Đầu Bluray Sony BDP-S370 không nhận ổ cứng ngoài?

FullHDer

Chào các bác,

Em mới tham gia diễn đàn, có một vấn đề xin các bác tư vấn giúp:

Em vừa mua đầu blu ray Sony BDP-S370 (xách tay nước ngoài về). Ở nhà em có một ổ cứng ngoài Transcend 160GB có lưu nhiều phim.

Khi em cắm nối ổ cứng này vào cổng USB của đầu blu ray và truy cập vào mục này trên màn hình, nó hiện ra thông báo "This USB device ... is not supported", tạm dịch là "thiết bị USB này không được hỗ trợ bởi đầu".

Cho em xin hỏi là trong diễn đàn có bác nào gặp tình trạng này chưa? Nếu có thì cách xử lý thế nào?

Nhờ các bác tư vấn nhé. Em có nhiều phim lưu trong ổ Transcend muốn xem luôn qua kết nối với đầu blu ray này, không muốn burn ra đĩa vì tốn quá nhiều thời gian.

Cảm ơn các bác nhiều! Mong tin.

FullHDer

big2boy

Member
Ðề: Đầu Bluray Sony BDP-S370 không nhận ổ cứng ngoài?

Hình như đầu bluray sony không nhận được ổ cứng, chỉ nhận USB. Tháng rồi mình vào Phan Khang cũng dự định mua 1 em bluray sony (không nhớ model). Trên demo vẫn đề rỏ là play mKV và có cổng USB. Mình hỏi kỷ lại cho chắc ăn thì cái tên bán hàng trả lời là có thể play MKV nhưng phải chép vô USB rồi play chứ không play qua ổ cứng ??? một phim MKV có thể lên đến 7 hoặc 8GB mà bảo chép vào USB thì USB nào chịu nỗi. Thật là vô lý. Không biết là tên bán hàng này có rành hay không mà phan bừa. Mình hỏi mượn catalogue nhưng không có sẳn.

Nếu máy bạn có kèm theo catalogue thì bạn xem thử có support HDD không hay chỉ USB.

FullHDer

Hình như đầu bluray sony không nhận được ổ cứng, chỉ nhận USB. Tháng rồi mình vào Phan Khang cũng dự định mua 1 em bluray sony (không nhớ model). Trên demo vẫn đề rỏ là play mKV và có cổng USB. Mình hỏi kỷ lại cho chắc ăn thì cái tên bán hàng trả lời là có thể play MKV nhưng phải chép vô USB rồi play chứ không play qua ổ cứng ??? một phim MKV có thể lên đến 7 hoặc 8GB mà bảo chép vào USB thì USB nào chịu nỗi. Thật là vô lý. Không biết là tên bán hàng này có rành hay không mà phan bừa. Mình hỏi mượn catalogue nhưng không có sẳn.

Nếu máy bạn có kèm theo catalogue thì bạn xem thử có support HDD không hay chỉ USB.

Cảm ơn bạn. Mình vừa xem lại quyển operating intructions, thấy có 1 câu liên quan như sau:

"The player can recognize Mass Storage Class (MSC) devices (such as flash memory or an HDD) that are FAT-COMPATIBLE and NON-PARTITIONED, Still Image Capture devices (SICD) class devices, and 101 keyboard."

Tạm dịch: "Đầu đĩa này có thể nhận các ổ ngoài dạng dung lượng lớn (Mass Storage Class) (như là thanh nhớ hoặc một ổ cứng ngoài) ở dạng FAT-compatible và Non-partitioned, ổ dạng SICD, và bàn phím."

Mình thật sự không hiểu FAT-compatible là cái gì? Bạn có biết và làm cho ổ cứng ngoài trở thành FAT-compatible được không? Ngoài ra, Non-partitioned có phải là ổ phải để nguyên thành 1 ổ 160GB, không chia ra làm 3 ổ con như mình đã làm không?

Có gì nhờ bạn tư vấn nhé. Cảm ơn rất nhiều.

FullHDer

big2boy

Member

Cảm ơn bạn. Mình vừa xem lại quyển operating intructions, thấy có 1 câu liên quan như sau:

"The player can recognize Mass Storage Class (MSC) devices (such as flash memory or an HDD) that are FAT-COMPATIBLE and NON-PARTITIONED, Still Image Capture devices (SICD) class devices, and 101 keyboard."

Tạm dịch: "Đầu đĩa này có thể nhận các ổ ngoài dạng dung lượng lớn (Mass Storage Class) (như là thanh nhớ hoặc một ổ cứng ngoài) ở dạng FAT-compatible và Non-partitioned, ổ dạng SICD, và bàn phím."

Mình thật sự không hiểu FAT-compatible là cái gì? Bạn có biết và làm cho ổ cứng ngoài trở thành FAT-compatible được không? Ngoài ra, Non-partitioned có phải là ổ phải để nguyên thành 1 ổ 160GB, không chia ra làm 3 ổ con như mình đã làm không?

Có gì nhờ bạn tư vấn nhé. Cảm ơn rất nhiều.

FullHDer

FAT-compatible có nghĩa là khi format ổ cứng phải chọn dạng FAT chứ không phải NTFS. Tuy nhiên format dạng FAT, bạn không thể copy file dung lượng lớn vào trong ổ, file khoảng 3 hoặc 4 GB trỡ lên là pó tay. Non-partitioned: mình cũng nghĩ như bạn có nghĩa là không phân vùng đĩa ra các ổ C, D, E giống như lúc cài window cho PC

FullHDer

Cảm ơn bạn nhiều nhé! Có lẽ thế này thì mình phải mua một cái ổ cứng ngoài mới thôi :)

Nhưng nếu format dạng FAT mà không chứa được file 3-4GB, thì dùng ổ cứng ngoài sẽ chẳng bao giờ xem được chất lượng blu ray! Vì 1 file blu ray down trên mạng đã vài chục GB rồi!

Cheers!
FullHDer

kyhiepkiem

cho mình hỏi vậy bác có khắc phục đc chưa ạh . vì mình cũng mới mua con BDP-S470 , có ổ cứng gắn ngoài 1TB SamSung , cũng bị tình trạng như bác . Xin các ae giúp giùm . Thanks

khuctrinh

Active Member

cho mình hỏi vậy bác có khắc phục đc chưa ạh . vì mình cũng mới mua con BDP-S470 , có ổ cứng gắn ngoài 1TB SamSung , cũng bị tình trạng như bác . Xin các ae giúp giùm . Thanks

Chào các bạn. Theo hiểu biết của mình thì những đầu Bluray thông thường không hỗ trợ xem phim qua ổ cứng cắm ngoài đâu, cổng USB trên máy chỉ dùng để làm bộ nhớ bổ sung cho chức năng BD-live đối với những máy thế hệ sau (Profile 2.0). Khi sử dụng chức năng này các bạn cần cắm USB dạng flash vào cổng USB, nối mạng cho máy theo đường LAN và sử dụng chức năng BD-Live nếu đĩa Bluray có hỗ trợ chức năng này. Chức năng này cho phép các bạn vào trang web của nhà sản xuất để load các nội dung liên quan đến bộ phim đang xem như: soundtrack, hình ảnh hậu trường,...

Bên trên