Đánh giá khách quan VNPT Smartbox : Đa dạng nhưng còn nhiều sạn

minhthanhbui

Active Member
Gần đây VNPT Technology cho ra Android Box : Smartbox với quảng cáo là Miễn phí toàn bộ nội dung, phim, truyền hình, karaoke, lướt web, chơi games...

Mình tò mò chạy qua cty của ông anh mượn 1 bộ về xem thử thế nào.

Sau 1 tháng sử dụng thì đánh giá nhanh của mình như sau :

Ưu điểm :

Miễn phí toàn bộ nội dung, đặc biệt là phim HD (Còn mấy cái nghe nhạc, Karaoke...thì miễn phí trên mạng rồi)
Thiết bị gọn nhẹ, có thể phát Wifi tốt trong bán kính 15m nếu cắm Cable Internet. (còn nếu bắt wifi để xem thì không phát đc).

Xem phim HD tốt, server phim HD nhanh, giao diện đơn giản dễ sử dụng.

Nhược điểm : Khá nhiều nhược điểm .

- Cấu hình vừa đủ, không được mạnh CPU Cortex lõi đơn 1GHZ, RAM 1G DDR3. vì vậy thỉnh thoảng hay bị treo, lag phải khởi động lại. (Người trẻ còn linh hoạt dễ nhận ra bị lag, còn mấy ông già thấy bị lag khó điều khiển chẳng hiểu sao luôn). Cấu hình này thì cũng ko thể cài đc các Game nặng.
- Phụ thuộc vào tốc độ Internet, chỉ hoạt động tốt với Internet gói cáp quang.
- Kho ứng dụng của VNPT còn nghèo nàn.
- CH Google Play bị ẩn đi, nên tải mấy App xem truyền hình như FPT Play, HTV Online...phải moi cái CH Play ra..(mấy ông già hay gà về công nghệ cũng chịu), chắc VNPT sợ mọi người cài mấy App ko hợp với TV Android.
- Remote làm như hàng mã, hay bị lỏng pin, mà chủ yếu dùng chuột ko dây.

- Chỉ tương thích tốt với các nhà mạng VNPT, FPT. Còn Viettel thì các app FPT Play, Facebook ko vào đc, thậm chí là cả cái Banner hỗ trợ kỹ thuật của Smartbox cũng ko hiển thị với mạng Viettel. Khắc phục bằng cách Cài đặt IP tĩnh, đặt DNS của Google : 8.8.4.4.

- Phần xem truyền hình, phim có sẵn TVOD thì hoạt động ổn, tuy nhiên các App cài thêm để xem truyền hình, phim hoạt động ko được tốt, kể cả với các App như FPT Play cũng hay bị lag,khi xem kênh HD..đặc biệt là với mạng Viettel. Tuy nhiên cùng với mạng internet đó, xem FPT Play trên máy tính thì vẫn bình thường, mượt mà.

- Trình duyệt Web Chrome chậm, hiển thị các Flash không được ổn định. Rất khó xem Video Online bằng Chrome trên Smartbox.

Về các tính năng chính của SMartbox :

- Phim được phân loại thể loại rõ ràng, nhưng tiêu đề phim chỉ để tiếng Anh,chữ nhỏ khó đọc và ko hiển thị hết tiêu đề, bấm vào mô tả phim cũng ko mô tả hết. Đáng lẽ ra phải dịch thêm tiêu đề tiếng Việt cho những người ko biết Tiếng Anh.
- Bấm vào xem phim có 3 lựa chọn SD, HD và HD+. Phim Load rất nhanh kể cả chất lượng HD với mạng cùi bắp 4MB. Chất lượng HD+ thì hơi bị lag khoảng 1-5 phút đầu. tùy theo mạng nhà bạn, gói cáp quang thì HD+ chỉ bị lag 10s đầu.

