Đây có phải là tiêu chí của diễn đàn

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

Quác quác

Thời gian vừa rồi em có đọc một số bài viết trên diễn đàn HDVN và mới đây là bài http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=4815 . Em bỗng dưng phát hiện ra một điều rằng trong diễn đàn mình có không ít thông tin mang tính dẫn hướng, lái những mem mới theo í của người viết.

Chẳng hạn có người xin tư vấn mua con LCD 32" nhưng khi "tư vấn" lại thành hàng 37 - 42" trong khi khổ chủ chỉ đủ điều kiện mua cỡ 32" (kể cả kinh tế lẫn diện tích phòng ốc)... Tương tự như vậy đối với các sản phẩm HD player, mem hỏi một đằng thì... tư vấn một kiểu, tận tình đưa luôn địa chỉ, số điện thoại...

Vấn đề về công nghệ HD player, không chỉ hàng "ngoại lai" mà hàng made in VN cũng bắt đầu vờn người tiêu dùng theo kiểu đuổi bắt công nghệ, mới trình làng vài seri thì đã xuất hiện chiêu tung hứng, bớt tính năng này, thêm tính năng kia cuốn các khổ chủ vào vòng xoáy để dẫn tới kết cục nhà SX cười tươi như hoa còn khách hàng thì bị vợ con cằn nhằn hết gạo, không có xiền thanh toán tiền điện, tiền net... Lại gãi đầu, gãi gãi chỗ... ngứa của vợ và phân bua rất chi là khoa học: "Tại con này mới hỗ trợ unicode mua về mẹ con mày đọc phụ đề mới hiểu chớ! Hay mẹ con mầy thích đi học Anh ngữ", "con này mới ra được DTS nghe không thấy hay hơn hẳn cái cũ hở?" rồi nhăn nhở cười và ngộ ra một chân lý là bị "thằng" SX và "thằng" cung cấp nó xỏ mũi!

Lại còn viết những bài cảm nhận mà thiện ý của ông chủ topic một đằng, người comment một kiểu, như dạng nói về VTC: Nào là đưa ra một lô một lốc các dẫn chứng nhằng nhịt, chốt lại để chê sản phẩm... chê từ chất lượng hình, tới âm thanh, tới... không nên thuyết minh mà phải là phụ đề mới pro - Mặc dù đúng yêu cầu kỹ thuật thì là vậy nhưng "không thể bắt cả đại gia đình ngồi giữa trung tâm của giàn 5.1 vừa ăn cơm rau muống với cà vừa dán mắt vào đọc phụ đề" - dù nó kém, có fake hay có lởm chút nào thì cũng không tới nỗi quá kém)... Rồi đến chính sách của mấy "thằng" VTC, đúng là chính sách đem con bỏ chợ của họ là không thể chấp nhận được. Nhưng, tại sao các bác không dùng sức mạnh của công luận, điển hình là vietnamnet có chuyên đề "Bảo vệ người tiêu dùng" rồi. Nếu "nó" quá thể đáng như thế thì các bác chỉ việc tập hợp tất cả những ý kiến và đồng ký tên rồi gửi đến chuyên mục trên, làm như vậy có phải là hiệu quả, dạy cho "nó" một bài học bẽ bàng và chắc chắc nó sẽ phải rút kinh nghiệm trước khi ra một chiêu "lừa" khác không? để cuối cùng kết luận cái bụp: Làm con Tvix, WD (gì đó)... cho nó lành. Nhưng hỡi ơi, vấn đề là nguồn phim các bác ạ! Em đoan chắc 99% phim HD được down trên Net về mà tác giả của chúng lại là những nhà hảo tâm bên kia Đại tây dương, rồi về các bác cung cấp sàng tuyển, trao đổi thành dăm bảy TB với những phụ đề (cũng không phải do mình làm nốt) và cứ thế nhai đi nhai lại từng đấy mớ phim HD (đúng là chất lượng cao) cho hết khách hàng này tới khách hàng khác, còn nguồn phim mới thực sự là dài cổ ngóng một anh hùng nghĩa hiệp tây hay ta nào đó sẽ upload lên mạng rồi thì cắm đầu cắm cổ kéo về.

