Đầu VTC SD01 có thu được AsiaSat5 ko ?

izzi0279

Member
Hiện nay mình đang xài đầu VTC SD01 và xem trên VinaSat1. Song gói SD02 có nhiều kênh mới hay thì chỉ có trên AsiaSat5.

Nhưng dạo qua 1 số diễn đàn, nghe nói trên AsiaSat5 chỉ phát theo chuẩn MPEG-4. Không lẽ VTC ra gói SD02 mới mà chỉ dành cho đầu thu HD thôi sao.

Vậy bác nào đã test thử cho mình thông tin chính xác:
- Đầu VTC SD01 thu được gói kênh nào trên AsiaSat5.
- Chất lượng hình ảnh và âm thanh có cải thiện hơn không.

Vậy xin cám ơn trước nhé !

dhpaul

Well-Known Member
Ðề: Đầu VTC SD01 có thu được AsiaSat5 ko ?

Có 1 bác làm cho VTC trên forum này đã khẳng định là VTC vẫn phát các kênh SD trên Asiasat 5 nén MPEG2, và nhiều bác đã khẳng định là chỉ cần xoay chảo vẫn thu và xem được các kênh của VTC-SD trên Asiasat 5. Như vậy thông tin ghi trên lyngsat là không chính xác.
Còn về chất lượng hình ảnh, qua xem thử trên showroom em thấy chất lượng hình ảnh các kênh SD trên AS5 tương đương với chất lượng trên Vinasat 1, các kênh quốc tế hình ảnh đẹp nhưng do nén nhiều nên khi có chuyển động nhanh bị carô và nhòe màu, các kênh trong nước hình ảnh không đẹp. Hiện có khá nhiều kênh địa phương chỉ lên bảng màu mà không có kênh.

vtc

Các kênh SD vẫn nén MPEG-2

Mua VTCSD làm gì bác, đã mua thì ít nhất phải mua đầu HD, còn ko cứ xài D901 cho nó lành

izzi0279

Member

Tình hình là sắp tới vứt cái đầu VTC SD đi là vừa các bác ơi B-)B-)B-).
Hôm trước vừa check trên Satbeam, thấy nó vẫn phát các gói SD = MPEG-2. Nhưng nay xem lại thì hỡi ôi đều chuyển qua MPEG-4 hết rồi.

Chỉnh sửa lần cuối:

dhpaul

Well-Known Member

Tin vào mấy cái thông số trên satbeams thì có ngày bán nhà là vừa đấy bác =)), ai cũng khẳng định là chỉ cần xoay chảo là có thể xem được VTC SD trên Asiasat 5 với đầu SD01 rồi mà bác không tin là sao???
Tốt nhất là bác nên xoay sang dò thử, chứ đừng dựa vào 3 cái thông tin cung cấp trên mấy trang lyngsat, satbeams quá 1 chiều như thế. Đầy thông tin lỗi thời + sao chép của nhau bác ạ.

midataka

Member

Hiện nay mình đang xài đầu VTC SD01 và xem trên VinaSat1. Song gói SD02 có nhiều kênh mới hay thì chỉ có trên AsiaSat5.

Nhưng dạo qua 1 số diễn đàn, nghe nói trên AsiaSat5 chỉ phát theo chuẩn MPEG-4. Không lẽ VTC ra gói SD02 mới mà chỉ dành cho đầu thu HD thôi sao.

Vậy bác nào đã test thử cho mình thông tin chính xác:
- Đầu VTC SD01 thu được gói kênh nào trên AsiaSat5.
- Chất lượng hình ảnh và âm thanh có cải thiện hơn không.

Vậy xin cám ơn trước nhé !

Tình hình là sắp tới vứt cái đầu VTC SD đi là vừa các bác ơi B-)B-)B-).
Hôm trước vừa check trên Satbeam, thấy nó vẫn phát các gói SD = MPEG-2. Nhưng nay xem lại thì hỡi ôi đều chuyển qua MPEG-4 hết rồi. Vậy là bọn VTC định giam lỏng anh em dùng SD ở VinaSat, khi hết hợp đồng ở quả này, nó sẽ chuyển hết qua AS5. Không nói các bác cũng biết kết cục ra sao rồi.

Vậy các bác chửi em thì em chịu, phen này em nhất quyết chuyển qua K+, coi gói Family cũng ổn rồi, sau này nó sẽ tăng lên nhiều kênh.

Để cho đỡ tức, em xin nói thêm về VTC. Vừa rồi trên 4R này có bác nói VTC đang dẫn đầu châu Á về số lượng kênh, em xin bổ sung thêm, chẳng những đứng đầu Châu Á mà còn đứng đầu thế giới đấy. Vậy mà còn đua đòi 3 đê 3 điếc nữa chứ.

Nếu VTC không muốn bị đánh sập bởi K+ thì cần xem lại cách làm ăn của mình !

Tóm lại là ý bác muốn vứt đầu VTC -SD thì vứt luôn đi mà chuyển sang K+ còn lập thớt nhờ tham vấn rồi chửi đổng làm gì.
Bác hơi bị khiếm nhã đấy.

tethien

Active Member

Tin vào mấy cái thông số trên satbeams thì có ngày bán nhà là vừa đấy bác =)), ai cũng khẳng định là chỉ cần xoay chảo là có thể xem được VTC SD trên Asiasat 5 với đầu SD01 rồi mà bác không tin là sao???
Tốt nhất là bác nên xoay sang dò thử, chứ đừng dựa vào 3 cái thông tin cung cấp trên mấy trang lyngsat, satbeams quá 1 chiều như thế. Đầy thông tin lỗi thời + sao chép của nhau bác ạ.

Thông tin trên lyngsat, satbeams thì không tin được. Chứ thông tin trên http://www.asiasat.com thì có tin được không bạn ? :|

http://www.asiasat.com/asiasat/contentView.php?section=182&lang=0

Các gói SD trên Asiasat 5 vẫn phát MPEG2 thôi.

izzi0279

Member

Thật tình mấy bác không hiểu ý em gì cả O:)
Nếu mà em biết được AS5 có trang web này thì chả nói làm gì. Trước khi em post bài đầu, các trang web khác đều cho rằng SD phát = MPEG-4, chỉ riêng Satbeams.com thì nói SD phát = MPEG-2, vậy em mới bán tín bán nghi hỏi lại cho kỹ. Như vậy là đã xác định rồi.
Nhưng mới hôm qua đây, vào lại SatBeams.com, thấy nó thay đổi MPEG-2 thành MPEG-4, em cứ tưởng VTC đã thay đổi nên mới nói thế chứ !
Thôi chấm dứt tại đây nhé !

Bên trên