẹp và hiệu ứng đỉnh. Còn phim quay thật thì vừa không sướng vừa đau mắt.

Phim hoạt hình người ta sx theo phần mềm chế tác đồ họa 3D nên chắc chắn xem sẽ rõ hơn rồi bạn à. Còn phim quay thật thì đầu tư vào đó tốn kém lắm, nhà sx làm phim kinh phí ít thì hiệu ứng chưa thể tốt đc.

accuphase

Member

Mới xem một cái ... hình 3d không cần kính, cũng hơi nhức mắt, nhưng thấy 3d thật, lớp trong lớp ngoài rất rõ, hay ghê. chắc phim 3d không kính tương tự~X(

Bên trên