[Dây audio] - Dây loa và dây tín hiệu ưu tiên dây nào?

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

locnp

Well-Known Member
Chào các bác,

Em biết chủ đề dây loa và dây interconnect đã được bàn cãi rất nhiều nhưng cũng chưa có kết luận nào thực sự thuyết phục. Hôm nay em muốn đưa lại vấn đề này để anh em mổ xẻ cho vui.

Em muốn tham khảo ý kiến cá nhân các bác các vấn đề sau:

1. Dây nhợ có ảnh hưởng thế nào đến chất âm

2. Chất âm của dây bạc và dây đồng khác nhau như thế nào

3. Dây nhợ thực sự có thể khắc phục nhược điểm của bộ dàn

4. Đầu tư dây nhợ thế nào cho hợp lí

Em muốn các bác chia sẽ cùng em về vấn đề này.

dr_thanh

Ðề: [Dây audio] - Dây loa và dây tín hiệu ưu tiên dây nào?

em thấy có người dùng cả dây điện bàn là làm dây loa luôn ấy bác ạ

vietrung

Active Member

Chào các bác,

Em biết chủ đề dây loa và dây interconnect đã được bàn cãi rất nhiều nhưng cũng chưa có kết luận nào thực sự thuyết phục. Hôm nay em muốn đưa lại vấn đề này để anh em mổ xẻ cho vui.

kiến thức hạn hẹp, tuy nhiên cũng góp vài ý cùng các bác tham khảo chơi

1. Dây nhợ có ảnh hưởng đến chất âm

2. Vụ này chưa dc trải nghiệm thực tế nên ko dám phán, cao thủ nào trải nghiệm rồi cho nhận xét vậy

3. Dây nhợ có thể khắc phục được những nhược điểm của bộ dàn

4. Theo mình đầu tư cho dây nhợ khoảng 5-15% so với giá trị của bộ dàn là hợp lý (tùy mức độ bộ dàn gấu ó hay cùi bắp). Đầu tư dây loa trước rồi đến dây tín hiệu,...

onggia

Well-Known Member

Chào các bác,

1.Dây rợ là những thiết bị thụ động nhưng cũng có làm thay đổi chất lượng âm thanh của bộ dàn theo chiều hướng phát huy hết khả năng của các thiết bị chủ động như CDP,âm ly,loa.
2.Chất âm của bạc thì tốt hơn của đồng ở cả 3 dải tần.
3.Dây rợ không thể khắc phục được những nhược điểm của các thiết bị.
4.Đầu tư dây rợ có đẳng cấp ngang với các thiết bị đang có à tốt nhất.Dây loa làm tha đổi âm thanh nhiều hơn dây tín hiệu trong điều kiện dây tín hiệu đã tương đối tốt.Dây nguồn cũng có ảnh hưởng nhưng rất khó mà nhận ra nổi.

Nói chung, dây tốt là dây không ảnh hưởng/tác động đến chất âm.

Theo nghĩa đó, dây tốt không cải thiện chất âm và không che phủ/mất đi tính ưu việt của dàn.

Nếu không đủ khả năng thì nên đầu tư dàn tích hợp ở mức nào đó để tránh nhiễu tín hiệu, jitter.

gangster83vn

góp ý thêm :
nếu bác mốn nghe đúng chất âm thì nên đầu tư dây vàng (mạ)
và nên có chỗ thik hợp cho dàn âm của mình để tránh bị nhiễu

@@: àh bây giờ thì có thêm optical nghe cũng ok và gọn nữa, giá cũng tương đối mềm.

tomb90

Member

Vì ít kinh nghiệm nên không dám đưa ra nhận xét. Chỉ xin nêu ra một trường hợp để các Bác nhận xét:
Để đi từ tỉnh A đến tỉnh B phải đi qua tỉnh lộ C. Tỉnh lộ C được trãi nhựa có tải trọng tối đa cho xe 30 tấn. Trên tỉnh lộ C có tất cả 3 cây cầu, cầu D có tổng tải trọng 20 tấn, cầu E có tổng tải trọng là 10 tấn và cầu F có tổng tải trọng là 5 tấn. Vậy theo các Bác xe có tổng tải trọng là bao nhiêu tấn có thể đi một mạch từ tỉnh A đến tỉnh B.
Thân.