Chọc vào cái "nhọt" này thì còn nhiều điều để nói lắm, em chỉ xin các bác BQT thực sự công tâm và hỗ trợ thành viên để diễn đàn mang lại những ý nghĩa đích thực & phi thương mại

^:)^

Chỉnh sửa lần cuối:

manhthang

Huyền Thoại
Ðề: Đây có phải là tiêu chí của diễn đàn

Chẳng qua là diễn đàn có 1 số người thích ăn to nói lớn nên mới vậy thôi :D
Bằng chứng là tôi không bao giờ tư vấn giúp ai mà phải "cố" cả.

havu

Đúng là cái này hơi bị đụng đến vài lái buôn. Nhưng thật ra mà nói thì vốn dĩ khi cần hướng dẫn hoặc đang phân vân một số vấn đề gì đây mà post hỏi ở bất cứ diễn đàn nào ta cũng gặp tình trạng như vậy.

Thế nhưng tâm lý thì không phải ai cũng nghe theo những gì được tư vấn mà đa số người ta thường đặt câu hỏi/xin ý kiến chỉ để xem coi bao nhiêu người có cùng quan điểm với mình... có cùng sở thích với mình kg!?! để rồi tự mình rút ra cái được của sản phẩm mà mình hướng tới và tự quyết định đập hộp hoặc bóc tem em nó.

Còn chuyện mấy nhà hảo tâm bên trời tây khi rip HD không phải là không vụ lợi, đơn cữ là nếu không thì cần quái gì đến hdd 2tb cần quái gì đến mediatanks....

Về vấn đề tiêu chí của diễn đàn, cái này mới quan trọng phỏng ạ? ngay từ lúc đầu cho đến bây giờ và về sau vẫn là nơi để những ai có niềm đam mê cùng chia sẻ với nhau, người đi trước đưa bước người đi sau. Trong mớ kiến thức hỗn độn của nhân loại thì cộng đồng này nó cũng vậy có người này người nọ và người ta có đủ quyền để nói, hỏi và tư vấn/được tư vấn, vì vậy mình nghĩ, chúng ta (admin hoặc member)không thể nào lọc/lọi ra đựơc mà chỉ có thể chính người trong cụộc, tư vấn/được tư vấn là một chuyện và nghe theo tư vấn hay không lại là chuyện khác.

Vài ý cá nhân, nếu kg đúng thì mong nhận được góp ý.... nhẹ nhẹ cho.

nvmy

Well-Known Member

Thế nhưng tâm lý thì không phải ai cũng nghe theo những gì được tư vấn mà đa số người ta thường đặt câu hỏi/xin ý kiến chỉ để xem coi bao nhiêu người có cùng quan điểm với mình... có cùng sở thích với mình kg!?! để rồi tự mình rút ra cái được của sản phẩm mà mình hướng tới và tự quyết định đập hộp hoặc bóc tem em nó.

Vài ý cá nhân, nếu kg đúng thì mong nhận được góp ý.... nhẹ nhẹ cho.

Em cũng đồng ý với bác Hòa thượng ở điểm này!:D
Người hỏi thì cứ hỏi thôi, và ai trả lời cứ trả lời. Nhưng quyền lựa chọn và quyết định cuối cùng vẫn là của họ.

quanghaiphong

Well-Known Member

Chẳng qua là diễn đàn có 1 số người thích ăn to nói lớn nên mới vậy thôi :D
Bằng chứng là tôi không bao giờ tư vấn giúp ai mà phải "cố" cả.

