Dàn karaoke mẫu của thành viên

gtdu1973

Ðề: Dàn karaoke mẫu của thành viên

Update bộ dàn nhà em:

Soundcard em đang dùng: E-MU 1616m của Creative

Con này bé bé xinh xinh và rất nhiều chức năng, có thể dùng thay cho mixer rời. Nếu dùng để KOK ở nhà có PC hay Laptop thì chỉ cần con này+Micro+Pow+Loa là có thể hò hét bét nhè rồi.
Có thể add EQ, Gate, Compressor, Effect... bao nhiêu tùy thích. Phần effect cho Vocal rất khá.

Đây là App PatchMix DSP để điều khiển:

Sau 1 thời gian mày mò thì em cũng tạm hiểu về nó (còn rất nhiều những thứ mà em ko biết nó là cái gì :) )
Sắp tới em sẽ thay 1 mớ Opamp cho nó, có thể sẽ hay hơn và cũng có thể nó sẽ tèo luôn :).
Bác nào thích vọc thì nghiên cứu nha.

thinhkappa

Well-Known Member

Nhìn bộ dàn nhà bác thèm nhỏ dãi.8->

qhuyqn

Member

Con này bé bé xinh xinh và rất nhiều chức năng, có thể dùng thay cho mixer rời. Nếu dùng để KOK ở nhà có PC hay Laptop thì chỉ cần con này+Micro+Pow+Loa là có thể hò hét bét nhè rồi.
Có thể add EQ, Gate, Compressor, Effect... bao nhiêu tùy thích. Phần effect cho Vocal rất khá.
Sau 1 thời gian mày mò thì em cũng tạm hiểu về nó (còn rất nhiều những thứ mà em ko biết nó là cái gì :) )
Sắp tới em sẽ thay 1 mớ Opamp cho nó, có thể sẽ hay hơn và cũng có thể nó sẽ tèo luôn :).

Hi bác gtdu1973,

Em cũng có 1 bộ EMU 1616m mua từ 2010, nhưng set up cho kok mãi vẫn chưa được như ý. Bác cho em xin các template bác đã set up thành công cho mục đích kok với ạ? OS trên PC bác dùng XP hay Win7? vì hiện giờ em thấy không còn win 8 không hỗ trợ...

Thêm nữa, bác giúp em sơ đồ kết nối thiết bị có sử dụng EMU để xử lý với ạ.

Trân trọng cảm ơn bác, :)

gtdu1973

Hi bác gtdu1973,

Em cũng có 1 bộ EMU 1616m mua từ 2010, nhưng set up cho kok mãi vẫn chưa được như ý. Bác cho em xin các template bác đã set up thành công cho mục đích kok với ạ? OS trên PC bác dùng XP hay Win7? vì hiện giờ em thấy không còn win 8 không hỗ trợ...

Thêm nữa, bác giúp em sơ đồ kết nối thiết bị có sử dụng EMU để xử lý với ạ.

Trân trọng cảm ơn bác, :)
Hi bác, rất vui vì có người có cùng sở thích. Win em đang dùng là Win 8.1 64bit bác ah, vẫn chạy tốt. Nếu bác cần em sẽ up 2 file (1 file Driver và 1 file Application), mỗi file khoảng 30MB.
Còn về template thì có thể thiết bị của bác và của em có khác nhau nên config nó cũng sẽ khác. Bác có dùng effect rời hay EQ, Compressor rời ko? Bác cho em biết thiết bị của bác và bác muốn thiết bị nó làm nhiệm vụ gì thì em sẽ cố gắng giúp.
Trước đây em cũng config chỉ dùng con EMU này với effect Lexicon MX400 hát cũng phê lắm. Effect built-in của EMU rõ ràng là ko thể bằng MX400 dc, nhưng nếu ko có MX400 thì delay với reverb của nó cũng rất khá.