LVT1974

Member

Dây nguồn cũng có ảnh hưởng nhưng rất khó mà nhận ra nổi.

Bác có thể giải thích rõ hơn cơ sở khoa học nào để nói là dây nguồn cũng ảnh hưởng được không ?

Còn mình thì không tin chuyện dây nguồn ảnh hưởng đến chất âm của thiết bị vì nếu không có hiện tượng sụt áp trên dây nguồn thì chất lượng điện áp/chất lượng điện/THD tại đầu phích cắm và tại đuôi của dây nguồn là như nhau.

Còn hiện tượng nhiễu (sóng vô tuyến RFI - Radio Frequency Interference, tính tương tích điện từ trường EMC - Electro Magnetic Compatibility, ...) trong điều kiện bình thường rất khó xảy ra và ảnh hưởng lên đoạn dây nguồn đó. Mà nếu có thì các thiết bị âm thanh nối với dây nguồn đó bị hứng chịu ảnh hưởng nhiều hơn cả !

Chỉnh sửa lần cuối:

locnp

Well-Known Member

em thấy có người dùng cả dây điện bàn là làm dây loa luôn ấy bác ạ

Rồi kết quả ra sao vậy bác?

1.Dây rợ là những thiết bị thụ động nhưng cũng có làm thay đổi chất lượng âm thanh của bộ dàn theo chiều hướng phát huy hết khả năng của các thiết bị chủ động như CDP,âm ly,loa.
2.Chất âm của bạc thì tốt hơn của đồng ở cả 3 dải tần.
3.Dây rợ không thể khắc phục được những nhược điểm của các thiết bị.
4.Đầu tư dây rợ có đẳng cấp ngang với các thiết bị đang có à tốt nhất.Dây loa làm tha đổi âm thanh nhiều hơn dây tín hiệu trong điều kiện dây tín hiệu đã tương đối tốt.Dây nguồn cũng có ảnh hưởng nhưng rất khó mà nhận ra nổi.

1. Theo bác thì càng đổ tiền vào dây thì chất âm nó càng lên chăng?

4. Bác có thể nói rõ hơn làm thế nào xác định dây ngang tầm với dàn của mình. Theo em biết dây nhợ rất đa dạng, từ dây vài nghìn đồng 1 mét đến dây vài chục triệu cũng có.

Nói chung, dây tốt là dây không ảnh hưởng/tác động đến chất âm.

Theo nghĩa đó, dây tốt không cải thiện chất âm và không che phủ/mất đi tính ưu việt của dàn.

Nếu không đủ khả năng thì nên đầu tư dàn tích hợp ở mức nào đó để tránh nhiễu tín hiệu, jitter.

Vấn đề xác định dây nào tốt dây nào không tốt trước khi đầu tư cũng căng quá bác. Bác có kinh nghiệm thì chia sẻ thêm nhé ;)

góp ý thêm :

@@: àh bây giờ thì có thêm optical nghe cũng ok và gọn nữa, giá cũng tương đối mềm.

Nhắc đến vàng em sợ rùi, mặc dù nó không bị oxy hóa nhưng giá vàng đang lên bác ạ :))

Vì ít kinh nghiệm nên không dám đưa ra nhận xét. Chỉ xin nêu ra một trường hợp để các Bác nhận xét:
Để đi từ tỉnh A đến tỉnh B phải đi qua tỉnh lộ C. Tỉnh lộ C được trãi nhựa có tải trọng tối đa cho xe 30 tấn. Trên tỉnh lộ C có tất cả 3 cây cầu, cầu D có tổng tải trọng 20 tấn, cầu E có tổng tải trọng là 10 tấn và cầu F có tổng tải trọng là 5 tấn. Vậy theo các Bác xe có tổng tải trọng là bao nhiêu tấn có thể đi một mạch từ tỉnh A đến tỉnh B.
Thân.

