Đau đầu vì Bluray 3D và HDP 3D

cuti1970

Em có TV 3D rồi, các bác cho em hỏi là em thích phim 3D, lòng vòng mấy ngày trời tìm hiểu thông tin định mua HDP để về coi phim cà HD lần 3D nhưng nay đang lăn tăn là không biết nên mua đầu Bluray 3D hay của HDP về copy phim 3D vào rồi xem? có bác tư vấn em nên mua đầu Bluray 3D vì nghe nói đầu Bluray 3D có cổng kết nối HDD ngòai mình có thể cắm HDD ngòai để xem phim 3D qua đầu bluray này, bác nào có kinh nghiệm Bluray 3D chỉ giáo cho em với, thằng em mới chập chững nên còn nhiều câu hỏi ngô nghê xin các bác đừng mằng em nha. Em cám ơn nhiêù.

trandzung

Ðề: Đau đầu vì Bluray 3D và HDP 3D

Chào bạn Cuti1970 , hiện giờ chưa có đầu HDP nào chơi được Bluray 3D như đầu Bluray Player 3D vì các con chip hiện nay không chơi nổi 3840 x 1080 px và 1920 x 2160 px . PopcornHour C-200 chỉ chơi 3D dạng half thôi , điều dễ thấy là phải HDMI 1.4 mới đủ băng thông cho video 3D và HD audio . Mặt khác Bluray 3D mới ra , các hãng sx còn ém lại giải pháp " mvc encoder " 1 thời gian nữa để còn thu hồi vốn. Trên trang Sigma Designs , các con sắp ra : series SMP 8650 và series SMP 8670 cũng không chơi được Bluray 3D , phải tới loạt series 8910 mới ghi rỏ chơi được Bluray 3D , ReaID ( cái chử ReaID này cũng đang bị lợi dụng , nhập nhằng đây ! ). Nói vậy để bạn hiểu rỏ 1 điều là HDP chơi được Bluray 3D còn ... hơi bị xa !

Muốn chơi Full 3D thì mua đầu dĩa BD 3D và dĩa BD 3D. Đầu dĩa Bluray của Dune Prime hay Dune Smart hiện nay không chơi được dĩa Bluray 3D.

Ngoài ra , TV 3D mới của LG xài kính không dùng pin , giá rẻ 10 usd/cặp sẽ là mặt hàng hot của mùa hè này .

MrBo682

Well-Known Member

Huhuhu....
3D đâu có khái niệm nào là độ phân giải zầy 3840 x 1080 px và 1920 x 2160 px đâu bác Dzũng
Thực chất 3D chỉ là 2 ảnh được chồng lên nhau (hay hiểu sâu 1 chút nó có nghĩa là 2 ảnh tách biệt hay 2 lớp).Độ phân giải mổi ảnh có fullHD hay không thì phim đó sẽ là fullHD.
SBS hay TAB chỉ là 1 dạng RIP (khả năng khi rip bị ép dung lượng như frame-rate,loại bỏ bớt số khung ảnh/giây,bỏ râu ria,dùng các thuật toán nén hay chuyển đổi codec...) chứ đâu có nghĩa là HAFT hay FULL.Nếu RIP FULLHD tức là chỉ cần độ phân giải đạt 1920x1080/lớp ảnh là fullHD rồi.Có lẽ anh em nhiều người nghĩ sai lệch về khá nhiều và 3D là cái gì đó siêu nhiên chăng.???.Em cũng muốn lạm bàn thêm 1 chút cái niệm về cách người ta tái tạo 3D mà thôi để khi khác chứ không thì dẫm chân mấy "ổng" ....> ban nick :p,close topic,del bài ...vvv...:p
Trở lại vấn đề chủ "thớt"
-Các HD player hiện nay không cái nào chơi được 3D-Bluray hết
-Bluray 3D dân dụng chơi qua HDD thật là nan giải
Chơi Bluray 3D cần thỏa các yêu cầu :
-Băng thông HDMI 1.4 của đầu phát
-Dây HDMI loại tốt
Giải pháp cho bạn :-có thể hơi khó nhưng do nhu cầu của bạn bắt buộc hiện nay là thế
-Chơi HTPC :cần trang bị remote cho tiện và 1 số yêu cầu cấu hình đáp ứng.Cái này bạn chịu khó theo dõi box phần cứng nhé.
Cấu hình đề nghị của mình
1/Intel core i3 trở lên + card màn hình ATI dòng 5XXX trở lên
2/AMD dòng 4 nhân phenomII + card màn hình ATI dòng 5XXX trở lên
.Một số mainboard nhà sản xuất họ trang bị sẳn cái này
-Bare-bone hay HTPC build-in :
Bạn có thể tham khảo Xtreamer Ultra
http://hdvietnam.com/diendan/22-hd-...eamer-ultra-su-la-ke-huy-diet.html?highlight=
hay ASrock VISION-3D
http://hdvietnam.com/diendan/22-hd-...player-xin-nhat-bac-nao-ban-cai-nay-chua.html
hay vài con tương tự (xin lổi mình biết ở VN có ,nhưng mạn phép không đưa thông tin do mình cũng chẳng phải dân bán hàng)
Thôi em "chẩu" [-([-([-([-(

