Dây optical này chất lượng thế nào ạ ?

HDUNG

Well-Known Member
Theo em thì dây 50k và dây 500k hoặc 500$ cũng chả khác nhau gì cả ! Khác nhau ở chổ nhìn "sướng " mắt hơn và cắm rút bền hơn đối với dây mắc tiền .

Hai Scm

Active Member
Theo em thì dây 50k và dây 500k hoặc 500$ cũng chả khác nhau gì cả ! Khác nhau ở chổ nhìn "sướng " mắt hơn và cắm rút bền hơn đối với dây mắc tiền .

Chắc bác nói đúng, một là dây bị đứt không truyền được tín hiệu, hai là truyền được tín hiệu bình thường...

lan806

Well-Known Member
Dây quang giá rất rẻ, tuy nhiên sợi lõi quang cũng chỉ do một vài thương hiệu đình đám sản xuất như focal, siemens, .. mà thôi. Tùy theo nhu cầu sử dụng mà các hãng khác mua về gia công thành cáp quang viễn thông, cáp quang y tế, âm thanh,... Hơn nữa khi lõi cáp quang sản xuất ra vỏ của nó đã có chất bảo quản, vừa giúp đảm bảo chất lượng hình ảnh không bị can nhiễu vừa giúp dây bền hơn. Các hãng khác bọc mọi thứ ra ngoài, như đối với viễn thông là để tránh đứt, soắn,... còn với âm thanh thì giúp đảm bảo độ bền cơ học, và hơn nữa là đẹp.
Việc dây dẫn được bọc lưới da rắn là chỉ để đẹp thôi, chẳng tác dụng gì cho việc chống can nhiễu cả, nếu sợi da rắn đó là lưới đồng hay kim loại mới có tác dụng cho dây Coaxial hoặc analog.

a_anh3011

Ðề: Dây optical này chất lượng thế nào ạ ?

Đúng ra tín hiệu ánh sáng khi được truyền dẫn trên sợi quang cũng có sự suy hao nhất định tùy thuộc vào chất lượng sợi quang, chiều dài từ nguồn phát đến thiết bị nhận, các mối hàn nối (nếu nhiều quá cũng gây suy hao nhiều), vặn xoắn... Nhưng đó là đối với cáp quang viễn thông. Còn cáp nối các thiết bị âm thanh chiều dài chỉ vài ba mét chắc cũng không ảnh hưởng gì! Vậy nên khi mua cáp dẫn quang các bác chỉ cần quan tâm đến đầu jack xem có bị lỏng lẻo hoặc mờ đục hay ko? và nữa tuyệt đối không để sợi cáp bị gấp khúc.

ninoninaxx

Well-Known Member
Ðề: Re: Dây optical này chất lượng thế nào ạ ?

Hôm roài có biz trip vài nước ...có ghé 1 cty to đùng...hàng nó chiếm 80% thị phần ở Indo (cáp quang viễn thông). Khi vào phòng Lab thấy 1 nhóm kỹ sư ngồi đo độ tinh của sóng ánh sáng khi truyền trên dây quang ==> kết luận : chắc chắn nó phải đạt 1 chuẩn nào đấy...chứ nó đo làm gì. Sóng ánh sáng thì không bị nhiễu nhưng nếu độ tinh của cáp không tốt nó truyền màu đỏ sang đầu kia thành màu đỏ nhưng đậm hơn thì cái bộ nhận nó decode ra rồi convert sang analogue lệch đi 1 chút cũng ảnh hưởng âm thanh chứ :) ...cáp viễn thông test kỷ thế...âm thanh sợ còn hơn ;)
Chính xác như bác nói. Optical quan trọng là cái lõi. lõi càng trong và to thì khả năng truyền dẫn càng cao.
Báo cho bác chủ biết luôn cái dây đó xài thì được nhưng ko ngon chỉ được cái đẹp mã chính thống kiểu china

Hai Scm

Active Member
Re: Ðề: Re: Dây optical này chất lượng thế nào ạ ?

Chính xác như bác nói. Optical quan trọng là cái lõi. lõi càng trong và to thì khả năng truyền dẫn càng cao.
Báo cho bác chủ biết luôn cái dây đó xài thì được nhưng ko ngon chỉ được cái đẹp mã chính thống kiểu china

Em cũng nghĩ là hàng fake, nhưng vậy là tạm chấp nhận ạ.... vì em lấy âm thanh từ tivi ra thì nguồn âm thanh chất lượng ko cao

Minh ben vien thong tin hieu quang truyen 70km voi bang thong 10Gb su dung day nhay quang cua TQ van hoat dong tot. Vi vay minh nghi khong nen ton nhieu tien cho day optical. Su dung dien thoai nen khong bo dau duoc mong cac bac thong cam.

