Đấu 2 đầu VTC dùng chung 1 chảo

Chào các bác!

Em vừa đấu 2 đầu VTC gồm VTC HD05 và VTC ZTV vào chung 1 chảo qua 1 bộ chia giống bộ chia cáp. Tín hiệu cũng tạm. Nhưng thỉnh thoảng, em lại thấy cái ZTV nó báo antena overload. Cái này là sao hả các bác???

Em nghe bảo đấu 2 đầu dùng chung 1 chảo thì phải dùng thêm cái hộp gì nữa đúng không ah? Nếu không có thể toi cả 2 đầu :((

Bác nào biết tư vấn giúp em vụ này nhá

Em xin cảm ơn

vuthecong78

Well-Known Member
Chào các bác!

Em vừa đấu 2 đầu VTC gồm VTC HD05 và VTC ZTV vào chung 1 chảo qua 1 bộ chia giống bộ chia cáp. Tín hiệu cũng tạm. Nhưng thỉnh thoảng, em lại thấy cái ZTV nó báo antena overload. Cái này là sao hả các bác???

Em nghe bảo đấu 2 đầu dùng chung 1 chảo thì phải dùng thêm cái hộp gì nữa đúng không ah? Nếu không có thể toi cả 2 đầu :((

Em xin cảm ơn

Mua cái LBN 2 cổng ra ấy thay cho cái LBN hiện tại. Mà LBN 2 cổng cũng đắt gần bằng 1 chảo, có thể lắp 2 chảo đi. Chảo tập cận bình 200K thôi.

Chỉnh sửa lần cuối:

nhocti007

Member
Ðề: Đấu 2 đầu VTC dùng chung 1 chảo

1 là lắp thêm 1 chảo.
2 là gắn lnb 2 cổng
3 là dùng bộ chia thông nguồn, không phải bộ chia cáp, có thể dùng bộ chia cáp xong gàn mấy con diot thành bộ chia thông nguồn cũng đc. tuy nhiên do VTC nó bắt đc tần số của HTV nên cách này giờ cũng ko hay ho gì lắm, tốt nhất là 2 cách trên :D

BTDBRVT

Có chảo VTC 75cm chất lượng rất tốt, bộ chảo tàu rẻ hơn LNB 2 port, mà bộ chảo VTC, K- lại mắc hơn LNB 2port . Phương án tối ưu là mua LNB 2 port cho nó gọn gàng thẩm mỹ .:D:D

BTDBRVT

Cho hỏi là mua thêm 1 đầun nữa ở đâu.hay phải mua đầu gốc như cái đang dùng.
Mua chỗ nào bán đó :D(Đại lý, cửa hàng điện tử, bạn bè...). Không nhất thiết phải giống đầu GỐC đang dùng, có thể mua thêm đầu SD free, HD free, K-, K+, HTV coship... Như chủ theat có cái VTC HD05, giờ sắm thêm VTC ZTV.

Em được 1 ông anh cho cái bộ chia. Từ LNB mặc định của chảo VTC em dẫn vào bộ chia rồi chia ra cho 2 đầu HD05 và ZTV. Sau khi chia tín hiệu được tầm 82% dải từ kênh 1 đến 40. Từ kênh 41 trở đi được 95%. Liệu cách này có ổn không các bác hay cứ phải đi mua 1 cái LNB 2 cổng?

BTDBRVT

Re: Ðề: Đấu 2 đầu VTC dùng chung 1 chảo

Em được 1 ông anh cho cái bộ chia. Từ LNB mặc định của chảo VTC em dẫn vào bộ chia rồi chia ra cho 2 đầu HD05 và ZTV. Sau khi chia tín hiệu được tầm 82% dải từ kênh 1 đến 40. Từ kênh 41 trở đi được 95%. Liệu cách này có ổn không các bác hay cứ phải đi mua 1 cái LNB 2 cổng?
Cái này dùng tạm thời, tốt nhất dùng LNB 2 cổng. Vì khi 1 đầu mở dãy kênh cực H thì đầu mở kênh cực V sẽ không lên hình(cụ thể là HTV), muốn lên hình HTV thì chỉ mở 1 đầu(đầu còn lại off) hoặc cả 2 đầu đều mở HTV. Còn LNB 2 port, muốn đầu nào xem kênh nào đều OK. :D

Ðề: Re: Ðề: Đấu 2 đầu VTC dùng chung 1 chảo

Cái món LNB 2 cổng này thì cứ chợ giời mà múc thôi các bác nhỉ? :D Có bác nào có sẵn hàng thì ới em phát với ah :D

Cái này dùng tạm thời, tốt nhất dùng LNB 2 cổng. Vì khi 1 đầu mở dãy kênh cực H thì đầu mở kênh cực V sẽ không lên hình(cụ thể là HTV), muốn lên hình HTV thì chỉ mở 1 đầu(đầu còn lại off) hoặc cả 2 đầu đều mở HTV. Còn LNB 2 port, muốn đầu nào xem kênh nào đều OK. :D

Ah, lại nói đến K+. Vậy nếu em dùng 2 cái đầu, 1 cái K+, 1 cái ZTV đấu chung 1 chảo của VTC theo các hướng dẫn bên trên thì có vấn đề gì không các bác?

dhpaul

Well-Known Member

Ah, lại nói đến K+. Vậy nếu em dùng 2 cái đầu, 1 cái K+, 1 cái ZTV đấu chung 1 chảo của VTC theo các hướng dẫn bên trên thì có vấn đề gì không các bác?

Nói chung là 2 đầu thu vệ tinh bất kỳ mà muốn dùng 1 chảo thì cũng sẽ cần đến các giải pháp đã nêu.

vo7210

Well-Known Member

Các bác Ở Hà Nội hay TP HCM thì kiếm cái LNB 2 cổng thì dễ chớ ở BMT tìm đỏ mắt không có , mà đi tới hỏi họ còn không biết là cái gì có khi mình còn phải cố giải thích cho họ hiểu. Kết quả là trên nóc nhà mình có 3 cái chảo

vo7210

Well-Known Member

Chào các bác!

Em xin cảm ơn
Lấy tín hiệu từ ngõ ra LNB OUT của VTC hd05 dẫn qua ZTV sẽ đơn giản hơn nhiều ,lúc muốn xem TH vệ tinh từ ZTV thì phải mở cả VTCHD05

BTDBRVT

Re: Ðề: Đấu 2 đầu VTC dùng chung 1 chảo

Lấy tín hiệu từ ngõ ra LNB OUT của VTC hd05 dẫn qua ZTV sẽ đơn giản hơn nhiều ,lúc muốn xem TH vệ tinh từ ZTV thì phải mở cả VTCHD05

Hiện tại bác ý có bộ chia rồi, cần gì làm thế.

Lambn

Member

Mình nghĩ là mua thêm LNB cho đỡ quá tải...ko cần mua chảo

Bên trên