Em có TV 3D rồi, các bác cho em hỏi là em thích phim 3D, lòng vòng mấy ngày trời tìm hiểu thông tin định mua HDP để về coi phim cà HD lần 3D nhưng nay đang lăn tăn là không biết nên mua đầu Bluray 3D hay của HDP về copy phim 3D vào rồi xem? có bác tư vấn em nên mua đầu Bluray 3D vì nghe nói đầu Bluray 3D có cổng kết nối HDD ngòai mình có thể cắm HDD ngòai để xem phim 3D qua đầu bluray này, bác nào có kinh nghiệm Bluray 3D chỉ giáo cho em với, thằng em mới chập chững nên còn nhiều câu hỏi ngô nghê xin các bác đừng mằng em nha. Em cám ơn nhiêù.
Bác phải nói rõ là dùng tivi 3D nào chứ.nếu dùng SONY thì bác phải mua đầu bluray+đĩa 3D bulray(chi phí rất cao) rồi còn nếu ko thì bác phải dùng HDP(chi phí sẽ thấp) vì SONY cả tivi lẫn đầu bluray đều ko hỗ trợ cắm ở cứng dung lượng lớn và ko hỗ trợ mấy đuôi chất lượng HD,full HD.như vậy thì mua đầu bluray=thừa vì HDP kết nối với TV là đủ rồi.còn nếu bác xài SAMSUNG hay LG thì có thể mua ổ cứng di động về cắm trực tiếp qua cổng USB và 2 hãng này hỗ trợ các định dạng vàn dug lượng rất tốt,thậm chí ko cần dùng HDP.

cuti1970

Xin có lời cám ơn các bac : tngoctu, trandzung, MrBo682, ngocnguyenvn rất nhiều, sau khi tham khảo ý kiến của các bác cao thủ trong 3D em đã quyết định tạm thời giải pháp trung gian là mua HDP Tvix Slim S1 vừa coi phim HD vừa coi phim 3D(cho dù là không happy 100%) mà có bác nói thật ra 3D phát bằng HDP chỉ là 3D(half half) có nghĩa là vần còn thua xa 3D ngòai rạp và so với phát bằng đầu Bluray 3D, nhưng giải pháp chơi đầu Bluray 3D và mua đĩa Bluray 3D nghe đến giá là thấy "chóng mặt", đĩa copy cũng từ 250k-300k con đĩa zin thì từ 1tr trơ lên??? mua 3 cái đĩa thì giá cũng chiếm hết 50% giá của cái đầu Bluray hoặc còn mắc hơn đối với những đầu Bluray 3D bình dân (khỏang 200$/cái). Chắc để từ từ khi đầu Bluray 3D rẻ đi thì sẽ tính đến chuyện mua.

cuti1970

Bác phải nói rõ là dùng tivi 3D nào chứ.nếu dùng SONY thì bác phải mua đầu bluray+đĩa 3D bulray(chi phí rất cao) rồi còn nếu ko thì bác phải dùng HDP(chi phí sẽ thấp) vì SONY cả tivi lẫn đầu bluray đều ko hỗ trợ cắm ở cứng dung lượng lớn và ko hỗ trợ mấy đuôi chất lượng HD,full HD.như vậy thì mua đầu bluray=thừa vì HDP kết nối với TV là đủ rồi.còn nếu bác xài SAMSUNG hay LG thì có thể mua ổ cứng di động về cắm trực tiếp qua cổng USB và 2 hãng này hỗ trợ các định dạng vàn dug lượng rất tốt,thậm chí ko cần dùng HDP.