qhuyqn

Member

Hi bác, rất vui vì có người có cùng sở thích. Win em đang dùng là Win 8.1 64bit bác ah, vẫn chạy tốt. Nếu bác cần em sẽ up 2 file (1 file Driver và 1 file Application), mỗi file khoảng 30MB.
Còn về template thì có thể thiết bị của bác và của em có khác nhau nên config nó cũng sẽ khác. Bác có dùng effect rời hay EQ, Compressor rời ko? Bác cho em biết thiết bị của bác và bác muốn thiết bị nó làm nhiệm vụ gì thì em sẽ cố gắng giúp.
Trước đây em cũng config chỉ dùng con EMU này với effect Lexicon MX400 hát cũng phê lắm. Effect built-in của EMU rõ ràng là ko thể bằng MX400 dc, nhưng nếu ko có MX400 thì delay với reverb của nó cũng rất khá.

Giúp em với nha bác :)

b_phuong2000

thấy mấy dàn của các bác khủng quá, không biết đến bao giờ mới có được bộ dàn như vầy mà hót đây nhĩ, toàn hàng chất...

haipham1983

- Bác nào biết ở TP.HCM nơi nào khác Bi Nguyen bán Past treo bose 301 này thì giới thiệu em nha... Chân thành cảm ơn trước!!!
Bosevietnam.vn

---------- Post added 05-12-2013 at 19:55 ----------

- Bác nào biết ở TP.HCM nơi nào khác Bi Nguyen bán Past treo bose 301 này thì giới thiệu em nha... Chân thành cảm ơn trước!!!
Bosevietnam.vn

nguyenvuvtt

Update bộ dàn nhà em:

Đây là App PatchMix DSP để điều khiển:

Chào bác,tôi cũng có một card sound emu 0404 usb và dùng nuendo để thu âm.Trước kia xài win 7 thì vẫn hiện app patchmix để chỉnh,nay xài win 8 thì nó ko hiện app patchmix nữa.Bác có thể hướng dẫn tôi cách add effect để hát karaoke trên pc không? Tôi thu âm thì dùng reverb của bộ wave nghe rất đã,nhưng chưa hát live được.Nếu muốn có app patchmix thì làm sao? Add reverb và eq thế nào? Cám ơn bác trước

gtdu1973

Chào bác,tôi cũng có một card sound emu 0404 usb và dùng nuendo để thu âm.Trước kia xài win 7 thì vẫn hiện app patchmix để chỉnh,nay xài win 8 thì nó ko hiện app patchmix nữa.Bác có thể hướng dẫn tôi cách add effect để hát karaoke trên pc không? Tôi thu âm thì dùng reverb của bộ wave nghe rất đã,nhưng chưa hát live được.Nếu muốn có app patchmix thì làm sao? Add reverb và eq thế nào? Cám ơn bác trước
Hi bác.
Về phần cài patchmix thì bác thử lên web của EMU down bản mới nhất về cài xem sao. Mình có là của 1616m không biết có dùng chung được hay ko. Nó có 2 phần, 1 là driver cho soundcard, 2 là application đây chính là Patchmix.

Add effect vào Patchmix:

Bấm vào nút FX (phía trên, bên phải), bảng Effect Palette hiện ra.
Trong phần Core Effects sẽ thấy Stereo Delay và Stereo Reverb. Dùng chuột kéo thả vào AUX1, AUX2, 2 volume Send và 2 volume Return kéo lên hết cỡ.
Lúc này bác chỉnh Effect cho 2 Mic line bằng nút AUX1, AUX2 trên cột Dock Mic Line A/B
Chỉnh Delay và Reverb thì tùy vào phòng ốc, thiết bị, giọng và sở thích nữa... chỉnh sao cho ưng ý.
Bác tham khảo Delay và reverb của mình rồi chỉnh lại theo ý bác