Chắc xe có trọng tải dưới 100kg là có thể đi 1 mạch từ A đến B bác ạ. Vấn đề bác đặt ra em chưa hiểu lắm, mong bác giải thích thêm ạ :D

Kiennt

Banned

Bác Ongia đúng là người có nhiều kinh nghiệm!
Trình bày cụ thể về những cái đấy à? Dài lắm các bác ạ vì phải nhiều tích lũy thì mới rút dc kinh nghiệm ấy. Nói ra hết không hề dễ, rồi lại cãi nhau thôi!

typn30_hn

túm lại có tiền thì cứ ra hiệu xách về mà xài thôi
thực ra nghe nhạc là yếu tố tâm lý, nên mua và tin vào dây hay là nghe hay hơn đấy
KÍNH !

locnp

Well-Known Member

Cãi nhau thì cũng tốt chứ có sao đâu bác, còn quá khích thì đã có mod phân xử, bác thoải mái đi :D

locnp

Well-Known Member

túm lại có tiền thì cứ ra hiệu xách về mà xài thôi
thực ra nghe nhạc là yếu tố tâm lý, nên mua và tin vào dây hay là nghe hay hơn đấy
KÍNH !

Yếu tố tâm lí cũng có nhưng thưc sự nó không phải là yếu tố bền vững, một khi bác không còn thấy yếu tố tâm lí với bộ dàn của bác thì đổ nợ á :))

lehoang40

Xem như mình có tật hay lãi nhãi......:)
Đánh phải trích ra đây các ý kiến của những người mà mình cho rằng rất am hiểu về kỹ thuật hoặc từ các trang web mà mình cho rằng đáng tin. Trong suốt quá trình chơi audio của mình thì mình dựa vào các ý kiến đấy làm chuẩn, cho đến khi mình có thể đọc được các tài liệu khoa học khác chứng minh ngược lại. Riêng về tai nghe, thì có lẽ tai mình không phân biệt được đâu là dây loa 100.000đ/m và đâu là dây loa 8.000.000đ/m (cao hơn nửa thì mình chưa nghe qua).
Đầu tiên là ý kiến của bác dichtv: (vì sao mình hay trích các dẩn giãi của bác dichtv? Vì mình biết bác ấy là dân chuyên nghiệp về điện tử có bằng cấp hẳn hoi và khi đưa các ý kiến dưới đây của bác dichtv cho những người bạn trong ngành điện tử của mình xem, họ đều khẳng định những nhận xét dưới đây là đúng với chuyên ngành).
Về dây loa:
dichtv đã viết:
Em thấy có 2 luồng tư tưởng: 1 cho rằng dây loa xịn nghe hay hơn, 1 luồng khác thì cho rằng dây loa xịn cũng như dây điện. Tất nhiên tư tưởng nào cũng có cái lý của nó (giống như triết học vậy).

