Đầu VTC HD nhờ các bác giải quyết

trantrungtu

Member
Em có sử dụng đầu kts VTC HD-06,anten đc nhân viên kĩ thuật đến đo đạc và lắp trên mái nhà tầng 2 của nhà .Khi thời tiết nắng.v.v. thì xem bình thường nhưng cữ trời mưa có nhiều mây là không xem được toàn báo "không có dịch vụ "hoặc "không tín hiệu " ,nhiều tối trời mưa cả nhà ngồi xem không xem đc tức vô cùng mà tiền thì vẫn phải mất chẳng nhẽ đập mẽ nó luôn.Các bác giải thích và giúp em vấn đề này ? thanks

Ðề: Đầu VTC HD nhờ các bác giải quyết sự chó chết của VTC

Dùng chảo thu vệ tinh thì cái nào cũng thế thôi bác ơi, nhà em có 1 cái DTH VCTV, 1 cái K+, mưa là giật như đĩa xước hoặc ko có tín hiệu luôn.
Bác đặt cái title kia là dễ bị ăn chém lắm đấy, bình tĩnh ;))

dhpaul

Well-Known Member

Thế này thì K+, AVG vệ tinh cùng hàng loạt dịch vụ TH số vệ tinh trên toàn thế giới cũng thành chó chết hết =))

boy_hn

Active Member

Dùng TH vệ tinh thì thằng nào gặp mưa cũng dính đòn hết.k+,avg cũng sịt khi gặp mưa to.chỉ có cáp à k bị ảnh hưởng thôi bác àh

Đôrêmi

Moderator

Chỉ có thể hạn chế bằng cách chỉnh tín hiệu sao lên cao nhất có thể để hạn chế thôi, chứ làm gì có ông nào "chó chết" ở đây hả bác, bác cứ hỏi xem mấy bác dùng K+ hay DTH của AVG mưa gió cũng thế thôi. Bác đặt tên cái topic mình thấy không hợp lý lắm đâu, mình xin sửa lại giúp bác.

quanglh73bg

Active Member
Ðề: Đầu VTC HD nhờ các bác giải quyết

Nếu chỉnh chảo tốt thì chỉ bị khi mới mưa to, thường là thời gian ngắn, còn sau đó thì thường là xem được bình thường.

NHVL

Xem qua vệ tinh là vậy rùi, do bác mới gắn nên chưa biết thui :D

quanhuy90

Member

Các bác nghĩ sao chứ đúng là truyền hình vệ tinh bị ảnh hưởng của thời tiết nhiều nhưng nếu như mấy bác nói thì mùa mưa là mình nghỉ xem à. Em cũng đang xài truyền hình vệ tinh của k+ nè chỉ khi nào trời bắt đầu mưa thì sẽ mất tín hiệu nhưng sau đó tín hiệu trở lại bình thường mặt dù trời mưa rất to nhưng vẫn xem tốt để giảm thiểu tình trạng này mình phải chỉnh cho tín hiệu lên mức cao nhất có thể. trường hợp của bạn ở trên chắc là do kỹ thuật viên lắp chảo chưa chuẩn hoặc là chảo ở nhà bạn bị che khuất gì đó nên khi thời tiết xấu là tín hiệu toi mất. Đó là góp ý của tôi.

dhpaul

Well-Known Member

Các bác nghĩ sao chứ đúng là truyền hình vệ tinh bị ảnh hưởng của thời tiết nhiều nhưng nếu như mấy bác nói thì mùa mưa là mình nghỉ xem à. Em cũng đang xài truyền hình vệ tinh của k+ nè chỉ khi nào trời bắt đầu mưa thì sẽ mất tín hiệu nhưng sau đó tín hiệu trở lại bình thường mặt dù trời mưa rất to nhưng vẫn xem tốt để giảm thiểu tình trạng này mình phải chỉnh cho tín hiệu lên mức cao nhất có thể. trường hợp của bạn ở trên chắc là do kỹ thuật viên lắp chảo chưa chuẩn hoặc là chảo ở nhà bạn bị che khuất gì đó nên khi thời tiết xấu là tín hiệu toi mất. Đó là góp ý của tôi.

Chỉnh chảo là 1 yếu tố, ngoài ra còn yếu tố đài phát nữa bác ạ. Em nhận thấy trời bắt đầu có mây dày là VTC mất đầu tiên, K+ mất sau đó và HTV phải mây rất dày mới chịu mất. Bản thân K+ phát các tần số mạnh yếu cũng không đều nhau, tần số có các kênh K+ là khỏe nhất.

quanhuy90

Member

Chỉnh chảo là 1 yếu tố, ngoài ra còn yếu tố đài phát nữa bác ạ. Em nhận thấy trời bắt đầu có mây dày là VTC mất đầu tiên, K+ mất sau đó và HTV phải mây rất dày mới chịu mất.

Có thể đúng như bác nói, thường thì tín hiệu VTC phát lên vệ tinh luôn rất tốt mà sao lại ảnh hưởng của thời tiết nhiều đến vậy bác nhỉ,

phithien

Well-Known Member
Nếu mưa mà mất tín hiệu,chứ chỉ mây mà mất tín hiệu thì lắp chưa chuẩn rồi. Công nhận sóng vtc yếu hơn k+ nhiều.chỉ mua nho nhỏ mà vtc đã lên dĩa rồi.k+ vẫn coi tốt

dhpaul

Well-Known Member
Ðề: Re: Đầu VTC HD nhờ các bác giải quyết

Nếu mưa mà mất tín hiệu,chứ chỉ mây mà mất tín hiệu thì lắp chưa chuẩn rồi. Công nhận sóng vtc yếu hơn k+ nhiều.chỉ mua nho nhỏ mà vtc đã lên dĩa rồi.k+ vẫn coi tốt

Sự thật là mưa rất to nhiều khi vẫn chạy phà phà, nhưng trời không mưa mà phía xa xa nơi chảo đang chĩa có 1 đám mây đen thì chả bắt được cái gì là thường =))

BTDBRVT

Mây mưa làm sóng vệ tinh bị khúc xạ, giảm tín hiệu đến xem không được là bình thường :D.
Cứ chỉnh chảo, LNB thật chuẩn thì khi thời tiết xấu tẻo sẽ tẻo sau người ta thôi. Chảo nào chỉnh vừa đủ xem thì sẽ tẻo trước khi thời tiết xấu :))

Bên trên