Cuộc đối đầu giữa các DSLR Full-frame -Phần 3: Các ảnh chụp thử

Ðề: Cuộc đối đầu giữa các DSLR Full-frame -Phần 3: Các ảnh chụp thử

Canon chụp chân dung màu da lúc nào cũng đẹp hồng hào hơn nikon, nikon chụp có màu xanh thì canon hôk lại thiệt :))

sogoku_vn

Member

So với dòng full-frame của leica M thì sao hả các bác

Sau bài phân tích Cuộc đối đầu giữa các DSLR Full-frame -Phần 2: Khả năng trình diễn mới đây nhận được nhiều sự quan tâm của anh em thì mình xin tiếp tục loạt bài so sánh này nhé. Lần này sẽ chỉ toàn là ảnh chụp của Nikon D800 và Canon EOS 5D Mark III thôi. Ai quan tâm vào thì xem nhé.

Đây là các bức ảnh so sánh

Canon

Kích thước nguyên mẫu

Nikon

Kích thước nguyên mẫu

Ảnh RAW từ Canon

Kích thước nguyên mẫu

Ảnh RAW từ Nikon

Kích thước nguyên mẫu

Cân bằng sáng của Canon

Kích thước nguyên mẫu

Cân bằng sáng của Nikon

Kích thước nguyên mẫu

Cân bằng sáng của Canon

Kích thước nguyên mẫu

Cân bằng sáng của Nikon

Kích thước nguyên mẫu

Thế bạn thích cái nào hơn? 5D Mark III hay D800 nhỉ? :D

Đón xem phần 4: Dải ISO và độ nhiễu

Theo TechRadar

Bác phải tự tay chụp chứ lấy hình ở ngồn khác như mấy tấm trên nhìn màu ảnh Nikon mà muốn nản, nhợt nhạt một cách khó chấp nhận. Bác qua vnphoto xem thử ảnh các bác bên ấy chụp bằng đủ thể loại máy Nikon, có cả D800 nữa màu mè một trời một vực với mấy tấm demo trên đây.

teclast

Bác chủ có dìm hàng nikon rồi. Bác không đưa ra thông số cụ thể cho từng ảnh. Nhất là ảnh cuối, chụp ở hai góc khác nhau nữa chứ :)>-

chickie

Em thấy bài này dìm hàng Nikkon nhiều quá. Em là fan của Nikkon, nó không tệ như thế đâu a.=;

Alabama

Bác chủ có dìm hàng nikon rồi. Bác không đưa ra thông số cụ thể cho từng ảnh. Nhất là ảnh cuối, chụp ở hai góc khác nhau nữa chứ :)>-

Bác chủ chỉ là lấy bài mà dịch thôi, mấy bác đừng đổi thừa nữa.

Như 2 bài trước ca ngợi Nikon nhiều hơn không lẽ là dìm hàng Canon :D

Lên google tìm Nikon D800 sample photo là ra nhiều hình D800 có màu sắc bảo hòa rất đẹp, nguồn bài viết này đúng là dìm hàng Nikon rồi.

lovech

Đây là các bức ảnh so sánh

Canon

Kích thước nguyên mẫu

Chi tiết

Nikon

Kích thước nguyên mẫu

Chi tiết
Ảnh RAW từ Canon

Kích thước nguyên mẫu

Ảnh RAW từ Nikon

Kích thước nguyên mẫu

Cân bằng sáng của Canon

Kích thước nguyên mẫu

Chi tiết máy
Cân bằng sáng của Nikon

Kích thước nguyên mẫu

Cân bằng sáng của Canon

Kích thước nguyên mẫu

Cân bằng sáng của Nikon

Kích thước nguyên mẫu

Thế bạn thích cái nào hơn? 5D Mark III hay D800 nhỉ? :D

Đón xem phần 4: Dải ISO và độ nhiễu

c3nt

Nikon chụp ở style nào vậy ? EV ? làm gì mà chụp tệ như thế ?

