Đầu HD của VCTV truyền hình cáp việt nam có xem được nhiều Tv không?

boyzinzin82

Ðề: Đầu HD của VCTV truyền hình cáp việt nam có xem được nhiều Tv không?

Thế chỉ cần mua đầu HD về cũng xem được HD của cáp TWVN hả các bác? Nếu được như thế thì mua loại nào rẻ hơn đầu của nhà đài các bác bảo em vơi nhé

nghiemhaison

Re: Ðề: Đầu HD của VCTV truyền hình cáp việt nam có xem được nhiều Tv không?

Thế chỉ cần mua đầu HD về cũng xem được HD của cáp TWVN hả các bác? Nếu được như thế thì mua loại nào rẻ hơn đầu của nhà đài các bác bảo em vơi nhé

vấn đề ko phải là đầu, vấn đề là CA kìa. có có thẻ thì làm sao mà xem đc. Mà mình nghe anh em nói lại là 1 thẻ mở cho 1 đầu, ko cắm đc sang đầu khác (cái này mình chưa thử)

DHN_HD

Member
Ðề: Re: Ðề: Đầu HD của VCTV truyền hình cáp việt nam có xem được nhiều Tv không?

vấn đề ko phải là đầu, vấn đề là CA kìa. có có thẻ thì làm sao mà xem đc. Mà mình nghe anh em nói lại là 1 thẻ mở cho 1 đầu, ko cắm đc sang đầu khác (cái này mình chưa thử)

Em nghĩ là không phải vậy, cái thẻ đó bác rút ra cắm vào đầu khác vẫn dùng được bình thường. Cái quan trọng ở đây theo em đó là: Không có thẻ không xem được, Nó dạng như thẻ sim điện thoại.

NamBacvn

Ðề: Re: Ðề: Đầu HD của VCTV truyền hình cáp việt nam có xem được nhiều Tv không?

Các bác thử nghiên cứu lại xem, nếu thế thì mọi người sẽ đăng ký hết sang gói HD à, vì thuê bao nó rẻ tiền hơn cáp bình thường mà.

Theo mình nghĩ thì đây là chính sách của nhà đài để dân dần bỏ analog, chuyển sang HD (tăng giá thuê bao analoge lên gần giá thuê bao HD để dân chán). Tuy nhiên, chuyển sang HD thì dân phải bỏ tiền ra mua STB nữa (tốn kém phết, kg như analoge không cần STB).
Thuê bao cáp analoge HN hiện nay đã tăng lên là 88K, gần bằng thuê bao HD.

thang990

Active Member

Muốn xem HD của cáp VN trước hết bác phải có đường analog,rồi mua STB sau đó mua thẻ 3 tháng 150k ( tính ra 50k/tháng), tiền analog vẫn phải trả.Vậy tổng sẽ là 88+50= 138k/tháng nhé.Mà sao bọn này không dùng thẻ một năm nhỉ,dùng 3 tháng một lại phải ra mua mà nhà mình xa chi nhánh quá

thiemdx

Member

Muốn xem HD của cáp VN trước hết bác phải có đường analog,rồi mua STB sau đó mua thẻ 3 tháng 150k ( tính ra 50k/tháng), tiền analog vẫn phải trả.Vậy tổng sẽ là 88+50= 138k/tháng nhé.Mà sao bọn này không dùng thẻ một năm nhỉ,dùng 3 tháng một lại phải ra mua mà nhà mình xa chi nhánh quá

Liệu có phải vậy không? Theo như trang tin của VCTV thì để xem đc HD thì ta phải dùng cáp số và phải có bộ giải mã. Như vậy, đường cáp số có thể cung cấp gói SD và HD. Nếu dùng cáp số thì mỗi TV phải có một STB đi kèm. Theo đó nếu ta chỉ cần cáp số thì ta chỉ phải trả 22K/ tháng cho gói SD và 50K/tháng cho gói HD?
Tuy nhiên, ai đã lắp cáp thường (analog) nếu nuốn thì có thể thêm tiền để có chuyển thành cáp số+ analog trên cùng một đường dây cấp đã có ( về nguyên tắc phát sóng số và analog trên cùng một đường dây là không ảnh hưởng lẫn nhau).
Tóm lại, theo tôi nếu lắp mới cáp số và chỉ xem 1 TV thì chỉ hết 22K hoặc 55K/tháng thôi? cáp số sẽ không xem nhiều TV như cáp thường được (trừ khi thêm STB). Còn muốn có tất cả thì 88+50=138k/th là đúng, khi đó tất cả TV xem được cáp thường, TV nào gắn STB sẽ xem được cáp số với một số kênh HD.

hminh2005

Member

Liệu có phải vậy không? Theo như trang tin của VCTV thì để xem đc HD thì ta phải dùng cáp số và phải có bộ giải mã. Như vậy, đường cáp số có thể cung cấp gói SD và HD. Nếu dùng cáp số thì mỗi TV phải có một STB đi kèm. Theo đó nếu ta chỉ cần cáp số thì ta chỉ phải trả 22K/ tháng cho gói SD và 50K/tháng cho gói HD?
Tuy nhiên, ai đã lắp cáp thường (analog) nếu nuốn thì có thể thêm tiền để có chuyển thành cáp số+ analog trên cùng một đường dây cấp đã có ( về nguyên tắc phát sóng số và analog trên cùng một đường dây là không ảnh hưởng lẫn nhau).
Tóm lại, theo tôi nếu lắp mới cáp số và chỉ xem 1 TV thì chỉ hết 22K hoặc 55K/tháng thôi? cáp số sẽ không xem nhiều TV như cáp thường được (trừ khi thêm STB). Còn muốn có tất cả thì 88+50=138k/th là đúng, khi đó tất cả TV xem được cáp thường, TV nào gắn STB sẽ xem được cáp số với một số kênh HD.