Bằng chứng ư....jút its you,mấy lần ông tư vấn mua về toàn vỡ mồm cả,nghe ko ra gì bán đi thì lỗ....đau vãi.Quay trở lại chủ đề,ban quacquac thân mến ....tất cả các thông tin trên diễn đàn ko phải lúc nao cũng đươc chọn lọc cả,tuy nhiên đó là tư do ngôn luận mà,chỉ ko đi ngược lại quy định của diễn đàn la được.Chúng ta là memb thì cũng chỉ lựa chọn những gì ma chúng ta tư duy được la đúng đắn và phù hợp ma thôi,nói tóm lại phải biết chọn lọc,thế thôi....em xin hết ý kiến

HTung

Member

Trc khi trao đổi với bạn thì confirm trc là mình cũng chỉ là end-user, ko phải lái buôn gì cả.

Vào vấn đề chính, do bạn cũng có đưa ra dẫn chứng cụ thể nên mình xin phép bàn theo từng dẫn chứng của bạn nhé.

Vấn đề TV, đúng là nếu có ai hỏi mình về TV 32", mình cũng đều tư vấn nên mua 37" hoặc 42", lý do là đã trải qua kinh nghiệm về sự đầu tư: Ban đầu nếu chỉ có ít tiền và định sẵn mua 32" thì khi nhìn đến 37" hoặc 42" thì sẽ thấy to quá, nhu cầu mình chỉ đến 32" thôi. Nhưng sau khi xài 1 tháng, sẽ thấy em 32" nhỏ dần đi, và cảm thấy hối tiếc vì đã ko đầu tư lên 37" hoặc 42" luôn. Lúc này nếu đổi lên thì sẽ còn tốn hơn so với mua từ ban đầu. Tuy nhiên bao giờ cũng nói thêm 1 câu: liệu cơm gắp mắm.

Vấn đề VTC, ở đây là do nó quảng cáo mập mờ, ko cung cấp thông tin chính xác nên sẽ khiến 1 bộ phận tiêu dùng chưa biết nhiều về HD cảm thấy choáng ngợp và bỏ 1 số tiền ko đáng với hiệu năng nó cung cấp (mà bộ phận này ko nhỏ đâu nhé). Chính vì thế mà anh em mới chia sẻ ý kiến để nhiều ng đc biết và tự quyết định. Còn việc "Bảo vệ ng tiêu dùng" thì nói thật ko có rảnh để làm việc này, bởi vì biết nếu ko có lobby thì cũng chả đi đến đâu cả (mà vietnamnet cũng chỉ là 1 tờ báo lá cải thôi <-- cái này là ý kiến cá nhân, nếu đụng chạm ai thì cho mình xin lỗi).

Về nguồn phim, thật tình ko hiểu bạn muốn nói gì. Vì nếu đã chơi HD thì đều chơi torrent hoặc acc MU, RS prenium để download film mới. Mà film mới thì trên hdvnbits ngày nào cũng có đến 3,4 film (mình còn khoảng 10 film mới chưa kịp xem ở nhà)

Về tiêu chí diễn đàn, mình nghĩ đã gọi là diễn đàn thì phải chấp nhận nhiều luồng ý kiến trái ngược. Quan trọng là mình phải biết chắt lọc, chọn lựa thông tin nào là phù hợp nhất với điều kiện của mình.

Quác quác

Tất cả các bác nói đều đúng. Nhưng dù sao cũng không nên để tư vấn theo kiểu "Người hỏi thì cứ hỏi thôi, và ai trả lời cứ trả lời" Vì cứ theo cái mạch tư duy này thì diễn đàn phải làm một cái banner Cảnh giác khi nhận các lời tư vấn của mẹ mìn. Hehe em giỡn mặt các bác xíu thôi. Chỉ mong rằng những lời tư vấn mà prồ trơ trẽn quá thì xin các bác Mod "Đe le te" thẳng cánh cò bay, chỉ động tác click này thôi thì những newbie đã được hưởng phúc từ diễn đàn rồi.

