Đập hộp Seagate Expansion Desktop Drive 3.5" 2TB USB 3.0

NAQ

Hum nay đi qua Pico thấy đông quá đang lúc kẹt xe, nghĩ thế nào lại tạt vào xem thử thì thấy mấy thứ giá ngon phết, đã nhẽ định mua con WD My Passport 2.5" 1TB USB 3.0 giá có 2.1 nhưng ngó bên cạnh thấy con Seagate Ex mới nhìn ngon phết giá lại mềm dung lượng lại cao nên thế là quyết định xúc lun. Về đến nhà làm quả bóc hộp Preview lun:D

Seagate mới ra dòng ổ cứng ngoài Expansion Desktop 3.5" mới 2012, về thiết kế em này siêu đơn giản ko bóng bảy như dòng Expansion cũ, dòng mới này đều support USB 3.0 và dung lượng từ 1TB đến 3TB

Toàn cảnh ngoài hộp

Sản phẩm do Cty FPT phân phối

Phụ kiện có khá nhiều đầu cắm điện các loại

So sánh kích thước với e Hitachi Touro

Bắt đầu cắm ổ vào test:

Khi cắm ổ lần đầu tiên vào PC

Thông tin ổ ruột trong là Sata 3 tốc độ vòng quay 7200prm

Preview:

Bắt đầu tiến hành cóp bench thử bằng Hdtune 4.60

Oao :adore: Tốc độ cho ra khá là cao, bất ngờ quá, nhưng phải bench thêm 1 phần mềm khác để xem :surrender:

WTF @@, mình có nhìn nhầm ko nhỉ, tốc độ write cao thế này cơ à, ôi sướng

Thử cóp 1 phim dung dượng 4Gb từ ổ SSD vào xem nào

Tốc độ khiến mình bất ngờ khi mà mới cóp nó vọt lên tận hơn 2xx MB/s xong đến gần cuối ổn định 170MB/s, ôi cái tốc độ ghi vãi lều còn nhanh hơn cả con SSD Vertex 3 của mềnh nữa, thằng Seagate này lừa tình chăng hay sao mà ảo quá, thử tiến hành cóp thêm 1 phim nữa xem thế nào.

Tốc độ lần này vẫn khiến mình bất ngờ, vẫn đạt con số rất cao, cóp 1 phim gần 7Gb mà chưa đến 1 phút, ẹc ẹc sướng tê người, hay là mình vớ phải con ổ ngon nhỉ :hehe:

Tiếp tục cóp nhiều file dung lượng nhỏ, à có đống ảnh hotgirl cóp thử vào xem

Tốc độ cóp nhiều file ảnh dừng lại ở con số hơn 40MB/s, thế là đúng rùi.​

* Kết Luận: Với cái giá 2.46 thì đúng là quá p/p cho 1 con ổ mới ra có tốc độ khá ngon, chắc là công nghệ mới gì đó nên mới đạt kết quả test khá bất ngờ.

- Ưu điểm:

Ổ giá thành rẻ, thiết kế đơn giản, đẹp, ruột ổ bên trong là SG sata 3 tốc độ vòng quay 7200rpm, và mạch ổ có hỗ trợ USB 3.0 cho tốc độ rất cao. Ổ chạy khá êm

- Khuyết điểm:

Ổ chạy liên tục, ko có chế độ tự tắt (Auto Sleep), rất nóng nếu chép phim vào trong khoảng thời gian dài, nhiệt độ ổ có thể lên tới 55*C (nhiệt độ môi trường là 31*C).

Do mình ko có ổ ngoài 3.5" khác để so sánh hiệu năng và giá thành nhưng với mức giá 2.46T (mình mua lấy hóa đơn VAT về cho cty thằng bạn còn được hoàn 5% thuế) tính ra mình chỉ mua ổ này hết có 2.3T, còn rẻ hơn cả ổ cắm trong nữa:beauty:. Thì ổ này thực sự rất đáng đồng tiền bát gạo, nhất là trong cái thời kỳ khủng hoảng kinh tế, xăng tăng phải thắt lưng buộc bụng như thế này. Xin hết ^^

Chỉnh sửa lần cuối:

khunglongbu

Well-Known Member
Mình hỏi chút: Khi gắn a dùng dây của nó hay xài dây khác. Mình có thắc mắc là với các dòng hỗ trợ USB 3.0 như vậy nhưng dây usb chỉ là 3.0 ra 2.0 vậy lúc này HDD ở chuẩn nào, 2.0 hay 3.0.
Tại mình nghĩ nếu 1 đầu 3.0 đầu kia 2.0 thì cũng là 2.0 chứ đâu phải 3.0 ta.

Phải nói tốc độ con này khủng thật, nào giờ wd của mình max là 70 -80 M/s ko àhh.

NAQ

Ðề: Re: Đập hộp Seagate Expansion Desktop Drive 3.5" 2TB USB 3.0

Mình hỏi chút: Khi gắn a dùng dây của nó hay xài dây khác. Mình có thắc mắc là với các dòng hỗ trợ USB 3.0 như vậy nhưng dây usb chỉ là 3.0 ra 2.0 vậy lúc này HDD ở chuẩn nào, 2.0 hay 3.0.
Tại mình nghĩ nếu 1 đầu 3.0 đầu kia 2.0 thì cũng là 2.0 chứ đâu phải 3.0 ta.

Phải nói tốc độ con này khủng thật, nào giờ wd của mình max là 70 -80 M/s ko àhh.