leo_d_kenvin

á! Dìm hàng Nikon quá thế >.<

changngoc_vtn

không biết bái viết này có dìm hàng hay không nhưng từ trước tới giờ mình đã thích canon mark3 rồi . hê hê

doc_khach

Active Member

Em thì là fan của Canon nhưng như các bác thấy rồi đó Ca và Ni vẫn đang tồn tại song song với nhau trên thị trường vậy thì chất lượng của nó cũng phải ngang nhau thì mới có một bộ phận người chơi Ni một bộ phận người chơi Ca chứ. Và lúc nào cũng xảy ra tranh cãi giữa 2 bộ phận người dùng sử dụng Ca và Ni. Còn nếu tất cả đều theo bài review trên thì chắc cái tên Nikon đóng cửa sớm rồi =.=! Tất cả là do người chụp thôi. còn nếu nói về màu sắc thì em thấy khoái mấy dòng Sony A hơn. Đây là ngu ý của em, mong các bác chém nhè nhẹ :D
Em có cái pic nghịch hồi đầu chơi ảnh. Chụp bằng Sony A700 + Fix 50 1.7 ( có AF nhưng e quay tay ;)) )

virusnhoc

Đây đúng là sự thật, tuy hơi cay đắng 1 tí :) mình chưa sử dụng qua 5d3 và d800 nhưng 5d2 và d700 mình có dịp dùng qua đều có kết quả thế này :). Còn mấy bác nói xem ảnh vnphoto thì xin thưa đã qua pts thì ko thể so sánh thiết bị dc. đưa e 10D chụp ra ảnh pts xong cũng có thể so sánh với 5d3 file gốc dc.

lhcung

Active Member

mình thì fan của canon :D nói thật máy nào củng ko qua nổi máy photoshop :D chụp file gốc xong rồi zoom 100% lên đi nhìn ko nản mới sợ :D

iluxman

Active Member

Thế bác nghĩ là 24-70L ngon hơn 24-70 Nano à
Mình đang dùng Canon. Và ý kiến của mình sau khi đọc bài này thì cũng như nhiều bạn khác đã phản hồi bài này theo quan điểm chung " dìm hàng Nikon quá".
Mình nói cho bạn biết: cái cách mà bạn comment nó là điển hình của sự khác biệt rất lớn giữa forum của nước ngoài và forum của VN: fan của hãng này thì chê bai, dè bỉu, mạt xác sản phẩm của hãng kia. Rốt cuộc thì đi 1 vòng các diễn đàn của nhiều forum và báo mạng của VN thì người đọc chỉ thấy choản nhau tá lã chứ chả có học hỏi được điều hay gì!

(So sánh sẽ rất khó vì thường là chất lượng ống kính của Nikon thường nổi trội hơn Canon. Ví dụ như 24-70/2.8L thì chả có cửa gì so với 24-70/2.8N. Tương tự đối với 70-200,.8L IS và 70-200/2.8N).

Nikon và Canon là 2 thương hiệu lớn về Camera từ lâu lắm rồi;Cả 2 là đối thủ đáng gờm với nhau ( có bộ sản phẩm giống nhau ) Và cả 2 cùng nhau tồn tại và phát triển theo thời gian, theo chuyển mình của công nghệ: từ film đến số...
Cả 2 hãng điều có lượng người sử dụng đông đảo trên khắp thế giới trãi đều theo các dòng sản phẩm của 2 hãng: từ bình dân đến cao cấp!
Điều đó khỏi nói cũng dư hiểu chất lượng của hãng này so với hãng kia ra sao.
Vì thế nếu chất lượng của Nikon tệ hơn Canon thì thương hiệu của Nikon nếu ko chết thì cũng lay lắt từ lâu rồi. Và ngược lại nếu chất lượng của Canon mà..., thì...

Mặt khác đa phần khi có 1 tấm ảnh đẹp thì ta chỉ khen tấm ảnh đó đẹp chứ thường thì chả có nhiều người lại cất công đi tìm hiểu coi tấm ảnh này dc chụp bằng máy gì + lens gì.

Comment của bạn chỉ mang tính ganh đua ghen ghét trong cái tự ti chứ nó chả có tích sự theo tiêu chí bài post trong forum để mọi người tham khảo.
Tôi tin chắc 1 điều là các cao thủ thật sự trong photoghapy và đang dùng Nikon thì chả bao giờ comment như thế.
Vì vầy tôi đã post: "nói ít tí hay hơn" là vậy.

ax sao màu nikon trắng bệt thấy ớn vậy

dangthang

Member

Nói về máy ảnh thì Canon là hàng đầu không thể hơn trừ Leica

Bên trên