D.I.Y một inwall home network và NAS để chia sẻ cái tài liệu

HTPC Supporter

Ðề: D.I.Y một inwall home network và NAS để chia sẻ cái tài liệu

Theo kiến thức của các hãng AMP, Krone và Clipsal, cũng như thực tế đã tham gia triển khai 1 số Data Center thì trên nền tảng Cat6 muốn đạt tốc độ cao nhất phải:

- Dây cáp Cat 6 chuẩn (Cái này chắc bác chủ có rồi)

- Hạt (socket) Cat 6 chuẩn để gắn trong hộp (Outlet) ( Cái này ko thấy bác chủ show)

- Dao ấn (Tool) chuyên ấn hạt Cat 6 (Ko thấy bác chủ show)

- Dây nhảy (Jumper) Dây nhảy chuẩn Cat6, dùng để đấu từ Outlet đến thiết bị.

Nếu bác ko dùng dây nhảy mà tự bấm dây từ Outlet sang thiết bị thì phải có thêm đầu mạng Cat 6(RJ-45) và kìm bấm chuyên dụng Cat 6. Tuy nhiên chất lượng sẽ không bằng dây nhảy, tốc độ ảnh hưởng đáng kể.

Ko rõ bác dùng NAS gì, nhưng có 1 số cách để tăng tốc độ cho từng NAS được các dân chơi NAS phổ biến trên mạng. Chờ các bài tiếp theo của bác.

HTPC Supporter

Ðề: cần tư vấn nên chọn NAS nào?

Dùng PC thì độ ổn định, độ tin cậy và khả năng sẵn sàng không cao bằng NAS đâu

:)

lethang231

- Dao ấn (Tool) chuyên ấn hạt Cat 6 (Ko thấy bác chủ show)

Bác này ko xem hình kỹ thì phải, xem lại đi nhé.
em nó nè

HTPC Supporter

Gộp chung 1 chủ đề cho bác chủ TOPIC tiện trình bày, các bác tiện theo dõi.

pterpm

Well-Known Member

tiếp theo ...
em có đầy đủ các thứ trừ kềm bấm dây jump mà thôi , em mua cái socket (keystone jack) RJ-45 và punch theo kiểu này không biết có đúng không vì cái vỏ nylon nói một kiếu trong khi đó label trên cái socket lại ghi một kiểu khác, các bác giúp em với thế nào mới là đúng ạ, em lần đầu chơi nên gà lắm hình của nó từ website đây, mặt phải

mặt trái

trong khi bao nylon bọc vỏ và trên website của nó lại ghi khác, em làm theo chỉ dẫn của cái vỏ bọc nylon
scaled.php

mặt trái
scaled.php

mặt phải
scaled.php

và em google thấy trên đó người ta chỉ theo cách này

bác cho em ý kiến em làm thế này có đúng không ?
khi bắt đầu tuốt vỏ calbe ra , trong đó có một lõi nhựa trong suốt để bảo đảm cho các sơi dây nhỏ không bị đứt khi mình luồn dây, các bác nhớ cắt nó đi khi mình punch vô socket
scaled.php

còn đây là đồ nghề em làm, cái máy này dùng lữa cưa đưa qua đưa lại làm rất lẹ, không bị bụi nhiều như khi mình dùng bit router
scaled.php

em làm xong hoàn thành một ổ ở phòng khách và phòng chiếu phim, còn 4 ổ còn lại
scaled.php

HTPC Supporter

tiếp theo ...
em có đầy đủ các thứ trừ kềm bấm dây jump mà thôi , em mua cái socket (keystone jack) RJ-45 và punch theo kiểu này không biết có đúng không vì cái vỏ nylon nói một kiếu trong khi đó label trên cái socket lại ghi một kiểu khác, các bác giúp em với thế nào mới là đúng ạ, em lần đầu chơi nên gà lắm hình của nó từ website đây, mặt phải

mặt trái

trong khi bao nylon bọc vỏ và trên website của nó lại ghi khác, em làm theo chỉ dẫn của cái vỏ bọc nylon
scaled.php

mặt trái
scaled.php

mặt phải
scaled.php

và em google thấy trên đó người ta chỉ theo cách này

bác cho em ý kiến em làm thế này có đúng không ?