Còn đây là ý kiến của em: Trong topic này các bác nhắc đến chống nhiễu, điện trở và tiếp xúc của dây, em xin trình bày về mặt kỹ thuật.
- Về chống nhiễu, xin thưa: muốn có chống nhiễu thì phải có bọc kim (lưới kim loại bọc quanh dây dẫn như dây antenna hay dây micro ấy) và lớp bọc kim phải được nối đất (đất ở đây là sát si, vỏ máy chứ không cần nối đất bằng phích cắm 3 chân). Cái này trong kỹ thuật gọi là lồng faraday, còn tại sao lồng faraday chống nhiễu được thì lại phải nhờ các bác toán học tính tích phân mặt mới ra được. Còn loại nhiễu khác do bản thân vật dẫn tạo ra người ta gọi là tạp âm, loại này thì vô cùng nhỏ bé nên chỉ ảnh hưởng khi nó ở các tầng đầu vào như micro, đầu từ...Còn so với tín hiệu ra loa thì nó chỉ như con rận ở trên con voi thôi, nhìn xa chẳng thấy gì đâu - Điện áp đỉnh đầu ra loa xấp xỉ điện áp nguồn nuôi (thường là 35, 42, 45V) điện áp nhiễu tính bằng micro vôn thôi. Dây loa xịn dùng công nghệ vũ trụ để làm vỏ chắc chỉ chống...chuột cắn thôi chống nhiễu sao được.
- Về điện trở (chỉnh xác phải là trở kháng) của dây loa thì gồm điện trở thuần và cảm kháng. Cái này thì rất nhỏ so với trở kháng của loa, cả cuộn dây 2,5 Trần Phú dài 100m đo được điện trở <1 ôm. Cảm kháng nhỏ hơn 1mH do vậy ở tần số cao nhất của dải âm thanh là 20kHz thì cảm kháng cũng chỉ tính bằng đơn vị ôm. Đã làm thí nghiệm dùng cả cuộn dây làm dây loa so với dây loa tương đối "xịn", cả lớp nhiều chục sinh viên không ai phân biệt được. Đưa lên Oscilloscope 2 tia để so sánh cũng chẳng thấy gì khác (tất nhiên là đo với sin chuẩn thôi). Túm lại: Trở kháng cũng chẳng khác giữa dây xịn và dây điện.
- Về tiếp xúc: Thông thường điện trở tiếp xúc là tương đối nhỏ nếu đấu nối đạt tiêu chuẩn và đấu nối đúng cách. Dây loa xịn có ưu thế về điểm này vì các cọc nối được chế tạo chính xác, bề mặt tiếp xúc nhẵn lại được mạ vàng. Dây điện thường nếu đấu nối đúng kỹ thuật cũng chẳng khác gì, có thể mạ thiếc ở đầu dây như dây loa của các bộ dàn AIO để tăng tiếp xúc.
Trên đây là một vài ý kiến của em về mặt kỹ thuật thôi. Còn hay hay không nhiều khi nó phụ thuộc tâm lý nữa. Khi các bác sắm được đồ xịn thì tâm lý các bác phấn chấn nên nghe hay hơn là phải thôi. Cái xịn ở đây là giá cả và thương hiệu chứ về mặt kỹ thuật thì ít có sự khác biệt. Trong 4rum mấy chục nghìn người này, số người cảm nhận được sự khác biệt chắc chỉ đếm trên đầu ngón tay. Bác nào cảm nhận được thì đi giật cái giả 1 triệu đô kia đi!
Về dây tín hiệu:
dichtv đã viết:
Bản chất thì dây loa cũng là dây tín hiệu vì nó dẫn tín hiệu âm tần ra loa đấy thôi. Nhưng vì tín hiệu này có điện áp hàng chục vôn nên nhiễu có biên độ cỡ vài mV thì không nhằm nhò gì (như trên em nói như con rận đậu trên con voi). Đặc điểm của tín hiệu ra loa là dòng tương đối lớn, lên đến 1 vài Ampe nên cần phải có tiếp xúc tốt tiết diện dây lớn.

- Còn dây tín hiệu thì nó dẫn tín hiệu nhỏ thậm chí rất nhỏ, ví dụ tín hiệu ra của micro cỡ 5 mV, đầu ra chuẩn line RCA (giắc bông sen) cỡ gần 1V, đầu ra máy quay đĩa (đầu phono - cái này bây giờ bỏ rồi) cỡ 200-300mV, tín hiệu ra của đầu từ cassette còn nhỏ hơn 1mV. Do vậy tín hiệu nhiễu do môi trường (nhiễu 50Hz của điện lưới, nhiễu do các thiết bị điện như đèn tuýt, nguồn xung, bugi xe máy...) có thể so sánh được với tín hiệu âm tần của các bác, nó làm ảnh hưởng thậm chí lấn át cả tín hiệu có ích. Ví như con rận đậu lên con ruồi thì nhìn thấy rõ ngay, thậm chí con rận này đậu lên con kiến thì ta chẳng nhìn thấy kiến đâu nữa.

