Dàn âm thanh có cần phải mắc tiền ?

Đương nhiên là tiền nào của đó nhưng bạn cần phải lựa chọn thông minh để đạt tỷ số hiệu quả nghe nhạc/tiền chi ra là tốt nhất.
Bài viết này có thể mang một số ý chủ quan nhưng mổi người đều có quan điêm riêng của mình phải không các bác !
Để nghe hay, chúng ta cần phải có các yếu tố chính sau :
1- Nguồn âm thanh đầu vào : Dù dàn âm thanh của bạn có hiend cở nào đi nữa mà nguồn nhạc bạn nghe đầy nhiễu, méo tiếng... thì cũng chẳng muốn nghe. Do đó hãy cố tìm nguồn âm thanh đầu vào hay nhất và rẻ nhất như mượn hay tìm trên mạng internet..!
2- Đầu phát : như đĩa than, tape, casset, CD, DVD, PMP, MP3, PC, laptop điện thoại...! Chuyển nguồn âm từ các định dạng khác nhau ra tín hiệu âm tần công suất nhỏ. Có thể các bác dùng đồ hiend phật ý chứ với công nghệ hiện nay cái MP3 loại trung bình của Trung quốc giá 350.000 Vnđ vẫn cho âm thanh hay hơn dàn đĩa than 3.500.000 Vnđ
3- Amplifier : Giữ nhiệm vụ khuếch đại tín hiệu âm tần nhỏ thành lớn cung cấp cho loa. Tùy theo nhu cầu mà chọn amplifier có số kênh, công suất, trở kháng ra phù hợp. Về lý thuyết amplifier tốt là phải có dãy tần số hoạt động hết dãy âm tai người nghe được ( 20Hz-20.000Hz), đáp tuyến tần số phải tuyến tính trong dãy tần và công suất làm việc, ít méo hài, ít tạp âm bản thân... Các amplifier thời kỷ thuật số này còn đãm nhận luôn vai trò giải mã cho hệ thống âm thanh vòm (DTS), D-A convert...! Từ lý thuyết ta thấy nếu các amplifier thật sự tốt như lý thuyết thì không có amplifier nào cho âm thanh hay hơn amplifier khác cả ! Tuy nhiên do tính phi tuyến của từng amplifier, cùng nguồn đầu vào và tải nhưng tín hiệu ra khác nhau nên mới có người khen chê khác nhau ! Các amplifier bình dân đang có bán trên thị trường giá từ 500.000 đến 2.000.000 Vnđ đều có thể dùng tốt nếu bạn kiểm tra và thử kỷ càng trước khi mua !
4- Loa : Đây là thành phần quyết định nhiều nhất đến chất lượng của toàn hệ thống, Mổi thùng loa gồm từ một đến nhiều loa (có thể đến vài chục loa con) tùy theo thiết kế. Về mặt phân loại có rất nhiều cách tạm chia :
A.Theo tính chất cộng hưởng âm thanh :
1. Thùng loa kín
2. Thùng loa hở
3. Thùng loa phản xạ
4. Thùng loa bán hở
B. Theo kích thước, hình dáng :
1. Loa cột, loa thùng
2. Loa bookshell
3. Loa trình diển.
C. Theo đường tiếng :
1. Loa 1 đường tiếng : Chỉ dùng 1 loa toàn dãy
2. Loa 2 đường tiếng : Dùng 2 kênh loa nhờ mạch phân tầng,một phát âm trầm, một phát âm cao. Có loại mạch phân tầng gắn trong thùng loa, Có loại chia tầng ngoài và dùng 2 kênh amplifier mổi kênh nối vào loa tương ứng.
3. Loa 3 đường tiếng : Dùng 3 loa : trầm, trung, cao.
Ngoài ra ít thông dụng hơn còn có loại 4,5 đường tiếng !
5- Dây kết nối :
(Các phần này sẽ bổ sung sau )

Chỉnh sửa lần cuối:

Thế Anh

Ðề: Dàn âm thanh có cần phải mắc tiền ?

Cứ tìm hiểu tiếp đi rồi hẵng viet những bài mang tính tổng quát như thế này

duongbaba

Active Member

Có tiền cỡ nào thì chơi cỡ đó. Chủ đề này có vẻ không ổn nhỉ?