Về vấn đề này, mình trả lời bạn như sau

I/Sợi cáp:

Sợi cáp Cat5 và Cat6 đều có 8 sợi cáp, chia làm 4 đôi xoắn vào nhau. Tín hiệu thu và tín hiệu phát phải được đi trên 1 đôi để chống nhiễu

II/ Cách bấm

1/ Lý thuyết

- Với tốc độ 10/100 FastEthernet chỉ cần 2 đôi dây, đôi thứ nhất nằm ở vị trí chân 1,2 và đôi thứ 2 nằm ở chân 3,6 của đầu RJ-45. Về mặt lý thuyết, bạn có thể không cần quan tâm tới màu dây, miễn là 2 đôi dây mà bạn chọn nằm đúng vị trí như trên.

- Với tốc độ 1000 FastEthernet cần cả 4 đôi dây, trong đó đôi thứ nhất nằm ở vị trí chân 1,2 và đôi thứ 2 nằm ở vị trí chân 3,6. Đôi thứ ba nằm ở vị trí chân 4,5 và đôi thứ tư nằm ở vị trí chân 7,8 của đầu RJ-45. Về mặt lý thuyết, bạn có thể không cần quan tâm tới màu dây, miễn là 4 đôi dây mà bạn chọn nằm đúng vị trí như trên.

2/ Thực tế

Trên thực tế ngoài quy định về chân còn phải quy định luôn màu sắc của đôi dây để tránh việc lệch quy định giữa hai đầu
. Do đó người ta mới đưa ra 2 chuẩn A,B như sau

Mã:
[SIZE=1]Chuẩn A

[/SIZE][TABLE="width: 500"]
[TR]
[TD][SIZE=1]Vị trí chân RJ-45[/SIZE][/TD]
[TD][SIZE=1]Màu dây tương ứng[/SIZE][/TD]
[/TR]
[TR]
[TD][SIZE=1]1[/SIZE][/TD]
[TD][SIZE=1]Trắng xanh lá cây[/SIZE][/TD]
[/TR]
[TR]
[TD][SIZE=1]2[/SIZE][/TD]
[TD][SIZE=1]Xanh lá cây[/SIZE][/TD]
[/TR]
[TR]
[TD][SIZE=1]3[/SIZE][/TD]
[TD][SIZE=1]Trắng cam[/SIZE][/TD]
[/TR]
[TR]
[TD][SIZE=1]4[/SIZE][/TD]
[TD][SIZE=1]Xanh lục[/SIZE][/TD]
[/TR]
[TR]
[TD][SIZE=1]5[/SIZE][/TD]
[TD][SIZE=1]Trắng xanh lục[/SIZE][/TD]
[/TR]
[TR]
[TD][SIZE=1]6[/SIZE][/TD]
[TD][SIZE=1]Cam[/SIZE][/TD]
[/TR]
[TR]
[TD][SIZE=1]7[/SIZE][/TD]
[TD][SIZE=1]Trắng nâu[/SIZE][/TD]
[/TR]
[TR]
[TD][SIZE=1]8[/SIZE][/TD]
[TD][SIZE=1]Nâu[/SIZE][/TD]
[/TR]
[/TABLE]
[SIZE=1]
Chuẩn B

[/SIZE][TABLE="width: 500"]
[TR]
[TD][SIZE=1]Vị trí chân RJ-45[/SIZE][/TD]
[TD][SIZE=1]Màu dây tương ứng[/SIZE][/TD]
[/TR]
[TR]
[TD][SIZE=1]1[/SIZE][/TD]
[TD][SIZE=1]Trắng cam[/SIZE][/TD]
[/TR]
[TR]
[TD][SIZE=1]2[/SIZE][/TD]
[TD][SIZE=1]Cam[/SIZE][/TD]
[/TR]
[TR]
[TD][SIZE=1]3[/SIZE][/TD]
[TD][SIZE=1]Trắng xanh lá cây[/SIZE][/TD]
[/TR]
[TR]
[TD][SIZE=1]4[/SIZE][/TD]
[TD][SIZE=1]Xanh lục[/SIZE][/TD]
[/TR]
[TR]
[TD][SIZE=1]5[/SIZE][/TD]
[TD][SIZE=1]Trắng xanh lục[/SIZE][/TD]
[/TR]
[TR]
[TD][SIZE=1]6[/SIZE][/TD]
[TD][SIZE=1]Xanh lá cây[/SIZE][/TD]
[/TR]
[TR]
[TD][SIZE=1]7[/SIZE][/TD]
[TD][SIZE=1]Trắng nâu[/SIZE][/TD]
[/TR]
[TR]
[TD][SIZE=1]8[/SIZE][/TD]
[TD][SIZE=1]Nâu[/SIZE][/TD]
[/TR]
[/TABLE]