Vấn đề bác HTung nói:

- Về nguồn phim mới em đồng ý, nhưng sái ở 1 điểm nên em hỏi khí không phải: "Mỗi lần thưởng thức những phim mới này bác có phải làm nhiệm vụ Việt hóa cho cả cùng hiểu không, hay toàn gia nhà mình đều siêu đẳng về ngôn ngữ học (Mà theo em biết thì phim hay và mới không chỉ nói tiếng Anh mà còn rất nhiều cường quốc khác SX được các siêu phẩm về điện ảnh, như vậy chí ít bác - hoặc toàn gia cũng phải thông thạo khoảng 10 thứ tiếng)?... Hay là bác thưởng thức một mình... Hoặc là bác đang định cư ở một đất nước quá văn minh"?

- Chuyện tư vấn về LCD thì vấn đề là tiền và diện tích bác ạ, nhiều nhà ở VN mình bề ngang độ trên 2m, bề dài nhỉnh hơn tẹo thì có mà muốn cái 32" nó bé đi thì nó cũng cứ chình ình ra rồi.

- Chuyện Bảo vệ tiêu dùng và lá cải gì gì đó như bác nói là không rảnh thì xin lỗi bác theo em hiểu là bác đang đưa ra lập luận theo kiểu "Cãi lý kiểu ông Mèo (H'mong)". Em thua chẳng biết nói kiểu gì luôn. Riêng em mà bị lừa quá đáng thì kể cả bán nhà làm lobby em cũng chơi cho nó... vỡ thớt, hỏng ấm chén! Hehe, cho dù mình cũng sẽ te tua

P/S: Chí ít thì cũng có một khổ chủ mang tên quanghaiphong dính đòn và lên tiếng

Chỉnh sửa lần cuối:

sieucan

Active Member

Chuyện góp ý , tư vấn có khách quan hay không thì để tự ng được tư vấn đánh giá. Tôi thấy BQT cũng có 1 số động thái tích cực như tạo 1 forum mới chuyên về hướng dẫn thành viên mới, những người mới chơi... , + nhiệt tình hướng dẫn memb.
Tuy vậy tránh làm sao được, buôn bán thì ở đâu chẳng có, chúng ta vào diễn đàn đâu phải lúc nào cũng ngồi đọc cách config. Buôn bán đâu chỉ có các cửa hàng, tôi muốn nâng đời, muốn để rẻ cho anh em thì sao?... vấn đề không phải là chuyện buôn bán vấn đề là ý thức post bài + cũng chưa có luật rõ ràng trong chuyện buôn bán trong forum.

Chỉnh sửa lần cuối:

IZZ

Active Member

Diễn đàn tự do ngôn luận, đâu phải là tiêu chí này kia, bạn làm tiêu đề nghe hơi nặng quá. Mình thấy cũng có nhiều ý kiến đóng góp hết sức bổ ích đấy chứ, có những kinh nghiệm mà người đi trước đã phải bỏ ra rất nhiều công sức và tiền bạc, đam mê cũng được chia sẻ đấy thôi.

Cuối cùng, sự lựa chọn vẫn là ở bản thân, đâu ai ép được mình.

dinhvannam

Cố có cái hay của cái cố, nhưng đừng cố quá thành quá cố thì khổ.

Ai mà bảo tư vấn máy chiếu tầm tầm 720p phục vụ xem phim thì em nhảy vào phản bác ngay, đừng nôn nóng, đủ tiền hãy mua luôn full-HD, có thể em sẽ bị nhiều bác cho là cà chớn, tư vấn kiểu chọc tức, chảnh... ( chê tui chơi 720p là dở ) nhưng em đang tiết kiệm tiền cho họ đấy ạ. em tốn tiền ngu rồi không muốn ai theo vết cũ đâu ạ.

Quác quác

Diễn đàn tự do ngôn luận, đâu phải là tiêu chí này kia, bạn làm tiêu đề nghe hơi nặng quá. Mình thấy cũng có nhiều ý kiến đóng góp hết sức bổ ích đấy chứ, có những kinh nghiệm mà người đi trước đã phải bỏ ra rất nhiều công sức và tiền bạc, đam mê cũng được chia sẻ đấy thôi.

Cuối cùng, sự lựa chọn vẫn là ở bản thân, đâu ai ép được mình.

