CoreAVC 1.95 Pro - giảm thiểu CPU đáng kể khi có VGA Nvidia

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
Ðề: CoreAVC 1.95 Pro - giảm thiểu CPU đáng kể khi có VGA Nvidia

Xin hỏi anh em là con laptop mình chạy con Geforge 8700M GT. Mình lên trang Nvidia thì nó có nói là CUDA có support cho con này. Mình đã cài drivers mới nhất. Tuy nhiên mình cài CoreAVC 1.9.5 vào thì nó vào config của CoreAVC nó vẫn ko cho check vào dòng Prefer CUDA Accerleration. Ko biết tại sao luôn. Mong anh em giúp đỡ. Xin cám ơn anh em rất nhiều

em cài driver version nào?

cuong.nomore

Active Member

Dạ, thông tin drivers em đã cài

NVIDIA Driver Downloads

GeForce Release 179 for Notebooks BETA
Version: 179.48
Release Date: February 11, 2009
Operating System: Windows XP, Windows XP Media Center Edition
Language: U.S. English
File Size: 112 MB

Trên description của nó thì cũng có để

# Beta driver for GeForce Go 7-series, GeForce 8M and GeForce 9M series notebook GPUs. Refer to the Products Supported tab for the list of supported GPUs and notebooks. Some notebooks are not supported by this release.
# Supports NVIDIA CUDA technology.
# Supports NVIDIA PhysX hardware acceleration on GeForce 8M and 9M GPUs with a minimum of 256MB dedicated graphics memory (this driver package installs NVIDIA PhysX System Software v9.09.0010).
# Experience CUDA and NVIDIA PhysX in several free applications and demos by downloading the GeForce Plus Pack.
# Supports single GPU and NVIDIA SLI™ technology on DirectX 9, DirectX 10, and OpenGL.
# Please read the release notes for more information on product support, features, and known compatibility

Trang download
http://www.nvidia.com/object/geforce_notebook_winxp_179.48_beta.html

Thanks anh đã reply em

cuong.nomore

Active Member

Dạ, thông tin drivers em đã cài

NVIDIA Driver Downloads

GeForce Release 179 for Notebooks BETA
Version: 179.48
Release Date: February 11, 2009
Operating System: Windows XP, Windows XP Media Center Edition
Language: U.S. English
File Size: 112 MB

Trên description của nó thì cũng có để

# Beta driver for GeForce Go 7-series, GeForce 8M and GeForce 9M series notebook GPUs. Refer to the Products Supported tab for the list of supported GPUs and notebooks. Some notebooks are not supported by this release.
# Supports NVIDIA CUDA technology.
# Supports NVIDIA PhysX hardware acceleration on GeForce 8M and 9M GPUs with a minimum of 256MB dedicated graphics memory (this driver package installs NVIDIA PhysX System Software v9.09.0010).
# Experience CUDA and NVIDIA PhysX in several free applications and demos by downloading the GeForce Plus Pack.
# Supports single GPU and NVIDIA SLI™ technology on DirectX 9, DirectX 10, and OpenGL.
# Please read the release notes for more information on product support, features, and known compatibility

Trang download
http://www.nvidia.com/object/geforce_notebook_winxp_179.48_beta.html

Thanks anh đã reply em

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Em thử download bản desktop cài thử xem sao, ví dụ như 182.08 chẳng hạn

cuong.nomore

Active Member

Em thử download bản desktop cài thử xem sao, ví dụ như 182.08 chẳng hạn

Em đã thử nhưng ko đựơc. Em down về cài nhưng nó báo là ko support. Em đang cố thử vài trường hợp khác. Hi vọng em mò ra.

cho em hoi neu dung AVC thi phai go bo ffdshow ah? neu go ffdshow thi go nhu the nao? phai unintall K-lite sao?

Thế Anh

Em đã thử nhưng ko đựơc. Em down về cài nhưng nó báo là ko support. Em đang cố thử vài trường hợp khác. Hi vọng em mò ra.

bạn dùng driver cho Desktop. Nhưng dùng công cụ MOD Lại cho nó thành Driver cho Laptop. Khi cài đặt sẽ nhận ra được. Trò này với ATI cũng có ;-)

Bạn vào trang guru3D.com có hướng dẫn đó

cuong.nomore

Active Member

Đã test trường hợp như anh Thế Anh gợi ý. Kết quả rất good. Mình xin liệt kê rõ hơn để anh em khác gặp trường hợp như mình có thể xử lý.