Bạn có thể thấy là các vị trí 1,2 và 3,6 có sự tráo đổi giữa 2 chuẩn còn vị trí 5,6 và 7,8 không có sự thay đổi

Do đó khi bạn bấm hạt mạng (socket) bằng dao ấn hạt (punch tool) bạn chỉ cần quan tâm tới vị trí quy định ghi trên hạt hoặc trên túi nilon chứa hạt (Trong trường hợp của bạn, mình thấy nó ghi rõ) ko cần phải tra google vì mỗi loại hạt của các hãng khác nhau (AMP, Krone) sẽ có chân 1,2 hay 3,4 ở các vị trí khác nhau

Nếu bạn định bấm chuẩn A thì đặt sợi cáp trắng xanh lá cây vào vị trí 1 quy định trên hạt, xanh lá cây vào vị trí 2 quy định trên hạt, trắng cam vào vị trí 3 quy định trên hạt, cam vào vị trí 6 quy định trên hạt. Còn lại trắng xanh lục vào vị trí 4, xanh lục vị trí 5, nâu vào vị trí 6 và nâu vào vị trí 8 quy định trên hạt
Tương tự với chuẩn B. ngược lại như bảng màu trên

Lưu ý:

Nếu 1 đầu hạt đã bấm chuẩn B thì đầu còn lại cũng phải bấm như vậy. Tương tự với chuẩn A
Để đạt được tốc độ Gigabit 1000Mbs thì 2 đôi cáp trắng xanh lục/ xanh lục và trắng nâu/nâu cũng phải chuẩn
Dây nhẩy (Được nhà sản xuất bấm sẵn) từ Outlet tới thiết bị ko cần phải theo chuẩn A, hoặc B
THEO HÌNH THÌ BẠN ĐANG BẤM THEO CHUẨN A VÀ ĐÃ BẤM ĐÚNG THEO QUY ĐỊNH TRÊN HẠT

Chỉnh sửa lần cuối:

xiangyinanh

Ðề: xin các bác tư vấn mua NAS để sử dụng trong nhà

có loại HDD BOX mà có cả cổng LAN hả pác, pác có thể giới thiệu cho mình biết chỗ nào bán ko, loại có cổng LAN gigabit thì càng tốt pác à, em xem phim FullHD mà xem LAN 100 thì hơi cà giật:D

:)) WD booklive :)) chỉ có cổng LAN 1GB, không có Usb port :)) kèm theo os là debian chạy mượt mà với LAN 100 khi play cùng với wd tv live :)) / trong một số trường hợp file hd có dung lượng <10gb vẫn play mượt mà.

pterpm

Well-Known Member

em đã làm xong được 2 đầu ra cho phòng phim và phòng khách, đầu bên kia dây từ phòng khách, phim em sẽ nối tất cả vô một chỗ đó là dưới gầm bàn học của nhà hầm, trước hết em dùng dao cắt từ tường thạch cao ra với độ rộng là hai ổ cắm ghép lại(double gang) nơi sẽ tập trung 6 ổ cắm từ 6 phòng,
Em dùng cái bracket này( vì là điện thế thấp ( low voltage ) nên dùng cái này là được, ở dưới các bác để ý có 2 cái chân, khi mình vặn vít nó sẽ bung ra và giữ chặt cái bracket này lại

tiếp đến bỏ vô tường và vặn vít lại
scaled.php

em nối theo channel B bác ạ, cái này em coi trên youtube thấy đại đa số cũng làm theo chuẩn này, là chỉ đỗi cặp cam-trắng, cam lên đầu thôi. Em hỏi ông cậu, ông đã chạy network giống em trong nhà, nói thường thì dây cable thường theo chuẩn này, nên em làm theo thôi
Bỏ dây lên trên socket để chuẩn bị cho bấm xuống

dùng đồ bấm , bấm sát xuống để lưỡi dao bên trong socket cắt đứt lớp vỏ bọc dây để có thế tiếp giáp với socket

