Dell 24 Ultrasharp hay LCD TV?

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
Ðề: Dell 24 Ultrasharp hay LCD TV?

Chỉ cần nghe câu này là mình đã hiểu tại sao bạn thấy mỏi mắt và khó chịu rồi. Mấy cái Picture Mode có sẵn của LCDTV ko xài được đâu, vì độ sáng và tương phản vẫn còn cao gấp nhiều lần mức mà mắt mình thoải mái. Cho nên bạn phải tự chỉnh mọi thông số cái LCDTV của bạn cho phù hợp với mắt của chính bạn
Cũng khó, HDMI nó chặn hết gần hết các đường chỉnh rồi

HD 1080p

Chào nvmy, mình dùng LCDTV thay LCDPC cũng gần tròn năm rồi. Theo lời các nhà khoa học nói thì "ngồi cách 1.3-1.5 m 1 ngày mà bro ngồi khoảng 6-7h như thế chắc là đến 45 tuổi không nhìn thấy gì". Mình thì đang dùng cái HDReady 42" ngồi cách 0,8m và cảm thấy thoải mái 1 cách cực kỳ, nhưng tính theo tỷ lệ của các nhà khoa học (32"~42" ; 1,5m~0,8m) thì tới năm sau chắc ko nhìn thấy gì

Chưa thấy ai ngồi cách màn hình 42" 80cm,chắc bạn là duy nhất trên thế giới :cool:,ngồi quá gần yêu cầu mắt phải hoạt động nhiều với góc nhìn rộng,chắc là mắt của bạn phải đảo lên xuống,trái phải như rang lạc.Thích lấy mắt ra để làm trò đùa thì tùy thôi,tôi cũng đủ tỉnh táo để không làm việc điên rồ.

leminhha93

42" ngồi cách 0.8m => bác HD 1080p nói có vẻ đúng đấy... đừng đùa! Màn hình 42" thì phải ~4.5m là an toàn, chứ bác "chơi" tận 0.8m thì... +.+

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

42" ngồi cách 0.8m => bác HD 1080p nói có vẻ đúng đấy... đừng đùa! Màn hình 42" thì phải ~4.5m là an toàn, chứ bác "chơi" tận 0.8m thì... +.+

Chắc nham18 nhầm thì phải, cái bàn cũng dài ít nhất là 1.2m rồi thì chẳng lẽ ku này ngồi lên bàn duyệt web à?

NHMOLS

Member

sặc, bà con tranh luận kinh hoàng ghê nhỉ, âm thầm bắt cái ghế ngồi đọc tiếp mà thui.

nvmy

Well-Known Member

Là sao bác? Các thứ phải chỉnh là gì? em dùng chế độ Dualview hay Clone trong Nvidia Control Panel, đều chỉnh được cả TV lẫn monitor mà. Còn Tv thì vào setup chỉnh thôi.
[/IMG]

Còn bác nham, hay bác nhầm thật đấy? Bác vừa thân mật vỗ vai em cái là có mấy bác vào hỏi lại liền!:))

Đến cái monitor 19' mà em cũng đang ngồi cách xa đúng 80cm để pót bài này đây này. Bác gí sát vào cái 42' thì...@-)

Chỉnh sửa lần cuối:

Leo_19

Hic cuộc tranh luận càng lúc càng có nhiều điều em tích lũy được....Những bài tranh luận nhứ thế này nếu đọc hết sẽ rất có ích...những ý kiến chủ quan và khách quan của từng người....dựa vào các thông số của những nhà nghiên cứu...dựa vào kinh nghiệm thực tế....em cũng có vài ý kiến khách quan nhưng chưa dám post bài...hic hic vì kinh nghiệm còn non kém....chờ tiếp phần sau cuộc tranh luận của các bác....

HD 1080p

Đến cái monitor 19' mà em cũng đang ngồi cách xa đúng 80cm để pót bài này đây này. Bác gí sát vào cái 42' thì...@-)

Màn LCD 17-19" ngồi cách 50cm,chế độ brightness thấp nhất nhìn còn muốn nhức con mắt,huống chi bạn "nhảm" ngồi 42" cách có 80cm :cool:,cứ đà thế thì vài năm nữa lại lên bàn mổ mắt khẩn trương.Được cái cơ mắt,cơ cổ chắc là phải khỏe phải biết =D>

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Màn LCD 17-19" ngồi cách 50cm,chế độ brightness thấp nhất nhìn còn muốn nhức con mắt,huống chi bạn "nhảm" ngồi 42" cách có 80cm :cool:,cứ đà thế thì vài năm nữa lại lên bàn mổ mắt khẩn trương.Được cái cơ mắt,cơ cổ chắc là phải khỏe phải biết =D>

