COPYSUN's HOMECINEMA! Thành viên mới xin được ra mắt anh em

manhthang

Huyền Thoại
Ðề: COPYSUN's HOMECINEMA! Thành viên mới xin được ra mắt anh em

Nếu như dùng PC cho tất cả mọi công việc như xem phim, lướt web, chơi game, check mail, làm việc, .... thì đầu tư 1 PC khủng (không lẽ 1 bộ PC lởm với cái case 333$?) là điều không cần bàn cãi nhưng dẫn đến sự rườm rà trong phòng khách vì phải dùng tới monitor thứ 2 và key + mouse.
Còn nếu như biến PC thành 1 multimedia center (dedicated PC bằng cách chọn Windows media làm chương trình khởi động hoặc 1 chương trình của hãng thứ 3) thì:
- lãng phí: do giá thành cao hơn nhiều so với việc sắm HD player, tốn điện.
- bất tiện: không thể dùng remote để lướt web như các dòng NMT, khởi động lâu
- ồn ào: 1 cái PC bao giờ cũng gây ra nhiều sự ồn ã hơn bất kỳ 1 sản phẩm nghe nhìn nào (chắc là trừ loa và TV :))), ngay cả việc sử dụng card màn hình silent thì quạt của CPU, PSU vẫn là điều nhức nhối của dân chơi PC. Muốn giải quyết triệt để thì 1 là phải tốn tiền cho bộ giải nhiệt liquid nhưng cũng không hoàn toàn (PSU và đám HDD 20TB lắp trong :D)

Nếu như chơi HD player và truy cập dữ liệu qua mạng LAN, sẽ tiện dụng hơn rất nhiều và tránh được những tiếng ồn không đáng có (đám HDD có thể bỏ vào bất kỳ xó nào, kể cả trong kho miễn là kết nối được vào mạng LAN trong nhà), chủ động trong việc tắt/mở HDD, dùng cái nào mở cái đó (nguyên 1 đám HDD gắn trong PC thì làm cách nào đây? không lẽ câu công tắc ra ngoài?)

Vì thế em nghĩ phòng bác copysun sắm 1 em Popcorn C200 hoặc HDI Dune Base 3.0 vẫn là đẹp nhất.

HD Beginner

Nếu như dùng PC cho tất cả mọi công việc như xem phim, lướt web, chơi game, check mail, làm việc, .... thì đầu tư 1 PC khủng (không lẽ 1 bộ PC lởm với cái case 333$?) là điều không cần bàn cãi nhưng dẫn đến sự rườm rà trong phòng khách vì phải dùng tới monitor thứ 2 và key + mouse.

Câu hỏi của em giờ lại muốn hỏi manhthang. Tại sao phải dùng Monitor thứ 2 làm gì ? Xem phim theo kiểu mở Player và browser thư mục là kiểu không khoa học, nên mới phải dùng đến 2 màn hình. Nếu dùng Media Center mà duyệt phim trên ghế sofa thì cần gì màn hình thứ 2.

Còn nếu như biến PC thành 1 multimedia center (dedicated PC bằng cách chọn Windows media làm chương trình khởi động hoặc 1 chương trình của hãng thứ 3) thì:
- lãng phí: do giá thành cao hơn nhiều so với việc sắm HD player, tốn điện.
- bất tiện: không thể dùng remote để lướt web như các dòng NMT, khởi động lâu

-Ko lãng phí: Nếu so với HD Media Player cỡ 6,7 tr.

-Dùng Remote lướt Web vô tư: Cái ĐK nó còn nhiều phím hơn cả ĐT. Nói như bác chắc ĐT chả bao giờ Remote vào web được ấy.

- ồn ào: 1 cái PC bao giờ cũng gây ra nhiều sự ồn ã hơn bất kỳ 1 sản phẩm nghe nhìn nào (chắc là trừ loa và TV :))), ngay cả việc sử dụng card màn hình silent thì quạt của CPU, PSU vẫn là điều nhức nhối của dân chơi PC. Muốn giải quyết triệt để thì 1 là phải tốn tiền cho bộ giải nhiệt liquid nhưng cũng không hoàn toàn (PSU và đám HDD 20TB lắp trong :D)

Bác chưa nghiên cứu hoặc đọc kỹ bài viết về việc giảm ồn cho HTPC rồi. HD Player muốn ko nóng thì vẫn phải Mod quạt cho nó, vẫn ồn như thường.