1. Download Driver mới nhất cho Desktop tại trang www.nvidia.com
2. Khi download xong thì double click vào file đó. Nhưng đến khi nó ra màn hình cài driver thì Cancel. Đừng cài tiếp
3. Download Tool Mod tại đây:

Mã:
http://www.driverheaven.net/nvmodtool.php

4. Extract và cài tool mod. Lưu ý là cần cài .NET Framework. Download .NET Framework tại đây

Mã:
http://www.microsoft.com/downloads/details.aspx?FamilyID=ab99342f-5d1a-413d-8319-81da479ab0d7&displaylang=en

5. Chạy mod tool và browse đến thư mục: C:/NVIDIA/"Windows version"/"Driver version" - rồi nhấn nút modify.
6. Xong xuôi hết rồi thì các bạn vào thư mục C:/NVIDIA/"Windows version"/"Driver version" -> double click lên file Setup.exe để tiếp tục cài đặt drivers.

Kết quả chạy tốt. Cài CoreAVC và đã enable được CUDA. Tuy nhiên kết quả thì CoreAVC chạy ko tốt hơn là DXVA. CPU xài codecs CoreAVC cao hơn DXVA 1 chút.

Cám ơn anh TheAnh rất nhiều vì sự gợi ý này. ^_^

Bổ sung thêm là card ATI vẫn mod được. Anh em nào xài card ATI có nhu cầu mod như mình ở trên thì download tool & làm theo hướng dẫn ở đây:

Mã:
http://www.driverheaven.net/modtool.php

Chỉnh sửa lần cuối:

dinhphanc78

Kể từ bản 1.90 , với sự giúp đỡ của Nvidia , CoreCodec đã đưa được các lệnh Cuda (lệnh xử lý bằng GPU/VGA , C++ language chạy trên GPU) vào trong CoreAVC
Và với bản 1.95 này , tốc độ thao tác lệnh đã có cải thiển rõ rệt hơn
Link download
http://mega.1280.com/file/RT65M08U/

Chỉ cần tick vào cái dòng Cuda thôi

VGA hỗ trợ Cuda :
- NVIDIA GeForce GTX 260/280/290/295, 9800, 9600, 9500, 8800 GT, 8800 GTS 512, 8700, 8600, 8500, 8400
- NVIDIA Tesla S1070/C1060, Quadro FX 3700, Quadro FX 3600M, Quadro FX 1700/FX 570/ NVS 320M/FX 1600M/FX 570M/FX 370/NVS 290/NVS 140M/NVS 135M/FX 360M/NVS 130M
Cần cài drivers bản 182.05 trở lên

Kết quả benchmark so với DXVA MPC-HC và FFDShow đã có 1 chú Tây review ở đây
http://forum.doom9.org/showthread.php?t=145781
Máy của thằng link trên cũng hơi mạnh 1 tí
CPU: AMD Opteron 175 Dual-Core 2.2 GHz 1 MB 90 nm 939 11x CCBWE
VGA: GTX 260 896 MB G92 192c 576/999 MHz PCI-e 2.0 16x 2xDVI 1xSVid 1xHDTV - 600/1100 MHz, VGA to 19" CRT, HDMI 60' to 50" Plasma TV.

Chờ các bác đưa kết quả với VGA cùi hơn, nhà em dùng Ati còn chỗ làm dùng Quadro đồ cổ nên chịu vậy :)|

Cái nầy tải về rồi sừ dụng làm sao?

Đã test trường hợp như anh Thế Anh gợi ý. Kết quả rất good. Mình xin liệt kê rõ hơn để anh em khác gặp trường hợp như mình có thể xử lý.

1. Download Driver mới nhất cho Desktop tại trang www.nvidia.com
2. Khi download xong thì double click vào file đó. Nhưng đến khi nó ra màn hình cài driver thì Cancel. Đừng cài tiếp
3. Download Tool Mod tại đây:

Mã:
http://www.driverheaven.net/nvmodtool.php

4. Extract và cài tool mod. Lưu ý là cần cài .NET Framework. Download .NET Framework tại đây

Mã:
http://www.microsoft.com/downloads/details.aspx?FamilyID=ab99342f-5d1a-413d-8319-81da479ab0d7&displaylang=en

5. Chạy mod tool và browse đến thư mục: C:/NVIDIA/"Windows version"/"Driver version" - rồi nhấn nút modify.
6. Xong xuôi hết rồi thì các bạn vào thư mục C:/NVIDIA/"Windows version"/"Driver version" -> double click lên file Setup.exe để tiếp tục cài đặt drivers.

Kết quả chạy tốt. Cài CoreAVC và đã enable được CUDA. Tuy nhiên kết quả thì CoreAVC chạy ko tốt hơn là DXVA. CPU xài codecs CoreAVC cao hơn DXVA 1 chút.