Có thể bác sẽ mò ra dc effect nào hay hơn cả 2 cái kia nữa đó :). Chúc bác thành công

haipham1983

- (Xin loi vi e khog biet go TV tren dien thoai)
Cac bac xem thu gian kok cua e co on khong nha... Cam on truoc!!!
1. Dau Arirang 3600 Deluxe A: e mua 4tr hang 2nd
2. Power Crown LPS 800 (mua cua bac tren dien dan 4tr8 moi xai 2 thag)
3. Bose 301 V : 2cap/11tr hang 2nd
4. Mixer Cali P288 dung hang USA : mua 1tr ngoai cho lat-xoong
5. Mic thi e dung Audix OM2: mua cua mot a tren dien dan 1tr2
- tong thiet hai la 22tr cac bac ah.
- Cac bac xem thu e can them bot gi khong, phong e 4mx4m... Da ta!!!

haipham1983

Vừa để giữ lời hứa review bộ karaoke em mới sắm nhờ sự tư vấn của các bác lkcuong, dh201hy và bác thao_prosound bên VNAV, topic này cũng nhằm mục đích giới thiệu các bộ karaoke của các thành viên HDVN làm tài liệu tham khảo cho các bác đang và sắp chuẩn bị sắm, tránh việc phải trả lời đi trả lời lại nhiều lần cho nhiều bộ có mức đầu tư như nhau.
Em xin mở màn trước:

Bộ karaoke ở mức "pro" với mức đầu tư khoảng 60tr, em xin phép không nêu giá cụ thể vì giá cả có thể biến động, có thể các bác còn mua được rẻ hơn em.

Pow Peavey CS400
Equalizer Peavey Q215
Effect Behringer FX2000
Đầu karaoke California 888NA

Mixer Soundcraft EPM6
Đầu karaoke Oppo KD809

Loa JBL RM10 II

Loa Bose 301 V

Sub hơi và overcross amplifier M3
PC và kho karaoke khoảng 7000 bài

Pow Peavey CS400 là hàng chuyên nghiệp chạy 16 sò sắt nên công suất mạnh mẽ, kéo 2 đôi Bose 301 V và JBL RM10 II dư sức.
Equalizer Peavey Q215 lọc âm rất tốt và chuẩn, gạt fade nào cảm nhận rõ ràng fade đó, kết nối với CS400 hoàn toàn bằng dây balanced, hiện đang sử dụng làm Equalizer chính vì nền nhạc DVD, VCD chạy từ PC chất lượng nhiều bài không cao.
Effect Behringer FX2000 là best choice trong tầm tiền dưới 4tr, hiệu ứng tốt, chạy dual engine nên dễ dàng kết hợp giữa reverb và echo, dễ sử dụng, nhiều chương trình lập sẵn và thông số người dùng.
Đầu karaoke California 888NA tuy chưa phải là mẫu cao cấp nhất nhưng cũng ở mức khá với mức giá vừa phải, chất lượng âm thanh tốt, đĩa cập nhật khá thường xuyên.
Đầu karaoke Oppo KD809 chạy nền nhạc MP3 bằng nhạc của chính các ca sĩ, có lời ca, nhiều chế độ hát cho người mới tập đến pro.
Mixer Soundcraft EPM6 bàn mixer chuyên nghiệp 6 line thích hợp dùng cho gia đình không cần quá nhiều kết nối với chi phí vừa phải.
Loa JBL RM10 II chất âm mạnh mẽ, uy lực, bass căng tròn nghe chắc mà không mệt, nhược điểm là treble hơi gắt và trung bình thường. Dùng làm loa chính để thể hiện nền nhạc rất tốt.
Loa Bose 301 V ngược lại với RM10 II, 301 V có chất tiếng ngọt ngào, mềm mại cho lời hát rất tốt, nhược điểm là treble bình thường, bass mềm nên hơi yếu. Kết hợp với RM10 II quả là 1 cặp trời sinh, ưu điểm của cặp này vừa vặn bù đắp cho ưu điểm của cặp kia.
Sub hơi và overcross amplifier M3 mức đầu tư thấp với hiệu quả cao, sử dụng hỗ trợ khi cần "ép phê", bình thường 1 đôi RM10 cũng đủ.
PC và kho karaoke khoảng 7000 bài ưu điểm hàng đầu là bài hát cập nhật cực nhanh tuy nhiên chất lượng không đồng đều cho nguồn thu thập từ nhiều đĩa có chất lượng khác nhau. Khó sử dụng với nhiều người, cách chọn bài tuy nhanh nhưng hơi bất tiện do phải dùng đến bàn phím và chuột.
- e nghi xai 2 cap loa khac nhau rat kho chinh phai khong a?