Mark từng ổ socket để dễ nhớ

scaled.php

đầu bên kia em bỏ các socket vô được 2 cái

scaled.php

Hoàn thành đươc 2 phòng end to end
Tiếp đến là phòng ngủ , cái này mới khó, ví là tầng bên trên nên phải khoan lỗ qua trần để xuống dưới hầm, vì tấm la phông che lại nên không biết có cái đà bằng sắt bề ngang gần gang tay , mà mũi khoan chỉ để khoan lỗ thế là tèo bố nó cái lưỡi khoan tốn hết $50 . Các bác nào biết mài lưỡi khoan khônng , chỉ cho em với, em cũng có máy mài lưỡi khoan nhưng cái này nó khác với mũi thường nên chắc phải dùng dũa , dũa lại vậy
phòng ngũ nơi để cái máy

dọn qua bên , chỗ này sẽ cắt lỗ để khoan

em dùng mũi khoan chọc qua cái lỗ đã cắt, dùng tool của nó bẻ thẳng lại và khoan, khuyên nên dùng bằng máy khoan điện , máy cầm tay không đủ mạnh

còn đây là kềm bấm đầu dây jumper và đầu dây jumper

pterpm

Well-Known Member

sau khi luồn dây, khó là ở các hốc nhà, khó luồn dây vô nên em dùng cây đẩy móc và kéo nó qua, nhưng có điều có một số dây chạy lại bị gác lên dây điện như vậy , không biết có ảnh hưởng về đường chuyền hay bị nhiễu không các bác nhỉ
em chạy dây và bắt chắc lại trên thành gỗ để gọn gàng bằng các chốt nhỏ có đinh kèm sẵn
scaled.php

chạy dây qua các crawl space, dùng cây kéo và đẩy
scaled.php

scaled.php

[IMGhttp://desmond.imageshack.us/Himg140/scaled.php?server=140&filename=img2460p.jpg&res=landing[/IMG]
scaled.php

scaled.php

và kết quả cuối cùng em đã hoàn thành chạy dây trong tường cho 5 phòng , phòng bếp không làm vì chỉ ngồi ăn chẳng coi phim bao giờ. Em tập trung vào một chỗ ở dưới tầng hầm,
scaled.php

scaled.php

scaled.php

Sau đó em dùng đồ đo này để test lại các socket và cái outlet , dùng đồ đo này, mượn của ông cậu,
Đồ test này có thể gỡ ra thành 2 phần, một phần cắm vào dây ethernet của một socket, còn phần còn lại có thể cắm vô ổ cắm bên kía để tets. Có thể dùng test xem coi mình có bấm dây jumper có đúng hay không
scaled.php

Hôm qua em dùng hơn nửa ngày để bấm dây jumper , bị hư hết 40 lần, cuối cùng chỉ có được 2 sợi. Tức quá hỏi tụi nhân viên của monoprice mới té ngửa ra mình oder sai đồ, em dùng dây transded cable mà lại mua cái của solid cable .Mỗi lần bấm là cứ bị hư sợi dây số 1 không ăn điện, làm còng hết cả lưng mà không được, cái này khó chơi quá
Các bác nào rành về bấm dây chỉ dẫn cho em cái
P.S các bác tư vấn hộ em xem cái NAS nào được không bác
theo các bác em dùng con này được không
Amazon.com: Buffalo Technology LinkStation Pro Quad 8 TB (4 x 2 TB) RAID Network Attached Storage LS-QV8.0TL/R5 (Black): Electronics

sunnydtld

Well-Known Member

Pak thử ngâm cứu em HP này xem sao, giá ở US thì mình không rành lắm, còn Australia thì khoảng $260 AUD, 4 HDD, có thể mod thêm được 1 cái nữa là 5. Xài Window Home Server 2011. Pak cần sách chỉ xài WHS 2011 thì pm (english). Mình cũng đang tính rãnh mua em này về vọc.

HTPC Supporter

Pak thử ngâm cứu em HP này xem sao, giá ở US thì mình không rành lắm, còn Australia thì khoảng $260 AUD, 4 HDD, có thể mod thêm được 1 cái nữa là 5. Xài Window Home Server 2011. Pak cần sách chỉ xài WHS 2011 thì pm (english). Mình cũng đang tính rãnh mua em này về vọc.