Cám ơn anh TheAnh rất nhiều vì sự gợi ý này. ^_^

Bổ sung thêm là card ATI vẫn mod được. Anh em nào xài card ATI có nhu cầu như mình ở trên thì download tool & làm theo hướng dẫn ở đây:

Mã:
http://www.driverheaven.net/modtool.php

mình xài core 2 duo 2.2ghz t7500, card 8400ms , làm theo như bạn chạy CUDA 720p ko nổi luôn :(, cpu thì nhẹ thật, nhưng hình giật lung tung , còn có máy phim ko hỗ trợ, đá văng ra luôn, còn bỏ CUDA thì 1080p chạy ko nổi, cpu load quá 100%. Chẳng lẽ bó tay với 1080 sao :(

Chỉnh sửa lần cuối:

saycaphe

Member

chả hiểu cái CUDA này thế nào, chứ mình cũng cài code này, dùng con ATI 3650 xem phim =MPC HT, ko dùng DXVA, thế mà chơi phim GodFather 1 bản Blu-ray 50GB, mà CPU cũng load dưới 15%, hay cái CUDA này còn dùng đc cho ATI nữa nhỉ;))

khi chơi phim này = DXVA thì CPU khoảng 5,6%:-bd

cuong.nomore

Active Member

mình xài core 2 duo 2.2ghz t7500, card 8400ms , làm theo như bạn chạy CUDA 720p ko nổi luôn :(, cpu thì nhẹ thật, nhưng hình giật lung tung , còn có máy phim ko hỗ trợ, đá văng ra luôn, còn bỏ CUDA thì 1080p chạy ko nổi, cpu load quá 100%. Chẳng lẽ bó tay với 1080 sao :(

Mình ko biết bạn config như thế nào? Bạn có thể ghi lại cách config của bạn lên đây được ko? Bạn nói như thế mình khó có thể biết mà giúp bạn. Bạn nên ghi ra rồi cùng nhau xử lý.
Thân ^_^

Lioncoeur

chả hiểu cái CUDA này thế nào, chứ mình cũng cài code này, dùng con ATI 3650 xem phim =MPC HT, ko dùng DXVA, thế mà chơi phim GodFather 1 bản Blu-ray 50GB, mà CPU cũng load dưới 15%, hay cái CUDA này còn dùng đc cho ATI nữa nhỉ;))

khi chơi phim này = DXVA thì CPU khoảng 5,6%:-bd

Nếu load bằng CUDA thì cũng cỡ 5,6% thôi

cac bac cho em hoi, em da cai coreAVC va dung CUDA nhung khi xem thi co van de o cho "phu de", cau phu de nao hien len cung nhap nhay 1 luc roi moi dung lai, chuyen sang cau khac cung nhap nhay lien tuc va cu tiep tuc nhu the? ko biet la bi sao nhi? co cach nao khac phuc ko ?

saycaphe

Member

mình cũng là sài bản MPC-HT mới nhất, config như trong topic của bạn nham18 thôi, bỏ hết tất cả các filtter,nói chung ko có gì đặc biệt.Bác nào dùng card ATI thử cài coreAVC này, khi cài cứ để nguyên sử dụng CUDA,xem có kết quả như mình ko

Mình ko biết bạn config như thế nào? Bạn có thể ghi lại cách config của bạn lên đây được ko? Bạn nói như thế mình khó có thể biết mà giúp bạn. Bạn nên ghi ra rồi cùng nhau xử lý.
Thân ^_^

Mình config theo overlay mixer là bèo nhất rồi mà không biết sao vẫn ko chơi nổi. Chỉnh theo cách enhancement như bác nham chỉ thì hình giật lắm, và màn hình lâu lâu nó tắt luôn, nói là vga not responding và nó phải restore lại.
Up lên được 182. để chạy CUDA rồi mà còn ko được nữa, mừng hụt quá :(.
Core AVC 1.95 thì mình config theo NHAM luôn, để auto detect và none hết ráo.
Nhiều bác nói cấu hình máy mình chỉnh enhancement vô tư, vậy mà làm mãi standard còn ko nổi mới đau chứ.

nvngoc1986

Active Member

mình cũng là sài bản MPC-HT mới nhất, config như trong topic của bạn nham18 thôi, bỏ hết tất cả các filtter,nói chung ko có gì đặc biệt.Bác nào dùng card ATI thử cài coreAVC này, khi cài cứ để nguyên sử dụng CUDA,xem có kết quả như mình ko
Tôi dùng HD4670 cho cái HTPC mà phần CUDA nó mờ đi , có bật được đâu .
Nó chỉ dùng cho nVidia thôi !:)>-

kir

Member

Tôi cũng ráng thử với HD4870x2 (dù biết ATI không có hỗ trợ CUDA) => phần CUDA mờ... Không biết bác này chơi card ATI gì mà sử dụng được?? -:?

chipheo83

Tui dùng VGA onboard nVidia 6150 không bị mờ. Card ATI thử rồi, không dùng được CUDA đâu.

toilatoi

zay la card ati ko xai duoc coreavc ha cac bac

Bên trên