Ðề: Re: Dàn karaoke mẫu của thành viên

- (Xin loi vi e khog biet go TV tren dien thoai)
Cac bac xem thu gian kok cua e co on khong nha... Cam on truoc!!!
1. Dau Arirang 3600 Deluxe A: e mua 4tr hang 2nd
2. Power Crown LPS 800 (mua cua bac tren dien dan 4tr8 moi xai 2 thag)
3. Bose 301 V : 2cap/11tr hang 2nd
4. Mixer Cali P288 dung hang USA : mua 1tr ngoai cho lat-xoong
5. Mic thi e dung Audix OM2: mua cua mot a tren dien dan 1tr2
- tong thiet hai la 22tr cac bac ah.
- Cac bac xem thu e can them bot gi khong, phong e 4mx4m... Da ta!!!

Dàn này mua thêm mixer & effect nữa là lên PRO luôn rồi .

ngoduc17

mình đang định làm 1 dàn karaok như vậy mọi ng cho ý kiến mình nhe
AMPLY BMB DAX 850 (C) II
LOA BOSTON AUDIO BA 500V
MICRO KHÔNG DÂY HIỆU BOSTON AUDIO BA 999 II
ĐẦU DVD KARAOKE ARIRANG AR 3600S

haipham1983

- Cũng gần Tết rồi, e cũng vừa nâng cấp lần cuối trong năm nay. E xin mạo phép đưa dàn của em lên đây. Các anh có cao kiến gì thì chỉ giáo dùm em về (thêm hay đồi thiết bị gì không? cách bố trí có hợp lí chưa?...Phòng em rộng 4m sâu 5m). Em xin chân thành cảm ơn trước các anh nha...!!!
- Đầu Arirang 3600 Deluxe A 2nd: Giá 4tr
- Mixer Cali P288 USA 2nd: Mua ngoài chợ lạt-xon 1tr (thay Volum hết 2x... Tổng cộng 1tr2
- Power Crown LPS800 2nd: Mua của 1 anh trên diễn đàn mới xài 2 tháng... Giá 4tr8
- Loa Bose 301 V NVH 2nd: Giá 12tr/2 cặp
- Mic AKG mini Pro xách tay: Mua bên VKB 2t5
Tổng thiệt hại tới giờ... 24Tr500
+ Cánh trái...
view
[/url]
+ Cánh phải...

+ Mic...
[/IMG]
+ Dàn...

haipham1983

Re: Ðề: Re: Dàn karaoke mẫu của thành viên

Dàn này mua thêm mixer & effect nữa là lên PRO luôn rồi .
- Năm ngoái em cũng xài Mixer Mackie và effect Lexicon nhưng ngta hát cứ chê thiếu echo... Rồi từ lúc em vô tình mua dc con Cali P288 thì e chuyển sang Home luôn... Cali P288 echo digital cũng khá hay a ah. Ai hát hay để echo ít thôi nghe rất giống Delay và Reverd của Effect Pro, còn ai hát k hay thì mình lại để echo nhiều... Phần Pre của nó cho nhạc cũng khá tốt a ah... Nên e quyết định theo nó tới cùng luôn... Hi...

thinhkappa

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Dàn karaoke mẫu của thành viên

- Năm ngoái em cũng xài Mixer Mackie và effect Lexicon nhưng ngta hát cứ chê thiếu echo... Rồi từ lúc em vô tình mua dc con Cali P288 thì e chuyển sang Home luôn... Cali P288 echo digital cũng khá hay a ah. Ai hát hay để echo ít thôi nghe rất giống Delay và Reverd của Effect Pro, còn ai hát k hay thì mình lại để echo nhiều... Phần Pre của nó cho nhạc cũng khá tốt a ah... Nên e quyết định theo nó tới cùng luôn... Hi...
Con này hàng xịn hả bác ? thanks.

Bên trên