HĐH Windows nói chung ko tối ưu cho việc sử dụng NAS bằng các HĐH Linux, Linux nhúng

pterpm

Well-Known Member

thế là sao hả các bác, cho em ý kiến cái, em làm xong rồi chỉ đợi NAS và router là dùng thôi, còn việc bấm dây jumper nữa. Các bác nào biết bấm dây chia sẻ cách bấm cho em với, em làm cứ bị lỗi hoài, hết dây số 1 đến dây số 5,6 bị lỗi. Khó nhằn cái này quá
Cám ơn các bác rất nhiều
Các bác xem giùm em con này được không vậy
http://www.ebay.com/itm/Buffalo-LS-QVL-E-4Bays-LinkStation-Pro-QUAD-NAS-/221016637563?pt=US_Home_Network_Storage_NAS_&hash=item33759e407b
hay con này được vậy các bác
http://www.ebay.com/itm/Buffalo-Technology-LinkStation-Pro-Quad-12TB-NAS-/190676796853?pt=US_External_Hard_Disk_Drives&hash=item2c653905b5
còn router em dùng con này
http://www.newegg.com/Product/Product.aspx?SID=RswcdqRGEeGmjmpDFXlv0Q1e7f5&AID=10440897&PID=1225267&Item=N82E16833124419&nm_mc=AFC-C8Junction&cm_mmc=AFC-C8Junction-_-cables-_-na-_-na
hay con này
http://www.newegg.com/Product/Product.aspx?Item=N82E16833124459

Chỉnh sửa lần cuối:

HTPC Supporter

thế là sao hả các bác, cho em ý kiến cái, em làm xong rồi chỉ đợi NAS và router là dùng thôi, còn việc bấm dây jumper nữa. Các bác nào biết bấm dây chia sẻ cách bấm cho em với, em làm cứ bị lỗi hoài, hết dây số 1 đến dây số 5,6 bị lỗi. Khó nhằn cái này quá
Cám ơn các bác rất nhiều
Các bác xem giùm em con này được không vậy
http://www.ebay.com/itm/Buffalo-LS-QVL-E-4Bays-LinkStation-Pro-QUAD-NAS-/221016637563?pt=US_Home_Network_Storage_NAS_&hash=item33759e407b
hay con này được vậy các bác
http://www.ebay.com/itm/Buffalo-Technology-LinkStation-Pro-Quad-12TB-NAS-/190676796853?pt=US_External_Hard_Disk_Drives&hash=item2c653905b5
còn router em dùng con này
Newegg.com - Refurbished: Linksys E3000-RM 802.11a/b/g/n 2.4/5GHz Dual Band Gigabit Wireless Router
hay con này
Newegg.com - Linksys EA4500 App Enabled N900 Dual-Band Wireless Router with Gigabit and USB

- Dây nhảy (Jumper) Cat6 tốt nhất tự đi mua loại làm sẵn cho chuẩn. Bấm làm gì hả bạn, riêng đồ Cat6 dùng tay bấm ko chuẩn như máy đâu. Nhớ mua loại có nhãn hoặc mua nhãn rời về gắn vào

- Nas thì Link đầu của bạn là chưa có ổ cứng, nếu bạn có 4 ổ cứng rồi thì OK mua nó. Còn không bạn mua Link sau thì có đủ cả 4 ổ cứng

Ngoài Link Station Quad thì còn có Synology, hỗ trợ tới 8 ổ. Nhưng giá box không chưa có ổ cứng đã khá đắt rồi

Router bạn chọn, về phần wireless thì OK vì là dual band N, nhưng phần cổng ethernet đi kèm thì chưa được ngon lắm. Đồ router, mình vẫn tín nhiệm dòng Buffalo chuyên trị chia sẻ phim HD qua Wifi N

Ví dụ những dòng Model này

[h=3]WZR-AG300NH[/h]
[h=3]WAPM-APG300N[/h]
[h=3]WZR-HP-AG300H[/h]

giuadongdoimiusinh

Well-Known Member

- Dây nhảy (Jumper) Cat6 tốt nhất tự đi mua loại làm sẵn cho chuẩn. Bấm làm gì hả bạn, riêng đồ Cat6 dùng tay bấm ko chuẩn như máy đâu. Nhớ mua loại có nhãn hoặc mua nhãn rời về gắn vào

- Nas thì Link đầu của bạn là chưa có ổ cứng, nếu bạn có 4 ổ cứng rồi thì OK mua nó. Còn không bạn mua Link sau thì có đủ cả 4 ổ cứng

Ngoài Link Station Quad thì còn có Synology, hỗ trợ tới 8 ổ. Nhưng giá box không chưa có ổ cứng đã khá đắt rồi

Router bạn chọn, về phần wireless thì OK vì là dual band N, nhưng phần cổng ethernet đi kèm thì chưa được ngon lắm. Đồ router, mình vẫn tín nhiệm dòng Buffalo chuyên trị chia sẻ phim HD qua Wifi N

