Dàn HTPC Shuttle

fatfatfat

Case Shuttle D'VO
CPU Core2Duo E6550 2,66 GHz
Ram 2GB bus 800
HDD x 2 = 2TB

LCD Phillips 37'' FullHD 1080
JBL ESC Xite 5.1
Logitech Dinovo Mini

FreeAgent Extreme 1.5TB
Icydock 1.5TB
Smartdrive 1.5TB
Carvary 2 TB
5 x HDD
Tổng dung lượng > 13 TB

Xem phim nghe nhac ok, giá thành vừa phải.
Chủ yếu lưu trữ phim là chính :p (HD , Phim bộ HK, USA ...)

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

locnp

Well-Known Member
Ðề: Dàn HTPC Shuttle

Bác có cái kệ đặt ổ cứng đẹp nhỉ, mua đâu vậy bác?

fatfatfat

Giải pháp HDD Stand rất kinh tế nha các bạn, dùng cái này

mình mua của 1 bạn trên diễn dàn HD này.

Có người hỏi mình nếu kê ổ cứng vậy thì khi dùng thế nào ?
Dùng cái này nha các bạn
http://www.cooldrives.com/index.php/mimiandstsah.html

Vậy là giải quyết được vấn đề storage nhé, khỏi NAS, Raid ...

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Chơi kiểu này chỉ béo mấy ông bán ổ cứng thui.
Phát biểu này chuẩn quá :x

Ngày nào cũng ăn cơm kiểu này chỉ béo mấy ông nông dân (*)

Cái thứ mà dân HD luôn đói khát là HDD, em cũng vậy, ko biết bao nhiêu cho vừa.

toannh

Bác đầu tư nhiều HDD thế nhỉ (khủng) (bác thử hình dung 10 năm trước ổ cứng chỉ có 200MB), trong khi còn thiếu nhiều thứ khác (phần âm thanh chẳng hạn, hoặc HD và Bluray Player...)

Như mình chỉ có tất cả 2TB, 500GB nhạc lossless còn lại 1.5TB phim, kể là thiếu nhưng thực sự những phim không có gì đặc sắc xem qua xóa liền cho đỡ tốn HDD. Những phim TrueHD dung lượng cực lớn 50GB/phim lận không thể kham nổi, và các bác thử tính giá thành lưu trữ phim đấy có thể còn cao hơn cả đĩa Bluray (tạm tính 2000đ/GB, 50GB hết đứt 100k rùi, lại risk vi rút, tuổi thọ HDD thấp hơn nhiều so với Bluray...)!

Cho nên nếu dự tính đầu tư tiếp Bluray (chắc chỉ sang năm thì đĩa Bluray 100k nhan nhản mà thôi), thì không nên đầu tư quá nhiều HDD sưu tầm phim nhạc nếu bác làm shop thôi.

Chúc vui.

quanghaiphong

Well-Known Member

100k thì để được một năm là đĩa hư,vứt đi như mấy loại đĩa 5k ngày xưa ấy mà

fatfatfat

Thực tế ko biết các bác dùng HDD như thế nào chứ mình xài những ổ HDD 120GB từ năm 2003 tới nay vẫn ok chưa bị hỏng hóc gì cả, ngay cả những ổ sắp hỏng mình đều hoàn tòan có thể backup và thay thế trước khi nó toi.
Mình nghĩ xác suất hỏng của DVD, Bluray cao hơn HDD đấy chứ, vấn đề bác bảo quản HDD như thế nào thôi.
Chúc vui :)

quanghaiphong

Well-Known Member

-Giai pháp cao nhất vẫn là HDD nha bác-em cứ dùng khoảng 2 năm,back up sang 1 cái ổ khác,sau đó đập chết rồi bao hành lấy cái mới:D:D

hdmy

-Giai pháp cao nhất vẫn là HDD nha bác-em cứ dùng khoảng 2 năm,back up sang 1 cái ổ khác,sau đó đập chết rồi bao hành lấy cái mới:D:D

Bác nói wá chuẩn, em đang chuẩn bị "đập chết" một con rồi đem đi bảo hành đây.
Đang lo không biết chúng nó có bảo hành không đây:)):))

quanghaiphong

Well-Known Member

Bác nói wá chuẩn, em đang chuẩn bị "đập chết" một con rồi đem đi bảo hành đây.
Đang lo không biết chúng nó có bảo hành không đây:)):))

em được 1 chú WD 500gb mới tinh,đặt trong 1 cái thùng xốp to tổ bố mà có 1 chú HDD.Phải nói là các hãng tư bản làm ăn rất có trách nhiệm và chuyên nghiệp

htvicky

Member

toannh

Thực tế ko biết các bác dùng HDD như thế nào chứ mình xài những ổ HDD 120GB từ năm 2003 tới nay vẫn ok chưa bị hỏng hóc gì cả, ngay cả những ổ sắp hỏng mình đều hoàn tòan có thể backup và thay thế trước khi nó toi.
Mình nghĩ xác suất hỏng của DVD, Bluray cao hơn HDD đấy chứ, vấn đề bác bảo quản HDD như thế nào thôi.
Chúc vui :)

Bluray tốt hơn HDD chứ bác. Kiểu như đĩa CD bác bảo quản tốt chả dùng được vài chục năm. HDD ưu điểm chính là sử dụng linh hoạt copy dễ dàng.