Tuy nhiên : Ko hiểu bên kỹ thuật của VNPT tuyển toàn người ko biết xem phim bao giờ hay sao mà để phụ đề của phim MÀU TRẮNG KHÔNG VIỀN, mình mới có 25 tuổi thôi mà còn rất khó đọc phù đề. Phụ đề của Phim HD là chữ đậm, màu trắng nhưng....ko có viền nên đến những cảnh phim có màu sáng thì phụ đề bị hòa lẫn vào màu nền, không thể đọc nổi, nhất là lúc hội thoại nhanh và dài. Thậm chí xem kênh HBO HD phụ đề nhỏ hơn, chữ thường nhưng có viền còn dễ đọc hơn phụ đề của Smartbox.
- Phụ đề hay bị hiện tượng sớm hơn lời nói 0.5s. Có lúc lại chuẩn, lúc lại bị lệch.
- Nguồn phim HD ko được đồng nhất, có 1 số phim chất lượng HD+ thực ra chỉ là m-HD.
- Phim cũng chưa có nhiều như quảng cáo, VNPT đang upload nên hay sao mà toàn thấy phim lâu rồi, hoặc mấy bộ kinh điển cổ lỗ + mấy bộ đang Hot. Còn các phim nằm trong quãng 3 năm lại đây chưa có nhiều.
- Phần phim VN cũng toàn phim...kinh điển..mấy phim giải trí VN ko có.

Phần truyền hình : Có các kênh SD, HD, và kênh Mobile.
Đối với mạng cáp quang thì xem tốt.
Còn với mạng ADSL thì phần truyền hình của Smartbox là rất rất tệ. VD như kênh VTV3 đến những trận chung kết bóng đá cup C1 là bị khóa. ko hiểu VNPT dùng nguồn kênh truyền hình tự xây dựng hay đi lấy ở đâu ?
Với mạng ADSL hãy đảm bảo ko download hay xem Video ở chỗ khác, chỉ để 1 mình Smartbox làm việc thôi bạn mới có thể xem được truyền hình ổn định.

Phần Radio và âm nhạc thì khá nghèo nàn nội dung, mấy cái này ko quan tâm vì nghe nhạc cài app MP3 ZING hay nhaccuatui còn ngon hơn, Radio cũng vậy.

Chung quy lại ưu điểm lớn nhất của Smartbox là miễn phí nội dung, nội dung ở mức chấp nhận đc và thông cảm vì còn mới, kho nội dung hy vọng sẽ còn cập nhật dài dài.
Còn nhược điểm là Cấu hình còn chưa tương xứng với cái giá thấp nhất 1.950.000 đ. Hoạt động còn chưa ổn định, hay bị lag, kén nhà mạng.

Nếu khắc phục được những nhược điểm nêu trên, nâng thêm tí cấu hình nữa thì Smartbox VNPT rất ngon đó, vì đơn giản là nó miễn phí nội dung.

vanninhthuan119

Well-Known Member
Hic, ưu có tí tẹo mà nhược thì khá nhiều. Mấy con AB khác cũng xài miễn phí nội dung mà!:)

itvplus

Active Member
Nguyên nhân gốc rễ của nó là cấu hình thấp quá.
Bác test Antutu em này có nổi 5000 điểm không ah?

minhthanhbui

Active Member
Ðề: Đánh giá khách quan VNPT Smartbox : Đa dạng nhưng còn nhiều sạn

Được có 3851 điểm thôi.

Báo cáo chi tiết :

CPU : Poor (nghèo nàn), ko hỗ trợ chạy cùng lúc nhiều app nặng.
RAM : Poor
2D , 3D Graphic : Poor

Đa nhiệm : 771
Máy ảo Android : 316

itvplus

Active Member
Re: Ðề: Đánh giá khách quan VNPT Smartbox : Đa dạng nhưng còn nhiều sạn

Được có 3851 điểm thôi.

Báo cáo chi tiết :

CPU : Poor (nghèo nàn), ko hỗ trợ chạy cùng lúc nhiều app nặng.
RAM : Poor
2D , 3D Graphic : Poor

Đa nhiệm : 771
Máy ảo Android : 316

Thế thì yếu quá

phithien

Well-Known Member

COn này chết từ trứng nước. ra đời lại chọn cái công ty lôm côm bậc nhất sài gòn - thegioiandroid. ko biết từ khi ra mắt tới nay, kể cả hàng tặng, mẫu, trưng bày, bán...Tổng cộng lại hết có vượt quá 1000 cái hay không

thegioiandroid phải gọi là mồ chôn vùi nhiều anh tài: ZTV, VNPT box. và trong tương lai, nếu ai còn dám cho thegioiandroid phân phối nữa thì phải gọi là gan lớn bằng trời

con này đánh giá ngon nhất là apk xem lại chương trình có thể xem lại đc tối đa 1 tuần cho các kênh v1,v2,v3 hbo, starmovie....
tiện thể bonus đc kho app của vnpt có thể cài đặt đc các ứng dụng của vnpt trên các box andorid đã test ok trên minix X7 gồm: apk: xem phim, xem lại truyền hình, truyền hình...
https://docs.google.com/file/d/0B9zEXSlEQFYbdV9vTHNybGhESGloRU9OTl9adlYySkt3cmcw/edit

tuanqc78

Well-Known Member
Re: Ðề: Đánh giá khách quan VNPT Smartbox : Đa dạng nhưng còn nhiều sạn

con này đánh giá ngon nhất là apk xem lại chương trình có thể xem lại đc tối đa 1 tuần cho các kênh v1,v2,v3 hbo, starmovie....
tiện thể bonus đc kho app của vnpt có thể cài đặt đc các ứng dụng của vnpt trên các box andorid đã test ok trên minix X7 gồm: apk: xem phim, xem lại truyền hình, truyền hình...
https://docs.google.com/file/d/0B9zEXSlEQFYbdV9vTHNybGhESGloRU9OTl9adlYySkt3cmcw/edit
Bác cho em xin test thử xem, email:[email protected]. link trên drive không download được.

phithien

Well-Known Member

Sáng sớm vào thấy nick: vnptsmartbox bị mod ban vĩnh viễn. tỉnh cả ngủ. Vĩnh viễn tức là chúng ta sẽ ko còn gặp lại huỳnh phú nữa. Cứ thấy nick nào từ huỳnh phú thì gởi emai cho mod ban cho thẳng cẳng :D

Mà sao con vnpt box ít được tập đoàn vnpt lăng xê nhỉ. mãi chẳng ai biết. có thế mạnh truyền thông mà ít tận dụng.

minhthanhbui

Active Member

Sáng sớm vào thấy nick: vnptsmartbox bị mod ban vĩnh viễn. tỉnh cả ngủ. Vĩnh viễn tức là chúng ta sẽ ko còn gặp lại huỳnh phú nữa. Cứ thấy nick nào từ huỳnh phú thì gởi emai cho mod ban cho thẳng cẳng :D

Mà sao con vnpt box ít được tập đoàn vnpt lăng xê nhỉ. mãi chẳng ai biết. có thế mạnh truyền thông mà ít tận dụng.

Con này chỉ hợp vs mạng cáp quang, còn ở mấy nhà xài mạng ADSL nó lag thì VNPT cũng bó chiếu..

dtsexpert

Active Member

bác chủ khoá file này hay sao, đã gởi request xin download, có gì bác ok giùm nha

zuzen

Nghe nhiều, nghe quảng cáo nhiều nhưng chưa dám mua xài...giờ có bài này của Bác chủ...."quẳng" luôn em nó ra khỏi đầu cho nhẹ

Thao1975

Member

Bởi vì muốn tí lăng xê phải có ít thực tế chứ, giá cao, cấu hình thấp, tí nữa mình mua đấy may mà lên diễn đàn mới nhận ra nhiều điều

phithien

Well-Known Member

Bởi vì muốn tí lăng xê phải có ít thực tế chứ, giá cao, cấu hình thấp, tí nữa mình mua đấy may mà lên diễn đàn mới nhận ra nhiều điều

Bác cần phải dẫn anh em hdvn đi nhậu, vì tí nữa là bỏ mất 2 chai mua cái vớ vẫn :D

vinhdo

Member

Con VNPT này với con VP9.tv đều dùng chung phần mềm xem truyền hình của tvod.vn ,nhưng con VP9.tv mình thấy cấu hình mạnh hơn ,phần mềm xem phim của vp9 hơi khác có chức năng chỉnh phụ đề anh-viet ,VP9 hát karaoke được còn VNPT thì không play .....Trên đây là do mình theo dõi trên mạng thôi chứ chưa có dùng ,bạn nào đang dùng VP9 thì chia sẽ lên diễn đàn cho mọi người dùng với

Thao1975

Member

Bác cần phải dẫn anh em hdvn đi nhậu, vì tí nữa là bỏ mất 2 chai mua cái vớ vẫn :D
ok, chuyện nhỏ, quan trọng hơn là được quen biết, nhớ lại dạo đầu tiên Hà Nội mới dùng đầu HD, mình lập nick theo dõi từ đầu tivix 7000, sau quyết định mua con 6600N của Dương nhà hàng bông kem theo ổ cứng 2t giá 10triệu 5 trăm, tết vừa rồi vẫn dùng bình thường, hôm nọ bật lên ko lên nguồn, qua các bài viết về tivix chắc đầu mình chết main!!!

latruong

Member

Giá cũng mắc nhỉ. Em dùng Amazon Fire TV hàng Mỹ giá chừng 2 chai mà mạnh hơn em này nhiều

Bên trên