[Đánh giá] BenQ W11000 – Ngôi sao 4K sáng nhất Việt Nam

Nếu nói là cảm giác cinema thì ok, còn nếu cvề hình ảnh đẹp thì 4K HDR mới thực sự là đẹp, 4K thường ko có cửa.

:D:D bạn chỉ cho mình chỗ nào có down phim với chuẩn 4k HDR với, phim nhé (bộ hay lẻ gì cũng được),để mình thưởng thức được hết cái đẹp của nó, mình không chơi demo, hay mấy video clip ca nhạc "lừa tình" :D.Mình nghĩ không có ai bỏ mấy chục triệu/trăm triệu mua máy chiếu or TV về để xem mấy cái phim demo 4k hdr cả hay đợi cả năm xem được 1 bộ phim với chuẩn 4k hdr (Trường hợp phim wa đỉnh thì imax thẳng tiến :D)
Mình thấy trên diễn đàn, chỉ nhiều "Thánh phán" :D, chứ không có trải nghiệm thực tế. Nhà mình xài máy chiếu theo kiểu "đại trà",gì cũng coi bằng máy chiếu...Đừng nói là 4k or 4k hdr , nguồn gốc bluray 1080 trừ phim lẻ ra chứ ngay cả các phim series Mỹ cũng ít,trừ mốt số series "bom tấn", chủ yếu là HDTV 1080 or Web 1080 (đã thế lại còn hay bị rip :() , netflix thì không phải series nào cũng có 4k...đó là nguồn phim Mỹ, chất lượng còn tương đối ...chứ các nội dung khác, youtube,phim Hàn, phim Hồng Kông cũ...có được rip 720 là mừng lắm . Hiện tại mình đang xem goblin hàn quốc. Nếu có bản 1080 hình ảnh lung linh, âm thanh DD thì lại nghe toàn tiếng Hàn, nghe không hiểu nen xem phim không thấy đã, kiếm bản có lòng tiếng thì chỉ có 720 rip, âm thanh 192kps :D .

Để nội dung có nguồn 4k (không có chơi upscale), phổ biển đại trà, mình nghĩ ít nhất tầm 10 năm nữa :D. Giờ khi đi mua TV or máy chiếu thì cứ cầm ổ cứng, copy phim ở nhà mình hay xem, chiếu lên, thấy đẹp hơn hàng nhà thì quất thôi :D

Hôm giới thiệu BenQ W11000 mình có đi. Mặc dù anh giám đốc người Đài Loan có nói là để phát huy được sức mạnh của máy chiếu 4k thì cần màn chiếu lớn > or = 140 inch. Nhưng cá nhân mình thấy không cần thiết, dù màn chiếu có nhỏ hơn thì màu sắc của W11000 vẫn thể hiện một cách xuất sắc....chỉ tiếc là giá tiền còn hơi chát và riêng đối với mình là máy không hỗ trơ 3D :p

Vando

Well-Known Member
Mình cũng đi dự buổi ra mắt Benq W11000, có vài ý kiến thế này:
+ TV 60" không thể so sánh với Máy chiếu SDR 120" được vì thuộc hai phân khúc hoàn toàn khác nhau.
+ Máy chiếu HDR >< máy chiếu SDR: nếu màn chiếu + phòng chiếu không đủ tiêu chuẩn thì cũng khó nhận thấy sự khác biệt.
+ Đối với nội dung 4K, 4K HDR: với chuẩn nén H265 + tốc độ internet như hiện nay thì sự phổ biến chắc chỉ trong 2-3 năm nữa thôi.
+ "để phát huy được sức mạnh của máy chiếu 4k thì cần màn chiếu lớn > or = 140 inch": bạn nên hiểu ý người nói là màn 140" mới thấy rõ sự khác biệt của máy chiếu 4K so với máy chiếu 1080P. Với khoảng cách tới màn 5m, bạn rất khó phân biệt máy chiếu 1080P và 4K trên màn 120".
+ Vấn đề 3D: trào lưu này đang hạ nhiệt trên cả máy chiếu, TV và nội dung.
+ Benq W11000 sử dụng DMD 4K 0.65" có độ tương phản kém hơn nhiều model dùng DMD 1080P 0.65".
+ Các trang nước ngoài so sánh Benq W11000 với Sony VW550ES, 520ES có giá khoảng 10.000 USD, nên mức giá 150tr là tốt so với các model 4K khác cũng như so với giá Benq W11000 tại các thị trường khác.
http://vr-zone.com/articles/benq-w11000-w8000-review/119692.html
http://www.projection-homecinema.fr...ation-4k-benq-w11000-versus-epson-eh-ls10500/

Mình cũng đi dự buổi ra mắt Benq W11000, có vài ý kiến thế này:
+ "để phát huy được sức mạnh của máy chiếu 4k thì cần màn chiếu lớn > or = 140 inch": bạn nên hiểu ý người nói là màn 140" mới thấy rõ sự khác biệt của máy chiếu 4K so với máy chiếu 1080P. Với khoảng cách tới màn 5m, bạn rất khó phân biệt máy chiếu 1080P và 4K trên màn 120".
Thì ý mình chính là chỗ đó mà :D, cho dù < 5m và < 140 inch, sự khác biệt giữa w11000 và máy chiếu 1080 là hoàn toàn rõ ràng (ít nhất là đối với máy nhà mình )

Vando

Well-Known Member
Nhà bạn
Thì ý mình chính là chỗ đó mà :D, cho dù < 5m và < 140 inch, sự khác biệt giữa w11000 và máy chiếu 1080 là hoàn toàn rõ ràng (ít nhất là đối với máy nhà mình )
Nhà bác dùng máy gì, màn gì?

nhà mình màn white max 125 " và vitek 1185. Lúc nào đi coi demo xong về nhà mình cũng test lại "hàng nhà"
:D .Tuy máy chiếu nhà minh không hỗ trợ 4k nhưng hôm đó, lúc về nhà cũng ráng xí xọn tải lại cái video clip 4k, mà w11000 chiếu, thử xem thế nào. Do máy ở nhà cùi bắp, chiếu 4k giật tung chảo :D…công nhận w11000 cho hình ảnh đẹp hơn hẳn. Sự khác biệt theo mình, độ phân giải 4k chỉ đóng góp một phần, còn lại do nhiều yếu tố kỹ thuật khác, độ sáng, contrast … đều vượt trội hơn …. Em nó giá gấp 5 lần con của mình mà :p.Vậy nên mình mới nói cho dù màn chiếu < 140 inch và khoảng cách < 5m, hình ảnh của em nó vẫn vượt trội. Chỉ tiếc giá em nó thì :eek: và mình lại là fan của 3D

Bên trên