Bạn nhảm bạn ấy viết vậy chắc có ý gì đấy, xoáy vào cái vụ 80cm có khi bạn ấy còn khoái \:D/

HD 1080p

Bạn nhảm bạn ấy viết vậy chắc có ý gì đấy, xoáy vào cái vụ 80cm có khi bạn ấy còn khoái \:D/

Tôi chỉ nêu thực tế,kinh nghiệm về khoảng cách khi dùng màn hình,rất nghiêm túc,không có ý châm chọc ai cả,cậu ta lại phán tôi là "chuyên gia",lại đưa ra cái gọi là:
nham18 đã viết:
Mình thì đang dùng cái HDReady 42" ngồi cách 0,8m và cảm thấy thoải mái 1 cách cực kỳ, nhưng tính theo tỷ lệ của các nhà khoa học (32"~42" ; 1,5m~0,8m) thì tới năm sau chắc ko nhìn thấy gì
Thực sự nếu câu này có ý đùa thì OK,không cần chêm bài của tôi vào,tôi không phải là "chuyên gia",nếu câu này là lời khuyên kinh nghiệm thì thực sự rất lấy làm lo cho đôi mắt của cậu ta,có lẽ cậu ấy lại tiếp tục lên bàn mổ mắt một ngày gần đây.Tôi nghĩ cậu ta không biết đến câu các cụ dạy "Giàu 2 con mắt,khó đôi bàn tay".

sieucan

Active Member

Không biết màn của bro màn gì màn SS R81 của tôi vẫn chỉnh được. Không thi chỉnh trong win.

Chưa thấy ai ngồi cách màn hình 42" 80cm,chắc bạn là duy nhất trên thế giới :cool:,ngồi quá gần yêu cầu mắt phải hoạt động nhiều với góc nhìn rộng,chắc là mắt của bạn phải đảo lên xuống,trái phải như rang lạc.Thích lấy mắt ra để làm trò đùa thì tùy thôi,tôi cũng đủ tỉnh táo để không làm việc điên rồ.

Làm việc trên màn hình rộng có lợi cho mắt và có hại cho cổ.:D

Nếu bạn nhìn thấy rõ cả pixel thì thực sự là không ổn, nên kiểm tra và hiệu chỉnh lại. Tớ không bao giờ sử dụng các profile có sẵn của LCD TV mà tự thiết lập lấy profile cho mình.

Rất đồng ý với bro ở điểm này.

1. Chọn cable kết nối: chỉ có thể là Dsub, mà phải là Dsub đúng chất lượng. HDMI thì thua, chán lắm.

Bro giải thích thêm, tôi chưa rõ nó kém ở chỗ nào. HDMI là Digital to Digital
,Dsub là Analog to analog, với trường hợp dùng dây tốt hay rẻ tiền tôi thấy HDMI rất tốt: không phải auto adjustment, hình ảnh rất nét, thể hiện màu đen tốt, vùng sáng tối không bị nhòe, màu sắc chuẩn không bị "rợ" màu v.v . Tôi nghĩ Bro cho rằng Dsub hơn HDMI là do 1 số hãng sx TVLCD có công nghệ tự động tinh chỉnh mầu sắc, độ nét, vân nhiễu với đường analog vốn dĩ là để cải thiện hình ảnh của đường thu hình TV(angten, TH cáp..). Cái đó tôi thấy hình sau khi xử lý kiểu này h/a rất không thật( trông dại dại) hay bị rợ màu v.v như SS hay bị lỗi này.

2. Chỉnh pixel phase và pixel clock trên LCD cho phù hợp, dùng các lưới carô để kiểm tra. Nếu TV LCD có chức năng auto Adjust thì việc này rất đơn giản, nếu không có thì đây là 1 cực hình, ngồi bấm remote mỏi tay trong khoảng 1 tiếng là chuyện bình thường.

Chỉnh manual kiểu này có khi lợi bất cập hại với người không chuyên.

3. Canh chỉnh gamma và tương quan sáng tối, độ tương phản, cái này cũng có quy trình đàng hoàng. Dùng video card NVidia thì chỉnh cái này rất dễ và nhanh, các loại khác thì phải ước lượng và cảm quan nhiều.

Còn thêm cái back light nữa, chỉnh back light dễ hơn là ngồi chỉnh từng cái 1.

Có nên làm 1 bài guide nho nhỏ về việc này không nhỉ?