Thưa bác! Em luôn trân trọng những kinh nghiệm, hiểu biết của những người đi trước và em cũng quá hiểu cái giá của những hiểu biết đó! Và những kinh nghiệm hết sức bổ ích đó lại được san sẻ cho những người đi sau, cho cộng đồng là một việc làm hết sức cao cả.

Trong bài viết của em, chưa bao giờ em có ý "vơ đũa cả nắm". Động cơ post bài cũng chỉ mong diễn đàn mình ngày thêm uy tín và nổi tiếng mà thôi. Diễn đàn lại mang đặc thù khoa học công nghệ (mà là công nghệ mới nhất) nên được đông đảo mọi người quan tâm và hưởng ứng, chính vì vậy những chỉ dẫn thiếu khách quan có thể ảnh hưởng không nhỏ tới những người chưa hề có kinh nghiệm trong lĩnh vực này (trong đó có em). Tự do phát ngôn là điều khỏi bàn cãi nhưng quan trọng nhất là phải khách quan và công tâm. Ngược lại sẽ làm cho những thành viên mới bị nhiễu loạn thông tin

Dẫn chứng em đưa ra chỉ mang tính minh họa, những tri thức trong diễn đàn vốn đã quý giá thì sẽ ngày càng trở nên chuẩn mực hơn mà thôi.

Bác nào có kinh nghiệm thực sự thì có lẽ sẽ không cần đến sự góp ý của em, nhưng đối với những newbie thì qua topic này mong rằng sẽ có những kinh nghiệm đầu tiên để tiến tới tích lũy được những kinh nghiệm quý báu hơn.

Xin phép các bác, em sẽ dừng lời ở đây và sẽ không tiếp tục comment nữa bởi bác havu đã nói lên những trăn trở của mình rồi.

Chúc HDVN ngày một uy tín và lớn mạnh!

Mình thật sự là không hiểu hết được ý của "Quác quác" :confused:
Có lẻ mình chậm tiêu hay ngữ pháp bài viết của bạn và chính tả lộn xộn quá chăng :confused:

Có 1 điều tôi phải hiệu đính thêm 1 lần nửa là...công nhận LCD 32 in coi lâu thấy nó cứ như 25 in vậy :mad:, và nếu ai có ý định mua LCD 32 in thì tui cũng tư vấn chọn 37 hoặc 42 in.

To Quác quác: làm người thì phải biết chọn lọc chứ, còn nếu như không chọn lọc được thì cũng đừng nên trách móc anh em ở diễn đàn...dù sao thì họ cũng chả được "cắc ten" nào cho việc truyền đạt lại kinh nghiệm và kiến thức của họ cả. Bạn nói vậy chỉ sợ một số anh em khác buồn :mad:

nducle

Member

Theo tôi thì nên nghe bằng hai tai. Quảng cáo luôn chỉ là quảng cáo. Như mình chảng hạn mới đầu chơi con Sarotech 570P mới đầu thì rất khoái sau phát hiện ra nó không hỗ trợ MKV thì rất bất tiện. Tức thì nâng cấp lên con 570X để xem MKV, được một thời gian thấy file DTS nhiều mà con 570X không downmix được (tiếc bộ loa PC 5.1 không muốn mua Z5500). Vậy là mua con K200 mặc dù có lẽ ở HN mình là người mua con này đầu tiên. Chả cần biết nó thế nào cứ có downmix DTS là mua. Lúc đầu cũng cáu gọi điện mắng cậu bán hàng mấy lần vì khó sử dụng, nhưng càng về sau thấy tự mình giải quyết được nên cũng thôi. Cũng may nó thuộc họ NMT nên bọn Tây nó cũng hack nhiều. Mỗi lần thay đổi như vậy lại bán tống bán tháo giả sử như con 570X mới dùng 1 tháng bán có 4tr. Tóm lại tùy theo nhu cầu mà chọn mua đồ, nếu cần nêu rõ yêu cầu và bảo người bán cam kết. Chơi dồ công nghệ cao chuyện thất vọng hay mất tiền là cơm bữa thôi. Chúc mọi người vui vẻ và đoàn kết

luciano

Active Member

Mình chỉ trình bày thêm một vài điều lạm bàn với anh em, nếu ý kiến k phải, anh em xem bỏ qua cho Luci nhé.