Do vậy dây dẫn tín hiệu phải có bọc kim chống nhiễu, phẫn lõi không quan trọng bằng phần vỏ chống nhiễu các bạc ợ. Dòng thì cũng chỉ tính bằng đơn vị mA nên không cần dây to. Và dây càng dài thì càng bị nhiễu nhiều. Tín hiệu càng nhỏ càng cần chống nhiễu tốt tức càng phải dùng dây có chất lượng.

Ngoài ra còn có nhiều ý kiến khác của các bác tehien, lhlan cùng quan điểm với bác dichtv trong topic này:
http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=55250

Kế đến là lời đánh cược của James Randi:

http://en.wikipedia.org/wiki/High-en...es#cite_note-2
James Randi đưa ra giải thưởng 1 triệu đô la cho người có thể chứng minh được khả năng phân biệt dây high-end audio đắt tiền với dây thường trong một cuộc kiểm tra. Michael Fremer của Tạp chí Stereophile đồng ý tham gia, nhưng hai bên kg đồng ý được với nhau về các điều kiện của cuộc kiểm tra. Trong các cuộc kiểm tra nghiêm ngặt có kiểm soát, người nghe không thể chứng minh được sự khác biệt giữa dây audio high end và các loại rẻ tiền.

Nhận xét của Bill Whitlock, president of Jensen Transformers:
Bill Whitlock, chủ tịch của Jensen Transformers, đã viết rằng "không có sản phẩm nào mà được che đậy, thổi phồng và bí ẩn như là cáp âm thanh!" Whitlock nói tiếp rằng phân khúc cao cấp của ngành công nghiệp âm thanh là "đầy rẫy những thông tin sai lạc, huyền thoại, và huyền bí. "

Và đây là kết quả test mù đôi khi cho người nghe các dây dẩn giá rẽ so với các dây loa ngàn dollars: Không thể phân biệt được.
http://home.provide.net/~djcarlst/abx_wire.htm

Chỉnh sửa lần cuối:

onggia

Well-Known Member

4. Bác có thể nói rõ hơn làm thế nào xác định dây ngang tầm với dàn của mình. Theo em biết dây nhợ rất đa dạng, từ dây vài nghìn đồng 1 mét đến dây vài chục triệu cũng có.

1. Dây rợ nói chung là quan trọng nhưng chất lượng nó có tăng thì cũng chỉ tăng trong giới hạn của những thiết bị chủ động,thiết bị chủ động mà lởm khởm cho dây càng xịn vào không khéo âm thanh nó tệ hại đi vì bao nhiêu cái lởm khởm nó lộ ra hết.
4. Dây ngang tầm với dàn của mình thì bác cần hỏi cho bộ dàn nào thì cứ post cụ thể e sẽ tính cụ thể cho bác.Còn để nói chung thì nó có thể rơi vào từ 10% đến 30% tổng giá trị bộ dàn.

tomb90

Member

Rồi kết quả ra sao vậy bác?

Vấn đề xác định dây nào tốt dây nào không tốt trước khi đầu tư cũng căng quá bác. Bác có kinh nghiệm thì chia sẻ thêm nhé ;)

Nhắc đến vàng em sợ rùi, mặc dù nó không bị oxy hóa nhưng giá vàng đang lên bác ạ :))

Chắc xe có trọng tải dưới 100kg là có thể đi 1 mạch từ A đến B bác ạ. Vấn đề bác đặt ra em chưa hiểu lắm, mong bác giải thích thêm ạ :D

Câu trả lời cho trường hợp xe đi một mạch từ tỉnh A đến tỉnh B chỉ được phép có tổng tải trọng tối đa 5 tấn thôi phải không các Bác. Nếu quá 5 tấn sẽ lảm sập cầu F.