Rất mong có 1 bài như thế này

Chỉnh sửa lần cuối:

nham18

Member

Chắc nham18 nhầm thì phải, cái bàn cũng dài ít nhất là 1.2m rồi thì chẳng lẽ ku này ngồi lên bàn duyệt web à?
Hahaha có mình a Chip hiểu ý của em, chính xác là 1,2m, anh tinh ý thật. Mình phải làm thế để mấy bác 8x post lên HD-720p cho nó fast ý mà:cool:
Còn bác nham, hay bác nhầm thật đấy? Bác vừa thân mật vỗ vai em cái là có mấy bác vào hỏi lại liền!:))
Rất thích phong cách post bài của bác, đọc cười đau cả bụng :)) :)) :))
Thôi tranh luận đàng hoàng tiếp nào
sieucan đã viết:
Còn thêm cái back light nữa, chỉnh back light dễ hơn là ngồi chỉnh từng cái 1
Yes, mình cũng đang chỉnh backlight kết hợp với cân contrast và brightness, vừa dịu mắt vừa tiết kiệm điện, lại tăng tuổi thọ màn hình :!!
sieucan đã viết:
Làm việc trên màn hình rộng có lợi cho mắt và có hại cho cổ.:D
Công nhận bác sieucan là người có kiến thức, vậy mà có người cứ ngoác mồm lên nào là màn hình rộng mắt phải liếc qua liếc lại nhiều hại mắt. Đã từng có bài tranh luận về vấn đề màn hình Wide bên Voz, mắt người khi tập trung nhìn 1 diện tích nhỏ sẽ có hại hơn là thường xuyên hoạt động để nhìn 1 diện tích lớn. Vì bài tranh luận đó mà có khối thằng bị chửi to đầu mà ngu bên Voz rồi (cái này là memb bên đó chửi chứ ko phải mình anh em đừng hiểu lầm)~:>
P/s: còn 1 vấn đề nữa muốn hỏi các bác, các bác nói ngồi cách LCDTV tầm 1,2m rất hại cho mắt. Biết là hại rồi nhưng cái "thành tố" nào trong cái LCD đó hại cho mắt xin nói rõ ra và cho xin 1 cái link cụ thể của "chiên gia" chứ đừng cái kiểu "tôi có nghe các nhà khoa học lói thế lày thế lọ"
3:-O

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Không biết màn của bro màn gì màn SS R81 của tôi vẫn chỉnh được. Không thi chỉnh trong win.
Khi dùng DVI hay HDMI, một số chức năng tinh chỉnh trên LCD sẽ bị disable

Nếu giữ đúng khoảng cách thích hợp thì làm việc trên màn nào cũng như nhau thôi. Màn hình bé ngồi gần, màn hình to ngồi xa, cái được lợi nhất khi dùng màn to là ngồi xa thì mắt không phải điều tiết nhiều, rất khỏe. Còn ở góc nhìn 30 độ thì cổ chưa cần phải làm việc.

Bro giải thích thêm, tôi chưa rõ nó kém ở chỗ nào. HDMI là Digital to Digital
,Dsub là Analog to analog, với trường hợp dùng dây tốt hay rẻ tiền tôi thấy HDMI rất tốt: không phải auto adjustment, hình ảnh rất nét, thể hiện màu đen tốt, vùng sáng tối không bị nhòe, màu sắc chuẩn không bị "rợ" màu v.v . Tôi nghĩ Bro cho rằng Dsub hơn HDMI là do 1 số hãng sx TVLCD có công nghệ tự động tinh chỉnh mầu sắc, độ nét, vân nhiễu với đường analog vốn dĩ là để cải thiện hình ảnh của đường thu hình TV(angten, TH cáp..). Cái đó tôi thấy hình sau khi xử lý kiểu này h/a rất không thật( trông dại dại) hay bị rợ màu v.v như SS hay bị lỗi này.
Tớ đã thử qua nhiều loại TV của các hãng khác nhau (cũng khoảng trên chục cái) vì người ta nhờ lắp dùm. Chưa thấy trường hợp nào HDMI hơn Dsub cả.

Tớ rất thích HDMI vì nó là công nghệ hiện đại, tiên tiến. Tớ đã bỏ ra cả 1 buổi để ép 2 cái LCD TV của tớ dùng HDMI (1 cái Sharp, 1 cái Sony V), cuối cùng cũng phải quay lại Dsub. HDMI là giải pháp cho mảnh đất gia dụng chứ chưa thật sự làm việc tốt nhất với PC thì phải.

Nói về độ nét của văn bản, HDMI hơn Dsub một chút, nhưng về màu sắc, tương quan sáng tối, HDMI thua Dsub. Cái này có lẽ ngược quan điểm của bạn, vậy nên nếu gặp nhau cùng test live được là tốt nhất, ý bạn thế nào? Tớ (và vài thành viên khác trong HDsaigon) rất mong chờ 1 cao thủ nào đó setting HDMI hơn được Dsub để học hỏi, sure.

Chỉnh manual kiểu này có khi lợi bất cập hại với người không chuyên.
Đúng vậy, nhưng không chỉnh được thì xấu lắm, thế nên tớ đang định làm 1 bài hướng dẫn cho người không chuyên đây.

Còn thêm cái back light nữa, chỉnh back light dễ hơn là ngồi chỉnh từng cái 1.
Backlight đã được chỉnh ở bước 1 rồi, cái này chỉnh trên HTPC mà

Có lẽ tớ sẽ cố thu xếp thời gian để làm 1 bài về vấn đề này.

Thân.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

còn 1 vấn đề nữa muốn hỏi các bác, các bác nói ngồi cách LCDTV tầm 1,2m rất hại cho mắt. Biết là hại rồi nhưng cái "thành tố" nào trong cái LCD đó hại cho mắt xin nói rõ ra và cho xin 1 cái link cụ thể của "chiên gia" chứ đừng cái kiểu "tôi có nghe các nhà khoa học lói thế lày thế lọ"
Xin phép anh em nói linh tinh lang tang một chút, không phải múa rìu đâu, biết sao thì nói vậy thôi.

Bản chất của việc có hại hay có lợi cho mắt nằm ở nguyên tắc làm việc của mắt. Mắt nhìn 1 điểm ở vô cực là thoải mái nhất, được nghỉ ngơi nhiều nhất vì nó không phải điều tiết. Mắt nhìn vào 1 vật càng gần thì càng điều tiết nhiều (thủy tinh thể phải phồng lên để lấy focus) và càng nhanh mỏi.

Vì vậy, muốn mắt khỏe thì nên đặt màn hình ra càng xa càng tốt (trong chừng mực thôi nhé vì sẽ đụng đến cái gọi là giới hạn phân biệt điểm của mắt). Màn hình to thì mới ngồi xa được, vì vậy làm việc với màn hình to sẽ tốt cho mắt hơn màn hình bé.

Quan điểm này xét trên LCD, chỉ khác nhau về kích cỡ, còn các thông số khác là tương đồng nhau, cùng scale chứ không cùng độ phân giải nha.

HD 1080p

Xin phép anh em nói linh tinh lang tang một chút, không phải múa rìu đâu, biết sao thì nói vậy thôi.

Bản chất của việc có hại hay có lợi cho mắt nằm ở nguyên tắc làm việc của mắt. Mắt nhìn 1 điểm ở vô cực là thoải mái nhất, được nghỉ ngơi nhiều nhất vì nó không phải điều tiết. Mắt nhìn vào 1 vật càng gần thì càng điều tiết nhiều (thủy tinh thể phải phồng lên để lấy focus) và càng nhanh mỏi.

Vì vậy, muốn mắt khỏe thì nên đặt màn hình ra càng xa càng tốt (trong chừng mực thôi nhé vì sẽ đụng đến cái gọi là giới hạn phân biệt điểm của mắt). Màn hình to thì mới ngồi xa được, vì vậy làm việc với màn hình to sẽ tốt cho mắt hơn màn hình bé.

Quan điểm này xét trên LCD, chỉ khác nhau về kích cỡ, còn các thông số khác là tương đồng nhau, cùng scale chứ không cùng độ phân giải nha.
Ý kiến của bro rất đúng.Mắt mỏi khi phải điều tiết nhiều,có thể do phải nhìn gần quá lâu,hoặc nhìn xa nhưng chăm chú vào những chi tiết nhỏ.

uniz

LCD TV HD ready, nếu kô set đúng native res thì nó có bị nhòe font giống trên LCD PC kô?

mitiopla

hiện em đang sài tivi toshiba 32pb1 để thay màn hình vi tính, để chế độ hình ảnh pc và độ phân giải 1360x768 xem rất thích, nhưng em muốn tinh chỉnh card màn hình của pc để xem tối ưu nhất và không hại mắt, bác nào ra tay làm bài hướng dẫn giúp em, em sài main asrock 780gmh, 3200hd onboard,
cái main này lạ lắm, chơi vga thì rõ đẹp, còn chơi hdmi thì như vứt đi, sọc nhiễu tùm lum, nhìn mà nãn, trong khi hdmi của cái laptop thì xem ngon lành, nãn.

hell0219

Member

hiện em đang sài tivi toshiba 32pb1 để thay màn hình vi tính, để chế độ hình ảnh pc và độ phân giải 1360x768 xem rất thích, nhưng em muốn tinh chỉnh card màn hình của pc để xem tối ưu nhất và không hại mắt, bác nào ra tay làm bài hướng dẫn giúp em, em sài main asrock 780gmh, 3200hd onboard,
cái main này lạ lắm, chơi vga thì rõ đẹp, còn chơi hdmi thì như vứt đi, sọc nhiễu tùm lum, nhìn mà nãn, trong khi hdmi của cái laptop thì xem ngon lành, nãn.

hư cổng HDMI chứ có j đâu bro, trước mình cũng bị thế, BH đổi con khác là hết.

Bên trên