1. Trước hết phải thừa nhận và cho điểm cộng những bác đã tư vấn vì họ có một niềm đam mê, và lòng nhiệt tình (còn có phải thương lái đi "chăn" hay k, thiết nghĩ anh em đủ lớn để lắng nghesuy sét).

2. Diễn đàn là tự do - dĩ nhiên vẫn dừng lại ở chừng mực - nên cá nhân em thấy, khó mà "cho làm kiểm điểm" bằng cách delete lắm ạ! Chi bằng anh em thấy điều k đúng, thì lạm bàn mang tính xây dựng.

Như thế ai cũng nắm được vấn đề, "à anh này tư vấn k đúng" -> uy tín trên diễn đàn ắt giảm, và đôi khi cả người tư vấn họ vẫn chưa nắm được vấn đề vì kiến thức là vô bờ mà. Như vậy ai cũng có lợi cả, cả người tư vấn và được tư vấn. Được vậy lần sau họ sẽ rút kinh nghiệm.

3. Không ai tự nhiên mà trở thành pro cả! Trên con đường tập tạnh, ắt hản không ít thì nhiều cũng phải trả "ngu phí'', chính vì thế mà phải hỏi , và đã hỏi thì ắt có trả lời - chứ nếu không thì chả có diễn đàn này.

em xin nhiều chuyện vậy! các bác cứ mắng cho em tỉnh người nhé

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Rất đồng ý với Luci. Diễn đàn tự do, không thể ngăn cấm những bài viết chuyên môn (bất chấp đúng sai).

Bỏ qua chuyện cố nâng cao giá trị 1 món hàng nhằm tư lợi (cái này khá lộ liễu nên nhận dạng không khó), còn lại thì anh em một khi đã tư vấn ắt hội đủ 3 chỉ tiêu sau:

- một là tinh thần chia sẻ (ko giấu nghề)
- hai là động não (phân tích, suy xét, hành văn phản hồi)
- ba là nhiệt tình (chịu khó lách cách bàn phím)

Một "tư vấn viên" dù giỏi cách mấy cũng không tránh khỏi sai lầm, vậy nên cuối cùng người dùng vẫn phải động não một chút trước đa luồng thông tin. Người nào có tí đầu óc (dù chưa có chuyên môn) chắc chắn sẽ tránh né được nhiều "hư chiêu".

Cuối cùng, BQT chỉ là những thành viên thông thường với lòng nhiệt huyết, tự thấy mình chẳng là gì trong biển kiến thức mênh mông, vậy nên không dám lãnh trọng trách quan tòa phân xử. Các anh cứ vui chơi chia sẻ, BQT bọn em đứng ngoài góp vui với tư cách thành viên y hệt như các anh. Anh nào lỡ quá chén đập phá, bọn em kính xóa bài, kính ban các anh để khỏi làm người khác phiền lòng.