Nếu như chơi HD player và truy cập dữ liệu qua mạng LAN, sẽ tiện dụng hơn rất nhiều và tránh được những tiếng ồn không đáng có (đám HDD có thể bỏ vào bất kỳ xó nào, kể cả trong kho miễn là kết nối được vào mạng LAN trong nhà), chủ động trong việc tắt/mở HDD, dùng cái nào mở cái đó (nguyên 1 đám HDD gắn trong PC thì làm cách nào đây? không lẽ câu công tắc ra ngoài?)

Câu này bác nói mâu thuẫn nhau. Nếu đặt HDD ở trong xó, trong kho. Mà muốn xem phim gì lại phải dùng công tắc tắt mở HDD đó lên. Vậy thì cứ chạy ra chạy vào giữa phòng khách với kho à [-(

Chưa kể lưu phim theo thư mục và ổ. Kiểu như phim hành động lưu 1 ổ, phim hài hước lưu 1 ổ là kiểu lưu trữ nông dân xa xưa rồi. Lưu kiểu này thì cái phim vừa hành động, vừa hài hước sẽ lưu vào ổ nào? Khi có đến 10 cái ổ gắn trong phim thì liệu còn nhớ phim nào ổ nào không? Hay là lại chạy xuống kho, 1 tay tra cái list phim theo ổ, một tay dò công tắc ổ mà bật với chả tắt :p

Chuyên nghiệp là phải lưu vào tất cả các ổ, ko phân biệt thể loại. Sau đó phần mềm trên HTPC sẽ lọc phim theo yêu cầu. Ví dụ tìm tất cả các phim hành động năm 2009, rate từ 8 trở lên. Nó sẽ hiện ra danh mục phim.

Điều cuối cùng mà Mod manhthang nhà ta lờ đi không nói. Đó là chất lượng hình ảnh của HD Player không thể bằng được chất lượng hình ảnh của HTPC.

Chỉnh sửa lần cuối:

luciano

Active Member

phòng bác ánh sáng thiết kế nhìn có không khí quá, ấm cúng và đẹp!

bác ở Xì gòn hay ở đâu a?

pterpm

Well-Known Member

bác cũng là fan của anh Sharper Image hả, hì bác cho nhiều cd như vậy nặng quá quay được vài vòng là coi chừng bị đứt dây đó , đồ của anh này chỉ có được bề ngoài, toàn là made in china dễ bị hư bỏ xừ, mình cũng có một cái cd tower giống như bác

bboy0511

Member

Sao bác có nhiều mấy cái giống đèn flash với máy chụp ảnh như trong tiệm chụp hình vậy @@ ...hic nghe bác nói dân lao động mà đắp được cả dàn pro thế này , trong khi em cũng lao động cũng đổ mồ hôi mà dàn của e nó cứ chuối thế nào ấy, thôi thì phải còng lưng ra mà cày vậy , lấy bác làm tấm gương mà phấn đấu ^^! (cũng may là vợ e nó hiền ko tiêu xài lung tung ko thì còng lưng tới già cũng ko up nổi )

Ủa mà sao e thấy chỗ ngồi tới LCD hơi xa vậy ? E coi 42" ngồi cách chưa tới 2m đã thấy nhỏ tí rồi :(
Mà sao ko thấy bác đề cập đến cái bộ PC bên phải ở tấm đầu tiên nhỉ ? Hay đó là HTPC của bác ?

copysun

Member

Sao bác có nhiều mấy cái giống đèn flash với máy chụp ảnh như trong tiệm chụp hình vậy @@ ...hic nghe bác nói dân lao động mà đắp được cả dàn pro thế này , trong khi em cũng lao động cũng đổ mồ hôi mà dàn của e nó cứ chuối thế nào ấy, thôi thì phải còng lưng ra mà cày vậy , lấy bác làm tấm gương mà phấn đấu ^^! (cũng may là vợ e nó hiền ko tiêu xài lung tung ko thì còng lưng tới già cũng ko up nổi )