Ý mình không chỉ nói chuyện hỏng hóc thiết bị bản thân phần cứng HDD, mà cả phần mềm (các file phim, nhạc..) dữ liệu trong đó.

Có lần HDD của mình bị lỗi MFT corrupted, lướt web nháo nhào tìm soft về xử lý, sau mấy ngày mới cứu vãn được phần lớn data ra.

Mất dữ liệu phim hay nhạc thì không quan trọng lắm, nhưng mà mất công sức sưu tầm, tổng hợp rồi lại lục tìm download lại, rất mất thời gian công sức (bác tưởng tượng gói MegaYou download 1TB hết bao lâu) mà không phải lúc nào cũng có trên web vì có cái mình tự rip. HDD dung lượng lớn cũng dễ bị lỗi MFT lắm.

Bên cạnh bổ sung thêm HDD vừa phải "đủ dùng", mình sẽ quan tâm theo hướng Bluray sẽ đầu tư khi phim sẵn có và giá hợp lý hơn.

calcifer

Active Member

Bluray tốt hơn HDD chứ bác. Kiểu như đĩa CD bác bảo quản tốt chả dùng được vài chục năm. HDD ưu điểm chính là sử dụng linh hoạt copy dễ dàng.

Ý mình không chỉ nói chuyện hỏng hóc thiết bị bản thân phần cứng HDD, mà cả phần mềm (các file phim, nhạc..) dữ liệu trong đó.

Có lần HDD của mình bị lỗi MFT corrupted, lướt web nháo nhào tìm soft về xử lý, sau mấy ngày mới cứu vãn được phần lớn data ra.

Mất dữ liệu phim hay nhạc thì không quan trọng lắm, nhưng mà mất công sức sưu tầm, tổng hợp rồi lại lục tìm download lại, rất mất thời gian công sức (bác tưởng tượng gói MegaYou download 1TB hết bao lâu) mà không phải lúc nào cũng có trên web vì có cái mình tự rip. HDD dung lượng lớn cũng dễ bị lỗi MFT lắm.

Bên cạnh bổ sung thêm HDD vừa phải "đủ dùng", mình sẽ quan tâm theo hướng Bluray sẽ đầu tư khi phim sẵn có và giá hợp lý hơn.

mình cũng nghĩ sưu tập bằng đĩa quang sẽ tốt hơn, chỉ dở là chi phí sẽ cao hơn lưu HDD thôi:

1. dữ liệu trong HDD, dù gì cũng có thể ghì đè / xóa / hỏng hóc ngoài ý muốn
2. (nếu có điều kiện) sưu tập đĩa quang + hộp + cover + blap blap sẽ có giá trị hơn, bản thân chủ nhân sưu tập cũng nâng niu hơn -> bảo quản tốt hơn

có 1 nhược điểm mà mình gặp phải: đĩa thì hay bị bạn bè tới mượn, mượn rồi khuân luôn, hix...

Chỉnh sửa lần cuối:

Bác đúng là tay chơi thứ thiệt,HDD em nhìn mà thèm.Bác có thể thêm vài bức ảnh nũa để thêm chi tiết hơn được không ạ.Em cũng đang dùng cái ICY DOCK giờ đang muốn mua thêm HDD mà không biết phải làm ntn nhờ bác mà em biết đến cái Adapter for all.Cảm ơn bác nhiều nhân tiện bác cho em hỏi bác mua ở đâu và bn $ thế ạ

Chỉnh sửa lần cuối:

fatfatfat

Bác đúng là tay chơi thứ thiệt,HDD em nhìn mà thèm.Bác có thể thêm vài bức ảnh nũa để thêm chi tiết hơn được không ạ.Em cũng đang dùng cái ICY DOCK giờ đang muốn mua thêm HDD mà không biết phải làm ntn nhờ bác mà em biết đến cái Adapter for all.Cảm ơn bác nhiều nhân tiện bác cho em hỏi bác mua ở đâu và bn $ thế ạ

Ok để hôm nào rảnh sẽ chụp thêm vài tấm ảnh chi tiết hơn.
Nếu bác dự định sắm thêm HDD thì phải hoạch định trước nhu cầu,
nếu chỉ giới hạn khỏan 4 ổ trở lại thì bác sắm thêm ICY DOCK 4 bays là đẹp, còn nếu giới hạn chưa biết thì chơi HDD Stand như mình cho kinh tế , muốn lắp nhiu HDD cũng được.
Cái Universal Sata Drive Adapter mình gửi người thân mua bên Mỹ xách về giá khoảng 35$ đó , cái adapter này chỉ giúp mình cắm vào HDD cho tiện thôi nếu miễn cưỡng ko có xài hàng chế cũng được.
Nguyên liệu là bác mua dây 1 đầu Sata L và 1 đầu là E-Sata kèm theo 1 adapter nguồn 12v cho HDD là bác cắm vào cũng được (nhìn hơi xấu hehe).
Chúc bác thành công nhé.

billtruc

Member

e mà như bác chủ thớt, mua mỗi em HDD 1 cái box buffalo NAS (linkstation), HDD vừa quạt mát vừa không bị ẩm, xài NAS có nhìu cái tiện, phòng khác chỉ cần cắm dây LAN vào HD_player là xem ngon lành, thiết lập mỗi con chứa 1 chủ đề, cái nào ko coi thì tắt, cuối tháng cũng tiết kiệm điện khá nhìu.

Bên trên