Ví dụ những dòng Model này

WZR-AG300NH

WAPM-APG300N

WZR-HP-AG300H
Em đồng ý với bác =D>

pterpm

Well-Known Member

em lên amazon.com thấy người ta chê con Link Station này quá, dễ hư bất tử với Customer Support tệ quá, em mà gọi là em chửi lung tung lên ấy chứ, dễ bị lên máu lắm. Các bác biết loại nào xài bền một chút không các bác
thế còn con này thì sao các bác
http://www.amazon.com/Synology-Plug-n-Use-Expansion-Attached-DX510/dp/B003DTLXKG/ref=sr_1_12?s=electronics&ie=UTF8&qid=1337984865&sr=1-12
Hay cái này đang onsale đây các bác
http://www.newegg.com/Product/Product.aspx?SID=FgLMuKa_EeGuvUbtKdxlyg1e7f5&AID=10440897&PID=1225267&nm_mc=AFC-C8Junction&cm_mmc=AFC-C8Junction-_-cables-_-na-_-na&Item=N82E16822155010

Chỉnh sửa lần cuối:

HTPC Supporter

em lên amazon.com thấy người ta chê con Link Station này quá, dễ hư bất tử với Customer Support tệ quá, em mà gọi là em chửi lung tung lên ấy chứ, dễ bị lên máu lắm. Các bác biết loại nào xài bền một chút không các bác
thế còn con này thì sao các bác
http://www.amazon.com/Synology-Plug...?s=electronics&ie=UTF8&qid=1337984865&sr=1-12
Hay cái này đang onsale đây các bác
Newegg.com - D-Link DNS-343 Diskless System 4-Bay Network Storage Enclosure

Nas Synology thì ngon rồi. Mỗi tội hơi đắt thôi bạn à. Có ĐK thì làm hẳn cái 8 bay ấy

Còn D-Link mình nghĩ ko phải là một thương hiệu được người dùng lựa chọn về NAS

pterpm

Well-Known Member

các bác ơi, cho em hỏi chút được không . Em theo lời bác kiếm con router buffalo WZR-HP-AG300H trên ebay về dùng thử. Chưa thử qua dây cable nhưng em thử dùng tream air play qua ipad 3 em mới vừa jailbreak 5.1.1 xong. Em dùng thử cả 2 kênh, và dùng 2 CT trên ipad để thử. Airplay, giao điện đẹp, có hiện thị các video clips , giọng hát và hình ảnh đi khớp-Nhưng mà cứ bị giựt hình, play một chút rồi lại đứng, sau đó play tiếp. Sau đó em dùng Buzz player để thử: kết quả là tream lẹ hơn Airplay nhưng tiếng và hình không khớp, hình đi trước, tiếng theo sau. Em dùng các clips download trên 4rum với độ phân giải là 1080 hay kém chút. Các bác cho e hỏi thế thì vấn đề ở đâu vậy, do Buffalo airplay không được hay do cái ipad của em wifi nó lởm hay sao các bác, em mặc dù đã di chuyển tới sát cái router mà cũng rứa, chất lượng không khá hơn chút nào
Mong các bác giúp em với
Cám ơn các bác rất nhiều

HTPC Supporter

Re: Ðề: D.I.Y một inwall home network và NAS để chia sẻ cái tài liệu

Xài QNAP đi bạn

Hôm trước trên ebay mình thấy bán QNAP 6-bay $800 suýt nữa thì mua. Sau đó nghĩ lại, mình tự build một cái luôn, giá cả tương đương mà được những 12 bay:

Chi tiết: PC NAS nhiều ổ cứng (>4) - HDVNBits Forum

Mình đã đọc bài viết như bạn. Thực ra trào lưu chơi PC NAS với 12, thậm chí 16 ổ cứng đã có từ 2 năm trở lại đây trên HDVN. Các bạn mình sau 1 thời gian chơi đều phải quay về dùng NAS chuyên dụng. Vì NAS chuyên dụng bền bỉ, ổn định, sẵn sàng và không cần quá nhiều kiến thức về IT trong quá trình vận hành sử dụng, xử lý lỗi...vv. Nói chung là NAS chuyên nghiệp và đáng tiền hơn rất rất nhiều so với PC luôn.

Với điều kiện ở Việt Nam. Thời tiết, độ ẩm, điện đóm. chất lượng linh kiện thì chơi PC NAS cứ vài hôm lại lỗi, rất mất thời gian để xử lý, chơi luôn NAS chuyên nghiệp cho nhanh.

Bên trên