Ủa mà sao e thấy chỗ ngồi tới LCD hơi xa vậy ? E coi 42" ngồi cách chưa tới 2m đã thấy nhỏ tí rồi :(
Mà sao ko thấy bác đề cập đến cái bộ PC bên phải ở tấm đầu tiên nhỉ ? Hay đó là HTPC của bác ?
Thì em là đệ tử của thấy Thích Đủ Thứ mà bác! Em cũng có 1 chút đam mê với nhiếp ảnh nên học đòi người ta sắm đồ rồi để đó. Em là dân lao động thứ thiệt, nhưng được cái nơi em sống cứ chịu cực 1 chút thì ai cũng có dư cho mấy thứ như vậy.
Đúng là tỉ lệ khoảng cách/ kích thước màn hình của em hơi lớn,tại 55" hiện đã là loại 3D LED TV lớn nhất trên thị trường rồi. Đó là lý do em cho rằng mình đã có những sai lầm khó sửa chữa, nếu biết tới HD sớm thì em đã kiếm 1 em projector rồi, hợp lý hơn nhiều.
Cái mà bác nói không phải PC đâu ạ! Chỉ là cái monitor + Mouse & Keyboard em dùng chung với đầu Karaoke để chọn bài thôi!

phòng bác ánh sáng thiết kế nhìn có không khí quá, ấm cúng và đẹp!

bác ở Xì gòn hay ở đâu a?
Chắc bác không đọc mấy trang trước nhỉ! Các bác khác đã sớm phát hiện ra rồi - em hiện ở Sydney, bác ạ!

bác cũng là fan của anh Sharper Image hả, hì bác cho nhiều cd như vậy nặng quá quay được vài vòng là coi chừng bị đứt dây đó , đồ của anh này chỉ có được bề ngoài, toàn là made in china dễ bị hư bỏ xừ, mình cũng có một cái cd tower giống như bác
Đúng là đã có lúc em rất khoái sản phẩm của chú này - độc đáo và sáng tạo. Trước kia ở đại siêu thị nơi em ở có hẳn 1 gian riêng cho nó, nay thì đã mất tích. China thì có sao đâu, bác nhỉ! Em bỏ kín CD như vậy đã 7 năm nay mà mới chỉ bị đứt có 1 lần thôi, nối lại trong vòng 20s, lại chạy ầm ầm. Bác nhớ phân bố đĩa cho đều nhé!

Bác nói thêm về cái remote đa năng Harmony® 1000i Advanced Universal Remote dùm mình hen.Đang định mua mà chưa biết tính năng với chất lượng ra sao.Giá bác mua nhiu vậy.
Bác cho em thư thư 1 thời gian nhé, em ít chữ nên để viết được 1 bài hoàn chỉnh, lâu lắm. Chỉ muốn nói bác rất nên mua, sẽ không phải hối hận đâu, nó có khả năng thay thế cho hầu hết nếu như không nói là tất cả các loại IR remote bác có, kể cả máy lạnh hay quạt - hơn nữa, với tính năng macro, bác sẽ dễ dàng tích hợp 1 loạt lệnh cho các thiết bị khác nhau vào 1 nút bấm. Nói chung, các loại Universal Remote hiện nay đều ít nhiều có thể làm được mấy chuyện đó, nhưng trước kia em chọn loại này vì thích kiểu dáng và tính năng touch screen. Việc set up khá đơn giản thông qua phần mềm trên máy tính, bác chỉ cần khai báo hiệu và model máy của mình là đã tạm ổn, muốn tối ưu thì gia giảm thêm đôi chút. Giá cả rất hợp lý so với mấy anh cùng tính năng của Philips hay Marantz - em mua mới giá AUD200 cách đây 2 năm trên Ebay, trong khi ngoài shop từ 400 tới 600. Model 1000i đã được thay thế bởi 1100i, không biết vì sao trên Ebay hiện nay số lượng hạn chế hơn và giá cũng cao hơn nhiều (trên $300).

tambua

bác này chắc chơi game nhiều đây nhìn cái kệ play station hấp dẫn quá ,

copysun

Member

bác này chắc chơi game nhiều đây nhìn cái kệ play station hấp dẫn quá ,

Trái lại, 20 năm nay em không biết tới game là gì. Cái kệ đó và 2 cái hộp poster em mua từ 1 shop cho thuê băng đĩa đóng cửa nên giữ nguyên cái logo của Playstation cho có vẻ thôi!

Bên trên