Trong bộ dàn của Bác cũng vậy, nếu mọi thứ đều hay (hay theo cảm nhận riêng của Bác) mà chỉ cần 1 cái có vấn đề (vấn đề đây có thể hiểu nôm na là không làm tròn chức năng của nó). Theo em nghĩ ngay lập tức bộ dàn của Bác sẽ có vấn đề. Bất kể vấn đề ở đây là dây dẫn hay một thiết bị nào khác vì mọi thứ đều góp phần đem lại phần nghe cho Bác.
Trong trường hợp em nêu ra, Bác hãy hình dung âm thanh là một chuyến xe phải đi từ tỉnh A (tương đương thiết bị phát) đến tỉnh B là loa còn mấy cây cầu kia Bác cứ xem như là dây nhợ, đường nhựa là amply hay vv.vv.
Thân.

Kiennt

Banned

Bác chỉ cần nắm dc cái cơ bản của 1 sợi dây truyền dẫn là được rồi. Từ đó nghĩ thêm những cái gia vị nêm nếm cho cái sợi cơ bản đấy đẹp hơn.. :D:D
VD: Sợi dây truyền dẫn dc làm bằng chất liệu gì? Đặc tính hóa học, lí học của vật liệu đấy...gia giảm để làm tăng các đặc tính tốt của vật liệu và giảm tính yếu của nó--> kết luận.
Theo em thế là đủ.
Nói thật với các bác chứ đôi dây loa 5Tr mà cầm kéo cắt đôi ra xem mặt cắt thì cũng chưa chắc là hơn nhiều cái đôi dây thường 100K đâu ạ! :D
Ném đá tí, em lại chạy đây!

onggia

Well-Known Member

Bác có thể giải thích rõ hơn cơ sở khoa học nào để nói là dây nguồn cũng ảnh hưởng được không ?

Còn mình thì không tin chuyện dây nguồn ảnh hưởng đến chất âm của thiết bị vì nếu không có hiện tượng sụt áp trên dây nguồn thì chất lượng điện áp/chất lượng điện/THD tại đầu phích cắm và tại đuôi của dây nguồn là như nhau.

Còn hiện tượng nhiễu (sóng vô tuyến RFI - Radio Frequency Interference, tính tương tích điện từ trường EMC - Electro Magnetic Compatibility, ...) trong điều kiện bình thường rất khó xảy ra và ảnh hưởng lên đoạn dây nguồn đó. Mà nếu có thì các thiết bị âm thanh nối với dây nguồn đó bị hứng chịu ảnh hưởng nhiều hơn cả !

Hơn ở chống nhiễu,hơn ở tiết diện to thì tốt hơn tiết diện nhỏ khi dùng cho các thiết bị đòi hỏi nhiều công suất,hơn về mặt tâm linh (dây đắt tiền thì yên tâm hơn khi thưởng thức âm nhạc với các thiết bị đắt tiền khác :)) ),đẹp hơn nhìn thích mắt hơn nên nhiều khi nhìn đã sướng rồi chứ nói gì tới nghe. Ngoài ra thì e cũng test tiểng việc thay dây nguồn thì nói chung cũng có cải thiện đặc biệt là dải trầm,tai e hơi điếc có thế ko chính xác lắm càng bác ko nên lấy thông tin này để tham khảo nhé :))

onggia

Well-Known Member

góp ý thêm :

Mạ vàng mà tốt hơn thì người ta đã mạ từ lâu rồi bác ạ,thực tế vàng dẫn điện kém hơn bạc và đồng nhiều bác nhé.

LVT1974

Member

Xem như mình có tật hay lãi nhãi......:)

Mấy cái này lải nhãi cũng không thừa đâu vì nó rất là ... khó hiểu.

Bác có tài liệu nào nói về dây nguồn cho thiết bị âm thanh thì "lãi nhải" cho AE hiểu được không :-@

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Bên trên