Có thể các bác dùng đồ hiend phật ý chứ với công nghệ hiện nay cái MP3 loại trung bình của Trung quốc giá 350.000 Vnđ vẫn cho âm thanh hay hơn dàn đĩa than 3.500.000 Vnđ

Bác nói thế thì em chịu rồi :))
:-j

truonghd

Well-Known Member

cái này giống nói chung chung quá, nói vậy mà cũng nói đuợc,

maivietha

Member

2- Đầu phát : như đĩa than, tape, casset, CD, DVD, PMP, MP3, PC, laptop điện thoại...! Chuyển nguồn âm từ các định dạng khác nhau ra tín hiệu âm tần công suất nhỏ. Có thể các bác dùng đồ hiend phật ý chứ với công nghệ hiện nay cái MP3 loại trung bình của Trung quốc giá 350.000 Vnđ vẫn cho âm thanh hay hơn dàn đĩa than 3.500.000 Vnđ

Em không chơi đồ Hi-end, nhưng em không đồng ý với bác về khoản nhận định này, có vẻ hơi khiên cưỡng :) nhưng nếu bác nói là mấy cái mp3 player dùng chơi cho nhạc mạnh toàn bass u uh, vỡ cả tim thì em nhất trí

manhthang

Huyền Thoại

Em không chơi đồ Hi-end, nhưng em không đồng ý với bác về khoản nhận định này, có vẻ hơi khiên cưỡng :) nhưng nếu bác nói là mấy cái mp3 player dùng chơi cho nhạc mạnh toàn bass u uh, vỡ cả tim thì em nhất trí

Nói cho công bằng thì MP3 Player của TQ VS với điện thoại Nokia đã ăn cám rồi (chưa thèm dùng đến SonyEricson nhé :D), so với Ipod, Zune, Zen, Walkman thì chưa đến tuổi chứ đừng nói đến LP.

phuong210876

Tiền nào của ấy chủ thớt ợ
ở đời ai cũng thích Ngon - Bổ - Rẻ nhưng sự thật thì làm gì có đã Ngon còn bổ lại rẻ hả trời.
thành phần gà luộc chuột bạch k tính đến nhé
Topic này close được rùi

truongnhanpn

Có thể các bác dùng đồ hiend phật ý chứ với công nghệ hiện nay cái MP3 loại trung bình của Trung quốc giá 350.000 Vnđ vẫn cho âm thanh hay hơn dàn đĩa than 3.500.000 Vnđ

Vote cho bác chủ thớt về cái khoản... liều. :D

Đọc để xem suy nghĩ của từng ng.Càng đọc càng thấy "LIỀU".Nhận xét thì chung chung.Tìm hiểu kĩ trước khi viết bài đê bạn

phuong210876

Đọc để xem suy nghĩ của từng ng.Càng đọc càng thấy "LIỀU".Nhận xét thì chung chung.Tìm hiểu kĩ trước khi viết bài đê bạn

Bó chiếu ông này. Không phải LIều đâu mà là k biết gì "chửi thoải mái đi"

Nói cho nhanh thôi chứ cái TOPIC này lãng nhách. Nếu mà để phân tích về cái hay thì cả quyển thậm trí còn mấy tập.

Phim Nhưng người độc thân vui vẻ đã dài mà còn chán. May đạo diễn có tý khôn khôn không kéo dài tiếp

manhthang

Huyền Thoại

Tiền nào của ấy chủ thớt ợ
ở đời ai cũng thích Ngon - Bổ - Rẻ nhưng sự thật thì làm gì có đã Ngon còn bổ lại rẻ hả trời.
thành phần gà luộc chuột bạch k tính đến nhé
Topic này close được rùi

Có đấy bác ạ, ngon bổ rẻ nhất khi đi chơi bây giờ đã có ... nước mía :D

haipvg

Well-Known Member

Không có khái niệm ngon bổ rẻ, mà theo mình thì đúng nhất là tốt nhất trong tầm tiền. Với 1 số tiền theo khả năng của mình thì có được cái tốt nhất.

phuong210876

Không có khái niệm ngon bổ rẻ, mà theo mình thì đúng nhất là tốt nhất trong tầm tiền. Với 1 số tiền theo khả năng của mình thì có được cái tốt nhất.
Câu này nghe mãi phát chán rồi nhưng mà lại là đúng mới đểu chứ

Bên trên