Công nghệ "lỗi thời" như ổ đĩa quang đã cản bước Apple

trochoivui

Ðề: Công nghệ "lỗi thời" như ổ đĩa quang đã cản bước Apple

ổ quang giờ ít xài tới rồi, vài năm nữa chắc thành đồ cố wa'

anhtuanngoc

Well-Known Member

Nhiều bạn nói rất buồn cười, suy nghĩ của các bạn chỉ đúng 1 chiều. Đúng là ở những nước như Việt Nam nói riêng và các nước đang phát triển nói chung, PC có thể là 1 thứ khá xa xỉ; vì thế mà cái ổ đĩa quang khó có thể bỏ đi được. Ngoài ra còn mạng cùi rồi nhiều lý do khác nữa. Nhưng Apple nó hướng tới phân khúc thị trường khác: Nhà giàu, các nước phát triển.

Biết đâu với chúng ta thì ý tưởng bỏ ổ đĩa quang đi là dở thì với những người mà Apple phục vụ nó lại là tốt. Down HD với Bluray ở Window được thì sao down ở Mac lại không được, nhất là với cái tốc độ mạng như tên lửa ở Anh hay Mỹ hay mấy nước phát triển.

Lâu lắm mình k dùng cái ổ DVD rồi. Dùng duy nhất 1 lần hồi ghép máy cài win :)
Xin thưa với bác tốc độ đường truyền nhanh nhất thuộc về Hàn Quốc

anhtuanngoc

Well-Known Member

1. Windowns là gì ?
2. Có bao nhiêu % người Việt Nam lúc hỏng máy cài win đem ra hàng hay gọi người đến cài hộ ?
Bác có nằm trong số những người ở nội dung thứ 2 không

lemboo

Active Member

ổ quang vẫn còn hữu dụng, vì mình vẫn cần để cài lại windows cũng như game từ đĩa quang lưu trữ do HDD hạn hẹp

phieudu0711

Ðề: Re: Công nghệ "lỗi thời" như ổ đĩa quang đã cản bước Apple

ổ quang của mình giờ chỉ làm mỗi việc Ghost Win , còn ổ Blu ray thì chưa bao giờ nghĩ đến việc sẽ sở hữu nó ( à mà nếu được tặng thì cũng ko ngại từ từ chối :D )
giờ ghost win củng ko cần ổ quang nữa, có onekey rồi

siusiuenen

Xin thưa với bác tốc độ đường truyền nhanh nhất thuộc về Hàn Quốc

Quá khứ rồi bác ạ ! Tốc độ trung bình thì có thể ! Bác coi Verizion ở đây nhé :

Verizon FiOS Internet | FiOS Internet So Fast Its Winning Awards!

Ỏ Mỹ vì lãnh thổ quá rộng so với các nước Châu Á như Hàn Quốc , Nhật Bản , Singapour , mật độ dân cư không cao , nên họ chỉ phát triển khi có nhu cầu

Còn đầu đọc Bluray-rom thì đã có trong laptop, pc dòng Entertainment từ lâu rồi ngay từ lúc bluray player ra đời , chẳng hạn như dòng XPS của Dell .... có lẽ mấy dòng này không có ở Việt nam mà thôi .

anhtuanngoc

Well-Known Member

Quá khứ rồi bác ạ ! Tốc độ trung bình thì có thể ! Bác coi Verizion ở đây nhé :

Verizon FiOS Internet | FiOS Internet So Fast Its Winning Awards!

Ỏ Mỹ vì lãnh thổ quá rộng so với các nước Châu Á như Hàn Quốc , Nhật Bản , Singapour , mật độ dân cư không cao , nên họ chỉ phát triển khi có nhu cầu

Còn đầu đọc Bluray-rom thì đã có trong laptop, pc dòng Entertainment từ lâu rồi ngay từ lúc bluray player ra đời , chẳng hạn như dòng XPS của Dell .... có lẽ mấy dòng này không có ở Việt nam mà thôi .
Thông tin bác đưa ra rất bổ ích. Nhưng đây là xét chung trên phạm vi một nước thì lấy giá trị trung bình chứ bác

sumimo

Well-Known Member
Hồi đầu năm móc túi mua con Sony Vaio chỉ vì nó có cái ổ quang Bluray, hic hic. Xem được đúng 2 cái đĩa rồi bỏ không, hơi tiếc...

Nhưng sẽ tiếc hơn nếu mua thằng Mac không có cái ổ quang mà 1 năm chỉ dùng đôi lần ( đều là 2 lần rất là cần :D ) hi hi...

suonggiomuadong

Active Member

Bỏ đi là đúng rồi. Tốc độ Internet trung bình bên các nước khác kiểu gì cũng chẳng gấp vài lần VN. Nên chuyển sang download nội dung số là tiện nhất. Ngay cả phòng lab trên trường mình kéo 1 bộ phim HD ~6-7Gb mất chừng 8p thi chắc chắn nhanh hơn việc cuốc xe ra tiệm đĩa mua về rồi :D

khi nào bạn phải trả tiền để mua một phần mềm hay một bộ phim thì lúc đó bạn cảm giác sẽ khác

Bên trên