HDUNG

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Dây optical này chất lượng thế nào ạ ?

Lõi các dây optical xịn hay zỏm kích thước đều bằng nhau theo tiêu chuẩn chứ làm gì có lõi to lõi nhỏ bác ?!?

dungsin_lqd

Well-Known Member

Dây fake hay dây xịn đều như nhau khác nhau qua hình thức bên ngoài thôi. Bác nào mới vào hd thì hay có tư tưởng dây phải xịn dần dần ngộ ra chất lượng thôi....dây nhợ bán ở VN toàn China mấy bác cứ yên tâm sài...

votantai_0109

Mình thấy dây xịn truyền tính hiệu tốt hơn chứ @@

ninoninaxx

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Dây optical này chất lượng thế nào ạ ?

Lõi các dây optical xịn hay zỏm kích thước đều bằng nhau theo tiêu chuẩn chứ làm gì có lõi to lõi nhỏ bác ?!?

a trước giờ bác bán cũng nhiều loại mà ko có loại nào ghi là 6mm hay 8mm hay 9mm à.

Các bác cho em hỏi Cáp quang viễn thông loại nhỏ cắm router, switch, modem quang có dùng được cho dàn âm thanh ko ạ?

hungmx

Member
Re: Ðề: Dây optical này chất lượng thế nào ạ ?

Các bác cho em hỏi Cáp quang viễn thông loại nhỏ cắm router, switch, modem quang có dùng được cho dàn âm thanh ko ạ?

Mình đã thử lấy cáp quang đồng trục 75 ohm làm dây coaxial và dây tín hiệu: "ổn" bác ạ và dây điện làm dây loa, vẫn dùng được, với dàn cỏ thì khó phân biệt với dây 100k/m :)

Chế cháo đủ thứ cho thoả, cuối cùng cũng mua dây tín hiệu và dây loa cho "ra hồn".

salenguyenduong

Dây fake hay dây xịn đều như nhau khác nhau qua hình thức bên ngoài thôi. Bác nào mới vào hd thì hay có tư tưởng dây phải xịn dần dần ngộ ra chất lượng thôi....dây nhợ bán ở VN toàn China mấy bác cứ yên tâm sài...

Em nghĩ dây fake hay dây xịn có khác biệt chứ bác, nhưng đôi khi mình chưa đủ điều kiện để thấy khác biệt giữa chùng mà thôi.
China cũng nhiều loại hàng China như China chính hãng hay China fake, China giả.....

datbq

Member
Ðề: Re: Ðề: Dây optical này chất lượng thế nào ạ ?

Mình đã thử lấy cáp quang đồng trục 75 ohm làm dây coaxial và dây tín hiệu: "ổn" bác ạ và dây điện làm dây loa, vẫn dùng được, với dàn cỏ thì khó phân biệt với dây 100k/m :)

Chế cháo đủ thứ cho thoả, cuối cùng cũng mua dây tín hiệu và dây loa cho "ra hồn".

Cáp quang thôi, không có đồng trục đâu:-bd mà càng không làm coaxial được:-bd

vanet125

Member
Sợi quang có kích thước tính bằng micron (khoảng 50 đến 100 micron), nhỏ hơn sợi tóc bạn nhé. Còn cái kích thước ghi 8 hay 9mm gì đó là kích thước bao gồm cả phần vỏ, cái này có thể khác nhau tùy loại sợi và hãng sản xuất.

Tất nhiên có những loại sợi quang cho chất lượng khác nhau, sợi đc làm tốt thì suy hao thấp, chất lượng tín hiệu tốt hơn. Tuy nhiên với khoảng trên dưới 1m thì mình nghĩ nó không có quá nhiều ảnh hưởng, nên các bác đừng sính hàng xịn mà tốn tiền. Và chú ý là giá sợi quang rất rất rẻ nhé. Sợi dây nhảy quang 10m giá cũng chỉ tầm 300k gì đó.

Trong quá trình sử dụng các bác chú ý đừng để bụi nó bám vào 2 đầu sợi và ngõ quang, khi không dùng thì bịt đầu lại để tránh bụi. Nếu bị bụi thì dùng dẻ mềm (loại lau kính) tẩm cồn pha loãng để lau, lau nhẹ thôi ko nó xước thì dây xịn cũng vứt :)

yeudesong87

Member
Ðề: Re: Ðề: Dây optical này chất lượng thế nào ạ ?

Cái này chuẩn nhé hờ hờ

Bên trên