Tôi ko rành lĩnh vực này nên ko rõ khái niệm cáp số, cáp analog là thế nào, nhưng đã dùng VCTV được 4-5 năm thì thấy ngay từ khi lắp ban đầu tôi có thể chia ra 4-5 TV xem bình thường ( TV nào điều khiển TV đó). Giá ban đầu chỉ có 50K/thang, nay thành 88K/thang ( chưa thấy nói gói 22K/thang, mình đang ở HN). Nay có thêm đầu HD để giải mã thêm một số kênh HD do vậy lắp thêm. Tổng cộng 138K/thang. Riêng tiền HD thì mua trọn gói theo 3 hay 6 tháng.
Về đầu giải mã HD này xin bổ sung thêm mấy điểm:
1. Khởi động chậm thì có bạn đã nói rồi
2. Việc thiết lập sẵn các nhóm kênh có cái hay nhưng lại có yếu điểm:
- Muốn thêm, sửa, xóa .... tên nhóm kênh không được
- Muốn thay đổi trật tự sắp xếp các kênh đã đưa vào nhóm khá thủ công: phải xóa đi làm lại, nếu không luôn add vào cuối
- Khi chọn nhóm kênh để xem thì chỉ luân chuyển trong nhóm kênh đó. Muốn sang kênh thuộc nhóm khác lại chuyển nhóm mới được
- Tên của kênh cũng là mặc định, ko sửa được
3. Tuy có đồng hồ thể hiện ngày giờ nhưng ko có chức năng chỉnh sửa. Do đó nếu sai về Time thì chịu
4. Nếu tín hiệu cáp vào mà thấp (tôi theo dõi thấy khoảng dưới 80%) là chất lượng xem qua HD hay bị rạn hình (kiểu xem đĩa video bị lỗi). Thậm chí bị đơ không chạy
5. Có thể mang đầu HD sang các máy khác có tín hiệu cáp tốt xem bình thường
6. Khi tín hiệu qua HD sang TV dùng HDMI hay cáp video (đi theo đầu) thấy chất lượng chữ hiển thị trên menu có phân biệt rất rõ về độ sắc nét, còn hình bình thường
7. Thường các kênh thể thao HD ( BDTV, TTTV) xem online thì có HD (nếu nguồn phát là HD), nhưng khi phát lại là chất lượng SD. Chắc do dung lượng lưu trữ hoặc thiết bị thế nào đó nên VCTV ko dám phát lại HD được.

leech

Member
chuyển thứ tự các kênh trong nhóm đâu cần phải xóa đi đâu bạn, ấn enter vào kênh đó rồi chuyển lên hạ xuống theo ý rồi enter tiếp là được

nplong

Điều kiện để có VCTV digital là buộc phải dùng TH cáp tương tự 88K một tháng. Chi phí tính cụ thể như sau:
- 88K: truyền hình cáp analog, chia bao nhiêu TV tùy ý nhưng chất lượng sẽ suy giảm dần
- 88K + 22K: cáp analog + SD VCTV số: cái này chắc không ai dùng cả vì SD đấy giống hệt TH cáp tương tự rồi mà lại phải mua STB
- 88K + 50KxN: cáp analog + HD VCTV số: xem được 12 kênh HD trong đó có mấy kênh thỉnh thoảng mới HD như Bóng Đá và Thể thao. N là số lượng STB HD VCTV định mua

Schumacher

Cái chuối nhất của VCTV HD là quảng cáo có kênh bóng đá HD và phát Euro 2012 HD. Nhưng khi xem thì vẫn là kênh HD nhưng tín hiệu chỉ SD.

Chán như con gián !

hminh2005

Member

Cái chuối nhất của VCTV HD là quảng cáo có kênh bóng đá HD và phát Euro 2012 HD. Nhưng khi xem thì vẫn là kênh HD nhưng tín hiệu chỉ SD.

Chán như con gián !

Khi phát trực tiếp thì HD, nhưng trước, sau và giữa trận đấu mà bình luận thì lại SD. Phát lại thì SD đương nhiên dù kênh đó là BD HD hay TTTV HD

Chán như con gián !

HD nét căng mà. Thỉnh thoảng còn thấy còn tv thông báo có tín hiệu 3D.

chuteu

Em hỏi hơi gà 1 tí là Nhà em có tín hiệu cable là analog rồi. Giờ em muốn xem HD thì cứ ra cửa hàng (đại lý) mua cái đầu giải mã STB của VCTV về tự lắp được không hay phải đăng ký thêm với họ.

e hay xem Tennis, ko hiểu kênh TheThaoTV HD nó có tường thuật trực tiếp hầu hết các giải tennis trên thế giới chuẩn HD ko ạ

gavacao

[K]evin[T]rinh;3115116 đã viết:
e hay xem Tennis, ko hiểu kênh TheThaoTV HD nó có tường thuật trực tiếp hầu hết các giải tennis trên thế giới chuẩn HD ko ạ

Có, 4 grandslam đều tường thuật trực tiếp tín hiệu HD nhé (Wimbledon thì kênh ESPN HD nhé - vẫn nằm trong gói 12 kênh HD của VCTV cung cấp), ngoài ra có 1 số giải ATP nữa.
lắp VCTV HD đi , ko hối hận đâu. Giá rẻ mà tiện cái là ko thích xem đầu HD thì tắt nó đi bật tivi xem cáp bình thường, và đỡ phải chảo chiếc lằng nhằng.

Bên trên