Dàn mini báo No Disc

phamay

Member
Chào các bác.
Hiện em đang nghe nhạc bằng một dàn mini Nhật Onkyo FR N3X, nhưng gần đây thì khi bỏ đĩa vào thì toàn báo No Disc. Phải Open/Close khay đĩa nhiều lần thì mới bắt đầu nghe được. Mà nghe được là bỏ đĩa khác vào lại không bị nữa, tức là phải mở liên tục :)) Em nghĩ do đĩa cũ nên cũng thử ghi 1 CD mới những cũng vẫn vậy.
Bác nào biết như vậy là bị sao và khắc phục như thế nào không ạ?

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT
Ðề: Dàn mini báo No Disc

có bác nào vào tư vấn cho em với
...Cũng có thể do bởi "Format" của chính cái đĩa CD được dùng trong việc chép nhạc.
Cách tốt nhất là dùng một đĩa CD gốc (của các Trung tâm sản xuất) để xem xét & tìm hiểu nguyên nhân..!?

P.s: Có một số đầu máy CD Player chỉ "Support" những đĩa CD có "Logo" như hình kèm theo.

Chỉnh sửa lần cuối:

taxtuan

Member

Dàn mini Nhật Onkyo FR X7 của mình cũng bị giống như bạn này. Trước kia chạy tốt các đĩa CD nhưng bây giở thì bỏ đĩa vào bấm Open/Close khay đĩa nhiều lần thì mới bắt đầu nghe được và có lúc thì không luôn. Mình nghĩ có thể mắt đọc "già yếu" rồi.

vanchung29

Mình cũng đang sử dụng Onkyo FR X7 và cũng hay bị hiện tượng như vậy. Có thể là do mắt đọc có vấn đề, vì chạy đĩa mới thì không thấy bị.

phamay

Member

...Cũng có thể do bởi "Format" của chính cái đĩa CD được dùng trong việc chép nhạc.
Cách tốt nhất là dùng một đĩa CD gốc (của các Trung tâm sản xuất) để xem xét & tìm hiểu nguyên nhân..!?

P.s: Có một số đầu máy CD Player chỉ "Support" những đĩa CD có "Logo" như hình kèm theo.

Em nghe dàn này gần 2 năm nay rồi bác ạ, thời gian gần đây mới bị hiện tượng này

phamay

Member

dàn của mình đời 1995, mình mua đến nay đc gần 2 năm, haizz, không lẽ có 2 năm mà mình xài hao vậy cơ ah

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

dàn của mình đời 1995, mình mua đến nay đc gần 2 năm, haizz, không lẽ có 2 năm mà mình xài hao vậy cơ ah
Tính ra thì cũng đã 20 tuổi, kể từ ngày sản xuất. Như đã đề cập ở trên... bác thử cho chạy một CD gốc hoặc chép nhạc với loại CD có in rõ "Logo" như trên (còn gọi là CD-R Music) để xem kết quả thế nào.!?
[Bác cứ tin đi..!!!]

Chỉnh sửa lần cuối:

phamay

Member

Tính ra thì cũng đã 20 tuổi, kể từ ngày sản xuất. Như đã đề cập ở trên... bác thử cho chạy một CD gốc hoặc chép nhạc với loại CD có in rõ "Logo" như trên để xem kết quả thế nào.!?

dạ thanks bác, để em thử

phamay

Member

Em đang dùng đĩa Kachi này có giống loại của bác không ạ

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Em đang dùng đĩa Kachi này có giống loại của bác không ạ
Không giống bác à..! Của bác thuộc loại CD-R (Data).
[Những đời máy xưa cũ không "Support" loại này.]

Bác tìm mua đúng loại có TÊN là CD-R Music - Ngoài hộp cũng như trên lưng đĩa đều có in rõ "Logo" như hình kèm theo...

Chỉnh sửa lần cuối:

phamay

Member

ok, thanks bác nhiều, để em đi kiếm loại CD kia xem sao

aphicong

Well-Known Member

Nghe bác nêu biểu hiện của bệnh thì em thấy giống cái đầu CDP Sony cũ của nhà em. Em nghĩ do mắt đọc bị bẩn hoặc già quá thôi. Trước đây em thường nghe xong là tắt máy. Nếu để khoảng 1 ngày không nghe lại bị báo lỗi giống của bác nhưng đầu nhà em lại báo là Disk/Memo. Trước em không biết toàn phải tháo ra và lấy bông ngoáy tai vệ sinh mắt đọc. Nhưng bây giờ em toàn để vậy, không tắt máy thì không còn hiện tượng như vậy nữa.!

phamay

Member

ý của bác aphicong là nghe xong không tắt nguồn ạ

nhat quang

Member

ý của bác aphicong là nghe xong không tắt nguồn ạ

Do linh kiện đã quá già nua rồi,bác phải cắp điện hăm nóng...có thể do linh kiện bị lạnh,hihi nói vui tí.Bác tháo nắp ra chỉnh focus và tracking lại xem được không nhé.

nguyendatphuong

Well-Known Member

Trước con CDP của dàn mini nhà em cũng bị tương tự như vậy, lúc thì chạy, lúc thì báo No Disc, tưởng hỏng mắt, mang ra thợ, thợ bảo là do lẫy tiếp xúc nào đó kém, thay phát lại chạy ngon lành.

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

2 cái đó chỉnh thế nào ạ
Bác à..! Công việc trước mắt là tìm mượn cho ra một cái đĩa CD gốc (của bất cứ trung tâm sản xuất nào) để đút vào trước khi tính đến chuyện khác..!!!
[Bởi đây là "Format" mà tất cả các đầu máy CD Player trên trái đất này đều hổ trợ (kể cả đời máy 20 tuổi của bác!)]

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên