Để xem film Full HD có nhất thiết phải dùng Chíp 2 nhân không?

thanhnguyet

Member
Ðề: Để xem film Full HD có nhất thiết phải dùng Chíp 2 nhân không?

Àh bạn thanhnguyet ơi tại main cũ rồi nhưng mà mình nghe nói card bây h toàn đòi hỗ trợ PCIe 2.0 nên mình sợ mua tốt quá phí tiền, mình thấy cái đó rẻ không biết gắn zô CUDA có xử lý được Full HD không bạn ?

các card màn hình đời mới bây giờ đều có chuẩn là PCIe 2.0, nhưng chuẩn này tương thích ngược với PCIe 1.0, có điều như vậy bạn sẽ không khai thác hết hiệu suất của Card, còn về việc Card có hỗ trợ Full HD hay không thì bạn phải xem thông số của nó đã.
Nếu bạn có điều kiện nên nâng cấp hệ thống của bạn lên để sau này còn chơi nhiều thứ khác nữa! Bạn cứ post cấu hình máy lên mình xem cho

Ok, máy mua cách đây đã 4 năm, main ECS như mình đã nói, CPU Pentium 4 3.2 GHZ, 2xDDR2 bus 533( main chĩ hỗ trợ tối đa 2 gb ram và bus 533), HDD SATA 80Gb, VGA onboard, sound onboard( chỉ có đầu ra 3.5 thôi, nên mình cũng định mua thêm soundcard). Theo mình thấy thì nếu nâng cấp thì mình phải mua 1 HDD mới cũng gần 2 tr, VGA khoảng 1tr, sound card thì mình không rành, và mình không biết có cần thêm RAM không, nếu nâng cấp tất cả thì cũng hơn 3 tr.
Nhưng nếu mua mới thì mình định mua 1 cái main H61 cũng tầm 1 tr6 rồi, và CPU mình định mua con i3 Sandy Brigde cũng hết 2 tr4, thêm mấy thứ còn lại tổng cộng hết toi 7 tr, chưa có loa :D, vả lại làm vậy thìthật là nan giải, không biết chọn đường nào hết. Chọn đường trên thì hơi sơ vì cái main vs cái CPU tuổi cao rồi, đường dưới lại thấy uổng cái main vs cái chip :D. Bạn tư vấn dùm mình nhe, thanks bạn nhiều !

EricYuong

Member

Bạn có thể build H61+G620+2G ram mới có ~3tr1 ko cần VGA hoặc cần xuất passthrough DTS-HD thì mua 1 con 5570 hoặc 6570 là ổn

hptc

GPU của Nvidia xem Video không đẹp bằng AMD

hieu_huong

Chơi HD = PC

- Quan điểm hồi trước: CPU mạnh + còn lại sao cũng được, hoặc card màn hình DXVA + còn lại không quá yếu

- Quan điểm hiện tại: card màn hình hỗ trợ CUDA + còn lại sao cũng được.

Từ khi CUDA do Nvidia phát triển ra đời, 1 chiếc PC Pentium 4 cũ kỹ cũng có thể xem HD 1080p mượt mà với tinh chỉnh cao nhất.

Video card hỗ trợ CUDA có giá không cao, khởi điểm khoảng 60$ là được, nhưng tốt hơn hết là đầu tư khoảng 90$. Nếu đầu tư cao hơn thì có ích trong việc khác chứ không mang lại thêm hiệu năng cho tác vụ chiếu phim HD.

Bác CHip bay giờ là fan của Nvidia rùi :)), cuda hỗ trợ mạnh về hình ảnh mà, hihi

son_omegamart3

Chơi HD = PC

- Quan điểm hồi trước: CPU mạnh + còn lại sao cũng được, hoặc card màn hình DXVA + còn lại không quá yếu

- Quan điểm hiện tại: card màn hình hỗ trợ CUDA + còn lại sao cũng được.

Từ khi CUDA do Nvidia phát triển ra đời, 1 chiếc PC Pentium 4 cũ kỹ cũng có thể xem HD 1080p mượt mà với tinh chỉnh cao nhất.

Video card hỗ trợ CUDA có giá không cao, khởi điểm khoảng 60$ là được, nhưng tốt hơn hết là đầu tư khoảng 90$. Nếu đầu tư cao hơn thì có ích trong việc khác chứ không mang lại thêm hiệu năng cho tác vụ chiếu phim HD.

+1. Giống với quan điểm của mình. Giờ toàn dùng CUDA Decode bằng GPU thì chỉ cần 1 em GPU yếu cỡ như G310M trên Lap thôi cũng dư sức xem rồi chứ chưa nói tới các GPU trên Desk, tất nhiên là phải từ dòng Georce 8 trở lên rồi. Có Card rồi thì cũng không cần CPU mạnh nhưng cũng nên dùng từ dòng E21xx trở lên, hiệu năng tương đối mà lại cực mát. Chứ dòng Pentium D trở về trước thì nóng thôi rồi, ác mộng một thời vì như cái lò nướng, mùa đông còn đỡ chứ mùa hè thì...

Bạn có thể build H61+G620+2G ram mới có ~3tr1 ko cần VGA hoặc cần xuất passthrough DTS-HD thì mua 1 con 5570 hoặc 6570 là ổn
Bạn ơi cho mình hỏi H61 vs H67 khác nhau nhiều không bạn, tại mình nghe nhiều người nói mua H67 sau này dễ nâng cấp hơn, còn con G620 mình thấy nó chỉ hỗ trợ bus 1066 thôi nghe nói thua xa i3 2100 nhưng mình thấy giá nó cũng hợp lí, chỉ cần coi tốt HD là ok, nhưng mình sẽ ráng 1 chút lên G840( bus cũng dc 1333). Bạn cho ý kiến nhé( cái giá combo 3 món bạn đưa mình là của hãng nào mà rẻ quá zậy ? :D)

Sẵn đây mọi người cho mình hỏi, nếu muốn coi fullHD 1080 1 cách ngon lành và nghe nhạc lossless ok thì nên mua Card VGA nào( tầm 1tr-1tr5), và soundcard nào hay chỉ cần 1 cái 5570 hay 6570 như bạn EricYoung nói thôi ?

leepham

Well-Known Member

Bạn ơi cho mình hỏi H61 vs H67 khác nhau nhiều không bạn, tại mình nghe nhiều người nói mua H67 sau này dễ nâng cấp hơn, còn con G620 mình thấy nó chỉ hỗ trợ bus 1066 thôi nghe nói thua xa i3 2100 nhưng mình thấy giá nó cũng hợp lí, chỉ cần coi tốt HD là ok, nhưng mình sẽ ráng 1 chút lên G840( bus cũng dc 1333). Bạn cho ý kiến nhé( cái giá combo 3 món bạn đưa mình là của hãng nào mà rẻ quá zậy ? :D)

dòng G thì bác làm con G530 hoặc G620 là tinh tế ko thì lên hẵn I3 luôn
VGA card bác làm con này trong tầm tiền đầy đủ món ăn chơi từ full HD -> Bluray 3D luôn
:: TAN DOANH ::.

Vando

Well-Known Member

Sẵn đây mọi người cho mình hỏi, nếu muốn coi fullHD 1080 1 cách ngon lành và nghe nhạc lossless ok thì nên mua Card VGA nào( tầm 1tr-1tr5), và soundcard nào hay chỉ cần 1 cái 5570 hay 6570 như bạn EricYoung nói thôi ?

Không cần VGA rời cũng pass được DTS-HD với Chipset H61 bạn ơi.

phamhongson

Well-Known Member

Nếu bác xem phim và nghe nhạc thì ngon bổ rẻ hiện nay có dòng chip APU mới của AMD xài socket FM1. Loại chip này xài công nghệ 22nm mới nhất, tích hợp cạc đồ họa HD6000 mới nhất, giá cả cũng rất dễ chịu. Bác tham khảo: main A75: 2,2~2,5 củ; chip AMD A6X3=2,4 củ, A6X4/X6/A8=2,5/3/3,5 củ Ram3-4GB= 0,5 củ, tổng thiệt hại 5-6 củ. Cấu hình này ngang ngửa H67+G840+HD6570+4GBram vơi ~7 củ.

Nếu bác xem phim và nghe nhạc thì ngon bổ rẻ hiện nay có dòng chip APU mới của AMD xài socket FM1. Loại chip này xài công nghệ 22nm mới nhất, tích hợp cạc đồ họa HD6000 mới nhất, giá cả cũng rất dễ chịu. Bác tham khảo: main A75: 2,2~2,5 củ; chip AMD A6X3=2,4 củ, A6X4/X6/A8=2,5/3/3,5 củ Ram3-4GB= 0,5 củ, tổng thiệt hại 5-6 củ. Cấu hình này ngang ngửa H67+G840+HD6570+4GBram vơi ~7 củ.

Mình xài intel wen rồi bạn, không muốn thay đổi, vs mình cũng ko định mua main H67, coi kỹ rồi thằng H61 cũng có hỗ trợ Ivy Brigde, sau này cũng nâng cấp dc, mình nghĩ nếu thay H67 =H61 và bỏ cái HD6570 đi thì cũng chừng 5tr ah :D, thanks bạn đã tư vấn nhé :D

EricYuong

Member

H61 với H67 dễ nhận thấy nhất là H61 ko có USB 3.0 và sata 3 và h61 chỉ có 2 khe ram
Combo kia là ASUS P8H61-MX/SI + G620 + G.SKILL NS (Black Version) - 2GB DDR3 1333MHz ~ 3tr1 nếu thích sau này nâng cấp thì bạn nên lấy H67 :D

dòng G thì bác làm con G530 hoặc G620 là tinh tế ko thì lên hẵn I3 luôn
VGA card bác làm con này trong tầm tiền đầy đủ món ăn chơi từ full HD -> Bluray 3D luôn
:: TAN DOANH ::.

Tại mình thấy G620 so vs I3thì yếu quá, còn G840 thì hơn có 300k mà gần bằng dc I3, còn card sao mấy bạn trên diễn đàn vote cho mấy con ndivia nhiều quá làm mình phân tâm :D

H61 với H67 dễ nhận thấy nhất là H61 ko có USB 3.0 và sata 3 và h61 chỉ có 2 khe ram
Combo kia là ASUS P8H61-MX/SI + G620 + G.SKILL NS (Black Version) - 2GB DDR3 1333MHz ~ 3tr1 nếu thích sau này nâng cấp thì bạn nên lấy H67 :D

Nếu như bạn nói thì H61 vẫn nâng cấp ngon mà bạn ? Trưa h mình cũng tìm hiểu cái này, sata3 nghe đồn chả hơn sata2 bao nhiêu nên mình cũng ko cần lắm, usb3.0 cũng thế, không cần lắm, ram thì mình nghĩ có nâng cấp thì bỏ đi mua cái khác cũng dc, ko đến nỗi :D, nhưng sao bạn khuyên H67 zậy bạn ?

macherano

nếu để xem mỗi HD thì card onboard cũng đủ

EricYuong

Member

Nếu như bạn nói thì H61 vẫn nâng cấp ngon mà bạn ? Trưa h mình cũng tìm hiểu cái này, sata3 nghe đồn chả hơn sata2 bao nhiêu nên mình cũng ko cần lắm, usb3.0 cũng thế, không cần lắm, ram thì mình nghĩ có nâng cấp thì bỏ đi mua cái khác cũng dc, ko đến nỗi :D, nhưng sao bạn khuyên H67 zậy bạn ?

Nếu bạn đã tính thế thì lấy H61 đỡ đc chút $ :D tiền đó đập vào chip lên con i3

LUKESKY

Member

Phim HD thì cần con Main G41 có card On,CPU 2 nhân,Ram 2 GB là đủ sức chơi tốt Full HD rồi.

Bên trên