Đây có phải lossless không các bác,hay là hàng fake?

Mới down 1 album nhạc về mở thử 1 bài bằng adobe audition được như sau:

Hàng như thế này có phải lossless không các bạn,hay là nhạc mp3 được convert sang?

PS:
Vừa nghiên cứu qua vài bài tut trên internet!
Đã có kết luận!Đây là hàng fake!
Ai có thẩm quyền thì xóa hộ mình bài này đi

Chỉnh sửa lần cuối:

vu_vantien

Well-Known Member
Ðề: Đây có phải lossless không các bác,hay là hàng fake?

Cắt ở 20000 thì nhiều khả năng là hàng FAKE từ MP3 lên :D. Tuy nhiên cũng có 1 số bài từ nhà sx nguồn ghi tương đối lởm nên họ ghi luôn ra đĩa cũng bị vậy. & 1 số bài hát ko có hoặc ít dải tần cao thì cũng chưa kết luận đc j, đơn cử với mình đó là đĩa t.A.T.u & Rahmstein down từ nguồn uy tín nhưng spec cũng cực lởm, còn bị cắt thấp hơn dải 20000 như ở trên nhưng đường cắt nhấp nhô chứ ko thẳng 1 vạch như spec trên ;).

nhochetlien

Cắt ở 20000 thì nhiều khả năng là hàng FAKE từ MP3 lên :D. Tuy nhiên cũng có 1 số bài từ nhà sx nguồn ghi tương đối lởm nên họ ghi luôn ra đĩa cũng bị vậy. & 1 số bài hát ko có hoặc ít dải tần cao thì cũng chưa kết luận đc j, đơn cử với mình đó là đĩa t.A.T.u & Rahmstein down từ nguồn uy tín nhưng spec cũng cực lởm, còn bị cắt thấp hơn dải 20000 như ở trên nhưng đường cắt nhấp nhô chứ ko thẳng 1 vạch như spec trên ;).

Bác ạ, nếu là hàng đưa từ MP3 lên thì không có phổ nào phân tích được đâu kể cả những soft chuyên phân tích tần số cũng đều cho ra đúng các thông số theo chuẩn PCM. Theo mình thì phân biệt bằng tai sẽ biết ngay hàng fake hay không, nhưng bác phải có một dàn stereo nội địa (1 đầu đọc, 1 amply và 1 cặp thùng loa là đủ) tầm giá khoảng 10 đến 15 triệu thì khi nghe sẽ phân biệt được. Mình cũng đã trải nghiệm rồi và đến bây giờ vẫn phải chấp nhận theo cách khi burn ra đĩa xong, đưa vào dàn nghe thử mà thấy hàng fake thì cho em nó vào sọt rác liền, (cũng trên 20 đĩa rồi), thấy album hay trên forum, định dạng WAV, tải về burn ra đĩa, đưa vô dàn nghe thì mới hỡi ôi ... thường thì những album mà chỉ có những bản lẻ định dạng wav thì bác nên cẩn thận, còn không thì phải chấp nhận tải về, ghi đĩa và nghe thử, được thì vui, không được thì cũng không buồn. Chào bác.

Fake hay không bây giờ chưa có đồ nghề "gấu" để test thì nghe cái nào hay nhất pác cứ giữ lại đã :), có còn hơn không nhé.

Em nói như vậy bởi vì Không nhất thiết phải là mp3 mà AAC, OGG, ... ở mức 512 kbps pác nhìn bằng mắt cũng nhìn không ra đâu, có chăng là tự tưởng tượng để tự thuyết phục mình thôi :).

Hơn nữa các CD thâu âm ngày trước thì mở âm phổ lên cũng chỉ được như vậy là mừng lắm rồi :).

vu_vantien

Well-Known Member

Bác ạ, nếu là hàng đưa từ MP3 lên thì không có phổ nào phân tích được đâu kể cả những soft chuyên phân tích tần số cũng đều cho ra đúng các thông số theo chuẩn PCM. Theo mình thì phân biệt bằng tai sẽ biết ngay hàng fake hay không, nhưng bác phải có một dàn stereo nội địa (1 đầu đọc, 1 amply và 1 cặp thùng loa là đủ) tầm giá khoảng 10 đến 15 triệu thì khi nghe sẽ phân biệt được. Mình cũng đã trải nghiệm rồi và đến bây giờ vẫn phải chấp nhận theo cách khi burn ra đĩa xong, đưa vào dàn nghe thử mà thấy hàng fake thì cho em nó vào sọt rác liền, (cũng trên 20 đĩa rồi), thấy album hay trên forum, định dạng WAV, tải về burn ra đĩa, đưa vô dàn nghe thì mới hỡi ôi ... thường thì những album mà chỉ có những bản lẻ định dạng wav thì bác nên cẩn thận, còn không thì phải chấp nhận tải về, ghi đĩa và nghe thử, được thì vui, không được thì cũng không buồn. Chào bác.

Bó tay bác :)). Mỗi phương pháp nó đều có ưu và nhược khác nhau, nói thẳng ra phân tích phổ có thể chưa đưa ra được kết luận nhưng hiện nay nó là phương pháp gần như trực quan nhất, còn cảm giác đôi khi vẫn bị đánh lừa vì nó khá mơ hồ. Thêm nữa, burn ra hay ko để check còn tùy điều kiện nữa, nhà e ko có điều kiện giàn máy xịn + loa khủng, vậy theo bác muốn check hàng để lưu vào đĩa cứng khi nào cần lôi ra nghe thì làm ntn ngoài cách trên :-?. Cách của bác khá hay và thực tế tuy nhiên ko phải ai cũng thực hiện được, e chỉ down về check spec, nếu spec lởm thì trước hết kéo từ nhiều nguồn khác để check, nếu mọi nguồn đều như nhau thì dùng đến tai xem em nó có đáng giữ lại ko, còn spec xịn thì giữ lại luôn.

anh0424

Active Member

Khó nói lắm. nếu CD chất lượng đầu vào ko tốt thì test lossless nó cũng cho kết quả như thế.

xqht

Member

Giờ hàng nén lại có giả với thật, nhức đầu nhỉ

HoangVuAk

Phương pháp này hao tài nguyên CD quá.

Bên trên