Thì dùng dây đi kèm của nó mà pác, ổ của pác loại gì mà chỉ được có 80MB/s

cho giá tham khảo luôn đi Bác chủ. cũng tiện cho A,E quá nhỉ...

Cho xin giá với

2tr46 pác ợ

emloveyou92

Well-Known Member
Ðề: Đập hộp Seagate Expansion Desktop Drive 3.5" 2TB USB 3.0

Tốc độ phê quá bác ợ mai em làm luôn 1 con thanh bác review chi tiết
Nhà e có 2 ổ 2 TB 1 ổ 500 full hết rồi ợ :))

NAQ

Tốc độ phê quá bác ợ mai em làm luôn 1 con thanh bác review chi tiết
Nhà e có 2 ổ 2 TB 1 ổ 500 full hết rồi ợ :))
Nhanh đi nó KM nốt ngày mai 2/9 thui đóa, ko nhanh lại hết hàng thì hay he he :))

khunglongbu

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Đập hộp Seagate Expansion Desktop Drive 3.5" 2TB USB 3.0

Thì dùng dây đi kèm của nó mà pác, ổ của pác loại gì mà chỉ được có 80MB/s

2tr46 pác ợ

Em dùng WD PASSPORT, nhưng nếu kết nối USB 3.0 RA 2.0 của PC hay LAP thì nó là usb 2.0 chứ nhỉ. Hay tích hợp thế nào pác hén

forever_rock

Active Member

e cop từ con mybook 3T vào laptop nhà em có hỗ trợ của tetra copy 1 bộ phim 720p hơn 4gb mà sao tốc độ chỉ có 26Mb/s nhỉ?hay ổ lởm

Tupolev

Member

Nhìn thèm quá các bác ợ, tháng sau lãnh lương múc 1 em mới được

ryan_mu

Member

Bác chủ mua ở địa chỉ nào thế ? Nếu ở HN thì tốt quá

NAQ

Mua ở Pico đó pác, giờ pác hỏi thì đã muộn rùi, mai là hết chương trình KM rùi :D

tonytruong

Super Moderators
Thường thì mình hay quan tâm đến dòng Seagate,khi thấy bác chủ mua nên nhìn thấy Serial Number, nên mình cũng check thử xem,thì thấy không có thông tin bảo hành ngày giờ của dòng này vậy bác chủ .? vậy bác chủ khi mua có check bảo hành online trên mạng chủ của Hãng không vậy.?

P/s Theo mình nghi ngờ con tem hàng không đúng chánh hãng,bạn check lại xem sao

Link đây bạn có thể tự check:> http://support.seagate.com/customer/en-GB/warranty_validation.jsp?form=0

ryan_mu

Member

Mua ở Pico đó pác, giờ pác hỏi thì đã muộn rùi, mai là hết chương trình KM rùi :D
Bác cho mình địa chỉ đi để nếu ở HN thì mình ghé qua xem thế nào ?
Ở HN cũng có hàng nhưng là WD 2T usb 3.0 nhưng giá cao hơn 1 chút La 2.55.

ngothuongth

Ðề: Re: Đập hộp Seagate Expansion Desktop Drive 3.5" 2TB USB 3.0

Bác nói em mới nhìn và check thử cũng không được, em nhìn thấy số serial trên HDD và hộp không trùng nhau...... em cũng có suy nghĩ giống bác em này k phải chính hãng rồi :-??

khunglongbu

Well-Known Member
Re: Ðề: Đập hộp Seagate Expansion Desktop Drive 3.5" 2TB USB 3.0

e cop từ con mybook 3T vào laptop nhà em có hỗ trợ của tetra copy 1 bộ phim 720p hơn 4gb mà sao tốc độ chỉ có 26Mb/s nhỉ?hay ổ lởm

Nhưng nếu bro gắn với laptop hay PC kết nối qua usb 2.0 thì nó chạy vậy là đúng rồi,.

hbinhlove2003

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Đập hộp Seagate Expansion Desktop Drive 3.5" 2TB USB 3.0

Thường thì mình hay quan tâm đến dòng Seagate,khi thấy bác chủ mua nên nhìn thấy Serial Number, nên mình cũng check thử xem,thì thấy không có thông tin bảo hành ngày giờ của dòng này vậy bác chủ .? vậy bác chủ khi mua có check bảo hành online trên mạng chủ của Hãng không vậy.?

P/s Theo mình nghi ngờ con tem hàng không đúng chánh hãng,bạn check lại xem sao

Link đây bạn có thể tự check:> http://support.seagate.com/customer/en-GB/warranty_validation.jsp?form=0

Bác nói em mới nhìn và check thử cũng không được, em nhìn thấy số serial trên HDD và hộp không trùng nhau...... em cũng có suy nghĩ giống bác em này k phải chính hãng rồi :-??

Nhìn tem toàn "Mát in Tàu Khựa" ko là thấy nghi rồi :)) , cứ WD mà phang cho lành made in Thailand sx tại Mỹ BH 3 năm 1 đổi 1.

Quân Khanh

xin lỗi bạn chủ chứ không biết hàng này loại gì mà check xuất xứ trên trang web ko ra nước nào,cộng thêm cái hộp nhìn màu trắng tươi in hình và bảo hành 3 năm mới sợ.ở mỹ bán cũng chỉ bảo hành 1 năm thôi.

NAQ

Ôi ôi vậy là mình mua phải hàng lởm rùi =))

Bên trên