khang910

Tổng chào các bác ! E là thành viên mới thôi và cũng newbie trong HD nhưng chuyện down torrent fim về coi e đã bít cách đây khá lâu (toàn down file DVDrip cho nhẹ) e cũng xin có 1 tiếng nói rằng nhờ có forum này mà em mở rộng hiểu bêết thêm nhiều và cũng nhờ sự tư vấn của nhìu ae trên diễn đàn (mà e thấy rất có tâm huyết ) nên em khám phá nhiều cái hay trong thú chơi HD này.
Và e cũng nhờ những thông tin nhiều/trái chiều của ae,mà rút ra kết luận riêng cho mình về 1 vấn đề nào đó. => Quan trọng là do mình quyết định (càng có nhiều thông tin mình càng q/định chính xác)
Chuyện tư vấn muốn cái LCD 32" mà "xúi" người ta mua 37/42/46... nghĩ cho cùng là 1 sự tư vấn "dễ thương" (32" HD ready ko hà, ko lẽ muốn ng ta sau này hối hận)
Chuyện quảng bá sản phẩm kinh doanh e nghĩ cũng cần thiết và dành đất riêng biệt cho họ chứ ko nên cấm đoán nhỉ ? Vì nhiều lúc e cần biết cái đó bán ở đâu thì chỉ cần -> www.hdvietnam.com là xong
@chủ topic: Bác lo xa chuyện nguồn phim là nhờ mấy thằng Tây tốt bụng cũng đúng. E nghĩ thời thế như vậy thì ta phải chịu vậy chứ ko lè bác kiu admin mua Bluray về rip cho bác mới chịu ?? Bác đặt tựa bài viết ko ăn nhập gì với nội dung, cộng thêm bác diễn đạt lủng củng quá cuối cùng nhìn toàn cục thấy bác giống một người đang cà nanh...
Tóm lại Không hiểu bác muốn phi thương mại để làm cái gì ? (E ko kinh doanh trong lĩnh vực HD nên e ko cần phải bênh vực 1 ai kinh doanh trên này, e chỉ tôn trọng tự do của member thôi)

hdfan

Well-Known Member

Tất cả các bác nói đều đúng. Nhưng dù sao cũng không nên để tư vấn theo kiểu "Người hỏi thì cứ hỏi thôi, và ai trả lời cứ trả lời" Vì cứ theo cái mạch tư duy này thì diễn đàn phải làm một cái banner Cảnh giác khi nhận các lời tư vấn của mẹ mìn. Hehe em giỡn mặt các bác xíu thôi. Chỉ mong rằng những lời tư vấn mà prồ trơ trẽn quá thì xin các bác Mod "Đe le te" thẳng cánh cò bay, chỉ động tác click này thôi thì những newbie đã được hưởng phúc từ diễn đàn rồi.

Vấn đề bác HTung nói:

- Về nguồn phim mới em đồng ý, nhưng sái ở 1 điểm nên em hỏi khí không phải: "Mỗi lần thưởng thức những phim mới này bác có phải làm nhiệm vụ Việt hóa cho cả cùng hiểu không, hay toàn gia nhà mình đều siêu đẳng về ngôn ngữ học (Mà theo em biết thì phim hay và mới không chỉ nói tiếng Anh mà còn rất nhiều cường quốc khác SX được các siêu phẩm về điện ảnh, như vậy chí ít bác - hoặc toàn gia cũng phải thông thạo khoảng 10 thứ tiếng)?... Hay là bác thưởng thức một mình... Hoặc là bác đang định cư ở một đất nước quá văn minh"?

- Chuyện tư vấn về LCD thì vấn đề là tiền và diện tích bác ạ, nhiều nhà ở VN mình bề ngang độ trên 2m, bề dài nhỉnh hơn tẹo thì có mà muốn cái 32" nó bé đi thì nó cũng cứ chình ình ra rồi.

- Chuyện Bảo vệ tiêu dùng và lá cải gì gì đó như bác nói là không rảnh thì xin lỗi bác theo em hiểu là bác đang đưa ra lập luận theo kiểu "Cãi lý kiểu ông Mèo (H'mong)". Em thua chẳng biết nói kiểu gì luôn. Riêng em mà bị lừa quá đáng thì kể cả bán nhà làm lobby em cũng chơi cho nó... vỡ thớt, hỏng ấm chén! Hehe, cho dù mình cũng sẽ te tua

P/S: Chí ít thì cũng có một khổ chủ mang tên quanghaiphong dính đòn và lên tiếng

"Kính gởi bác quác quác"

Đọc cái tiêu đề của bác mình cũng thấy ngồ ngộ nên mình mới xem thử chứ thất sự mình rất ít quan tâm đến vấn đề của ban quản trị và tiêu chí của ban quản trị như thế nào mình cũng chẳng quan tâm đến. Nói lòng vòng như thế thì bác cũng hiểu là diễn đàn này là tự do ngôn luận ai muốn nói gì thì nói ai muốn làm gì thì làm miễn làm sao không vi phạm pháp luật của nước Việt Nam là được.