Em đã mua TV 3D của sony Model Ex72 32" bác ạ, nhưng có bác nói xài 3D full HD thì hơi phí vì 32" thì có HDready là ok rồi, full HD 1080 cũng chẳng có khác biệt nếu từ 32" trở xuống.

quả thật màn hình < 40" thì chỉ cần HD là đủ,full HD nó ko thể hiện sự khác biệt lắm ở cỡ màn hình như vậy vì bản thân màn hình nó nhỏ.tuy nhiên bác xem 3D mà chơi 32" thì phí quá.3D chơi màn hình càng to càng thích bác ạ vì càng to xem 3D càng thật hơn

MyTV HD

Banned

1 Cái đầu Bluray bây giờ giá trên dưới 10 triệu --> DVD thì 300k,400k.
1 Cái đĩa Bluray bây giờ có giá trên dưới 500k --> Đĩa DVD thì 10k.

Nâng hơn 1 đời từ DVD lên Bluray thôi mà tiền Đầu Bluray gấp 20 Lần DVD.
Đĩa Bluray đắt gấp 50 lần đĩa DVD...:((..
Trong khi đó em mua 1 đĩa Bluray bên Châu Âu, Đức, Anh....chỉ có từ 12 đến 15 USD
Mua đầu Bluray có 199USD.
Về VN lại bán 1 cái giá chát xít vậy..:((...

Em thấy bác mua cái PS3 ấy. Em mới sắm con NX720, có cái đĩa demo cho vào PS3 chạy ổn bác ạ. Em dùng HTPC nhưng cũng không chạy được các file 3D gốc trên HTPC, chỉ chạy được giả lập, nhưng không ngon bằng. Cũng đau đầu vụ này, vì chỉ dùng đĩa 3D TV mới báo là nhận được tín hiệu 3D còn copy thử vào máy tính, sống chết nó cũng không nhận.

Chomei

Tình hình là nhà em mới mua TV và đầu 3D Bluray của Sam Sung. Đó giờ em ko theo dõi mảng này nên rất gà. Các bác cho em hỏi thường film 3D download ở đâu trong forum mình và những film Bluray-rip (dù ghi là Full HD 1080p) nhưng đeo kính vào có xem được hình 3D ko hay phải down version 3D riêng???

Gà con các bác chỉ giúp đừng chấp tội em nhỏ :p

the_darkness

Tình hình là nhà em mới mua TV và đầu 3D Bluray của Sam Sung. Đó giờ em ko theo dõi mảng này nên rất gà. Các bác cho em hỏi thường film 3D download ở đâu trong forum mình và những film Bluray-rip (dù ghi là Full HD 1080p) nhưng đeo kính vào có xem được hình 3D ko hay phải down version 3D riêng???

Gà con các bác chỉ giúp đừng chấp tội em nhỏ :p

Nếu bác đã mua 3D Bluray player thì nên xem bằng đĩa bluray 3D
nếu xem bằng định dạng SBS H-SBS or so on thì có thể sẽ có hiện tượng bóng ma + không được full HD. (không biết bác dùng Plasma hay LED (LCD) )
có 2 loại Bluray Disc là 25Gb và 50Gb ! phần lớn các phim 3D đều dùng loại 50GB --> giá cả sẽ hơi chát
nếu bác thích coi full HD như mình thì nên mua thêm :
+ Bluray burner (ổ burn đĩa bluray)
+ Đĩa Bluray DL (50Gb)

--> Download iso trên mạng về burn ra đĩa cho vào player coi!

da vinci

Active Member

Nghe nói Tùng bên HNB đang về con HD Player chạy được file 3D Bluray ISO (HDMI 1.4) với phụ đề ngoài đó trandzung. Đang "me" khi nào hàng về để qua test thử xem. Chắc fải thử Sex and Zen 3D quá.

anhdep

mình cũng vừa sắm con tv sony 3d 40'' nhưng ko có cách nào xem 3d trên ti vi cả. đầu phát 3d thì mình cũng chưa mua mà nếu mua thì cũng chưa biết dùng loại nào? còn nếu dùng tạm qua usb hoặc qua laptop thì cũng ko xem được 3d do bị chồng ảnh lên nhau. cái này mình cũng ko biết do lý do gì? phải chăng là do con laptop của mình độ phân giải chỉ có 1600x900 còn cái ti vi thì 1920x1280?
Bác nào có kinh nghiệm về vấn đề xem phim 3d này tư vấn giúp em cái? tiền thì em ko có nhưng cũng ko tiếc. chỉ sợ đầu tư rồi mà vẫn ko xem được phim 3d thôi :(

Huhuhu....
3D đâu có khái niệm nào là độ phân giải zầy 3840 x 1080 px và 1920 x 2160 px đâu bác Dzũng
Thực chất 3D chỉ là 2 ảnh được chồng lên nhau (hay hiểu sâu 1 chút nó có nghĩa là 2 ảnh tách biệt hay 2 lớp).Độ phân giải mổi ảnh có fullHD hay không thì phim đó sẽ là fullHD.
SBS hay TAB chỉ là 1 dạng RIP (khả năng khi rip bị ép dung lượng như frame-rate,loại bỏ bớt số khung ảnh/giây,bỏ râu ria,dùng các thuật toán nén hay chuyển đổi codec...) chứ đâu có nghĩa là HAFT hay FULL.Nếu RIP FULLHD tức là chỉ cần độ phân giải đạt 1920x1080/lớp ảnh là fullHD rồi.Có lẽ anh em nhiều người nghĩ sai lệch về khá nhiều và 3D là cái gì đó siêu nhiên chăng.???.Em cũng muốn lạm bàn thêm 1 chút cái niệm về cách người ta tái tạo 3D mà thôi để khi khác chứ không thì dẫm chân mấy "ổng" ....> ban nick :p,close topic,del bài ...vvv...:p
Trở lại vấn đề chủ "thớt"
-Các HD player hiện nay không cái nào chơi được 3D-Bluray hết
-Bluray 3D dân dụng chơi qua HDD thật là nan giải
Chơi Bluray 3D cần thỏa các yêu cầu :
-Băng thông HDMI 1.4 của đầu phát
-Dây HDMI loại tốt
Giải pháp cho bạn :-có thể hơi khó nhưng do nhu cầu của bạn bắt buộc hiện nay là thế
-Chơi HTPC :cần trang bị remote cho tiện và 1 số yêu cầu cấu hình đáp ứng.Cái này bạn chịu khó theo dõi box phần cứng nhé.
Cấu hình đề nghị của mình
1/Intel core i3 trở lên + card màn hình ATI dòng 5XXX trở lên
2/AMD dòng 4 nhân phenomII + card màn hình ATI dòng 5XXX trở lên
.Một số mainboard nhà sản xuất họ trang bị sẳn cái này
-Bare-bone hay HTPC build-in :
Bạn có thể tham khảo Xtreamer Ultra
Xtreamer Ultra-Thật sự là kẻ hủy diệt ???
hay ASrock VISION-3D
HD Player xịn nhất ... Bác nào bán cái này chưa
hay vài con tương tự (xin lổi mình biết ở VN có ,nhưng mạn phép không đưa thông tin do mình cũng chẳng phải dân bán hàng)
Thôi em "chẩu" [-([-([-([-(
"3D đâu có khái niệm nào là độ phân giải zầy 3840 x 1080 px và 1920 x 2160 px đâu bác Dzũng"

Làm gì mà không có bác,hdmi 1.4 ra là để đáp ứng cái độ phân giải này đấy

Bác mua Dune Max đi! Có tích hợp BD và HDD lun! Rất tiện lợi!:D

Bên trên