Đánh giá HTPC

Di Oi Gi

Ðề: Đánh giá HTPC

phải nói rõ con chip GPU là con gì, thứ 2 là trên card design có fan hay ko fan

ko thì chụp hình cái card lên cho dễ tư vấn ...

sircuong1303

Well-Known Member

phải nói rõ con chip GPU là con gì, thứ 2 là trên card design có fan hay ko fan

ko thì chụp hình cái card lên cho dễ tư vấn ...

Chủng loại GPU và fan của Vga mình đều tìm ra dc từ google. Chỉ cần bác racingspeed làm như mình tư vấn là ok mà.

saigon1975

Em cám ơn bác , em có 3 máy pc chỉ có máy ráp này là bị như vậy thôi còn 2 máy kia là máy em mua nguyên bộ kg bị cho nên em mới rối chí như vầy .
Em vốn kg rành về IT cho lắm còn về liệt kê chích xác các thông số là vì hồi mới dựng máy em có save lại các đường link của từng món nên em mới có thể viết chích xác như vậy , còn phần mềm GPUZ 0.7.9 thì em mới down về thử thì nó đo như vầy :
GPU core clock :925.0 MHz
GPU Memory clock : 1050.0MHz
GPU temperature ; 63.0 C
GPU temp : (DISPIO):64.0 C
GPU temp :(MEMIO ) :72.5 C
Cho em hỏi như vậy có ổn định kg ? em có cần gắn thêm quạt hay làm gì để hạ nhiệt độ xuống kg ?

VGA cả bác với quạt lồng sốc thì nó nóng 72 độ là phải rùi nhiệt độ như vậy là bình thường với VGa 4890 của bác ( dòng 4890 hơi nóng mà ), bác nên chú ý xem nhiệt độ DF bình thường nó bao nhiêu và khi Fullload là bao nhiêu?, vã lại VGA của bác công nghệ cũ và chắc bác cũng dùng đã lâu rùi phải không? vì vậy bác nên vệ sinh lại VGA và trét keo tản nhiệt mới vào xem thế nào .
tuy nhiên việc lướt web của bác nó bị khựng vài giay rùi mới vào thì không liên quan vì với card màn hình của bác.

thông thường nếu VGA nóng quá thì xảy ra là máy tự khởi động lại hoặc là treo máy.

bác nên kiểm tra từng bước như mình nói trên rùi mới chuẩn bệnh chính xác.

cách đây 1 tuần tui cũng bị tình trạng lướt web rất chậm mỗi lần vào bất kỳ trang web nào thì khoảng 6-8 giay nó mới vào được rất bực mình, chơi game online thì chờ gần 5-10 phút mới vào chơi được... và tui tiến hành kiểm tra từng bước như sau:

tắt modem và khởi động nó lại ( vẫn bị chậm khi lướt web tuy nhiên nối với laptop thì ko bị tình trạng này ) nên không phại do modem và cáp.

tiếp đến quét virut ( không phát hiệt virut )
cài lại driver card mạng ( vẫn còn bị chậm )
tức quá cài lại Win cài xong nó vẫn bị chậm và phát hiện khi cài win xong thì win nó tự động update, sau đó tắt chương trình tự động update của win, và khởi động lại máy thì không còn tình trạng này, giờ lướt web bình thường.......

VGA Diamond Radeon HD 4890 XOC của bro dùng tản lồng xóc mặc định của AMD nên hơi nóng. Chưa rõ từ lúc mua vga đến giờ bác đã vệ sinh và trét lại keo tản nhiệt cho e nó chưa.

Nếu bác ở HN thì qua bên em, lắp con Tản nhiệt VGA Zalman VF2000 LED này vô là ngon lành và mát mẻ ngay :D.

Zalman VF2000 LED Hybrid Cooler Review. Page 7 - X-bit labs

Em cám ơn bác SirCuong , đúng là con vga của em rồi em mua từ lúc biết HDVN điến giờ mà chỉ biết gắn vô rồi sài thôi có chưa lần nào mở ra vệ sinh và trét keo tản nhiệt gì như bác nói cả , vì như em đã nói em kg rành mà :( ,
Tiếc là em ở xa quá ( US ) lận nếu kg em xách qua nhờ bác làm giúp em , thôi để em cố thử làm " em yêu khoa học " xem sao , hy vọng là thành công , một lần nữa cám ơn các bác đã chỉ dẩn tậnn tình , nếu làm kg được em lại lên làm phiền các bác tiếp :)
ps: sẵn bác cho em hỏi Tản nhiệt VGA Zalman VF2000 LED em có thể mua ở đâu ? nếu được bác cho xin đường link luôn , cám ơn bác .

ASAP

Well-Known Member

Di Oi Gi

bên bác bán nhìu tản nhiệt ngon thiệt đó, bác có ship vào Saigon ko bác sircuong1303

sircuong1303

Well-Known Member

bên bác bán nhìu tản nhiệt ngon thiệt đó, bác có ship vào Saigon ko bác sircuong1303

Ship SG thoải mái bro à. Bro cứ chọn mẫu, e báo giá, ưng thì bro chuyển khoản vào tk của cty. Sau đó, e check tk, tiền nổi thì sẽ đóng gói hàng hóa và ship vô SG cho bro :).

meo_neko

Member

Chào các bác
Chúc các bác và gia đình sức khỏe, thảnh công
Hiện tại con HTPC của em cũng ổn rồi tuy nhiên phần cứng xong thì phần mềm lại chưa được OK lắm
Em đang dùng VGA Asus HD 6570
Nhưng về cách tinh chỉnh VGA, tinh chỉnh phần mềm em đạt chỉ tiêu "Gà KFC" cho môn này
Lang thang trên diễn đàn có rất nhiều topic nói đến nhưng hầu hết chỉ còn chữ chứ ảnh thì bị die hết rồi.
Vậy tiện thể đây có bác nào còn tài liệu về mấy phần tinh chỉnh VGA, tinh chỉnh phần mền xem ... nói tóm lại tất tần tật để có thể xem phim HD một cách ngon lành. Các bác reup lại cho em và mọi người cùng thưởng thức.
Cảm ơn các bác nhiều.

Bên trên