Một vấn đề quan trọng như thế này bác quáquác ạ. Ai cũng có một niềm đam mê nhưng khi vướng vào niềm đam mê thì bắt buộc các bác phải học hỏi và đầu tư mà học hỏi thì cần phải có cái gì??????????????? (có phải thời gian và tiền bạc và thêm một cái là kinh nghiệm nữa!!!????????????) . Nói thật thời gian của của tớ chắc ít anh em nào trên diễn đàn này hơn tớ (chắc có lẽ khoản 70 phần trăm anh em trên diễn đàn này là nhỏ tuổi hơn tớ). mà tớ vẫn học hỏi anh em trên diễn đàn này...........Cái gì mình học được thì học học không được thì thôi đi kiếm thầy khác mà học không ai ép buộc mìng cả...... nói ít bác hiểu nhiều....

Còn vấn đề bác vặt bác HTung. Nếu bước vào HD thì bác phải chịu cảnh như thế thôi... Trong nhà mình đâu phải ai cũng thích HD như mình đâu, Ví dụ như bà nội của cháu thích cải lương thì bà nội cháu đi tìm cải lương, mẹ cháu thích phim truyện hongkong thì mẹ cháu đi tìm phim truyện hongkong còn mình thích Hd thì mình tìm HD .........vì vậy ai thích gì thì tìm cái đó mà xem phân chia thời khoá biểu ra rỏ ràng thì không ai ép buộc ai cả...........Như thế thì ai đam mê cái nào thì đeo đuổi theo cái đó không ai ép buộc ai cả.....Và không nhất thiết cả nhà là một viện hàn lâm ai cũng biết trên mười ngôn ngữ cả......

@: quácquac: Theo mình nghĩ bác chẳng đam mê HD thì bác đừng nên đọc cái gì trên diễn đàn này cả vì thấy không hợp theo tiêu chí của bác........ (theo thiển ý của mình chắc bác là Đảng viên thì phải) ............ Còn nếu bác thích cá cảnh thì qua diễn đàn cá cảnh, thích môto thì qua diễn đàn moto, thích máy bay thì qua diễn đàn máy bay ............. lúc đó thì chắc theo tiêu chí của bác..................

nducle

Member

"Kính gởi bác quác quác"

@: quácquac: Theo mình nghĩ bác chẳng đam mê HD thì bác đừng nên đọc cái gì trên diễn đàn này cả vì thấy không hợp theo tiêu chí của bác........ (theo thiển ý của mình chắc bác là Đảng viên thì phải) ............ Còn nếu bác thích cá cảnh thì qua diễn đàn cá cảnh, thích môto thì qua diễn đàn moto, thích máy bay thì qua diễn đàn máy bay ............. lúc đó thì chắc theo tiêu chí của bác..................

Mình cũng là Đảng viên ĐCSVN đấy. Đừng quá khích vậy. Theo bác thì Đảng viên không biết chơi HD à ??? Xin nói thêm nguồn HD không trông chờ vào bọn Tây thì trông vào ai? Dễ thường ai cũng có khả năng xuất cảnh hay có người nhà ở bển mua đĩa Bluray cho mà dùng hay sao? Vả lại chia sẻ với nhau một bộ phim hay mới thấy thú vị (tất nhiên bọn bảo vệ bản quyền chả thấy thú gì). Dân ta còn nghèo mà các bác cứ hô hào chơi đĩa Bluray xịn thì chết. Xem lại con PC bạn Quác Quác đang dùng xem có bao nhiêu % là PM có bản quyền hộ cái. Tội gì mà nộp tiền cho bọn tư bản nhể.... :D

leminhha93

Tội gì mà nộp tiền cho bọn tư bản nhể.... :D

Đấy là cái ý thức của dân VN mình chứ tư với chả bản nỗi gì ^:)^

Nhắc đến ĐCS mới nhớ hôm nay là 17/2, có bác nào nhớ về ngày này 30 năm trước ko :rolleyes:

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Bên trên