Đèn back light Z5500 tắt rồi

khoilm

Hi all,
Mình đang dùng con z5500, nhưng các đây 1 tháng thì đèn back light bắt đầu chớp chớp.Đến hôm nay tắt luôn. Tối qua tắt đèn ngồi xem phim mới phát hiện ra.
Có bác nào có kinh nghiệm vụ này ko, cho mình biết cách fix lỗi này.
Mình tìm trên forum của logitech thì có vẻ nhiều người gặp tính trạng này
http://forums.logitech.com/logitech/board/message?board.id=51_speakers&message.id=15223
Thanks
Khoilm

ChuyenLOA

Ðề: Đèn back light Z5500 tắt rồi

Hi all,
Mình đang dùng con z5500, nhưng các đây 1 tháng thì đèn back light bắt đầu chớp chớp.Đến hôm nay tắt luôn. Tối qua tắt đèn ngồi xem phim mới phát hiện ra.
http://forums.logitech.com/logitech/board/message?board.id=51_speakers&message.id=15223
Thanks
Khoilm
Đó là lỗi phần cứng, nhiều khả năng là bạn phải thay đèn. Tất nhiên là phải mở chiếc Decoder (SoundTouch Control theo cách gọi của Logitech) ra, thế cho nên, nếu vẫn đang trong thời gian bảo hành thì bạn nên mang trở lại nơi bán để bảo hành vì bạn sẽ mất hiệu lực bảo hành khi tự động mở thiết bị ra sửa chữa.

hihi ! Mình dùng Z5500 4 tháng nay rùi, thấy cũng bình thường,hihi chưa có bị hư cái này. theo mình đèn backlight dùng sau 1 thời gian thì hỏng thôi không có vấn đề gì đâu. Cục Control vẫn dùng tốt là được rùi hihi.
Hôm trước đi đến GiaKiên Mobile sửa DT, thấy có dàn HD cũng chơi Z5500, thấy cái đèn Z5500 của họ cũng bị đứt bóng giống vầy, nhưng lúc đó mình gà mờ hỏi họ làm sao tắt được cái đèn đó vậy? hihihi, Về nhà mò mẫm hoài mà không tắt được, hixhix, hóa ra mình còn hên 1 chút , hihi.

IZZ

Active Member

Mình xài 3 con Z5500 sau 1->2 năm thì 1 con không sao, 1 con mờ mờ, 1 con tắt hẳn. Đen cái là con tắt hẳn lại là con hiện tại đang dùng. Vẫn còn BH nhưng đem lên Digimind thấy nói là sẽ sửa chứ không đổi (như hồi đầu có hứa mồm) nên chán, cứ để kệ cho nó zin.

jumpy

Well-Known Member

E đang dùng con này được 4 tháng rồi, gần đây bắt đầu thấy có hiện tượng đèn backlight chớp chớp (e lại cứ tưởng thằnghàng xóm đang hàn xì làm điện không ổn định). Kiểu này ko biết lúc nào thì em nó tắt hẳn đây.Hic

ChuyenLOA

Mình xài 3 con Z5500 sau 1->2 năm thì 1 con không sao, 1 con mờ mờ, 1 con tắt hẳn. Đen cái là con tắt hẳn lại là con hiện tại đang dùng. Vẫn còn BH nhưng đem lên Digimind thấy nói là sẽ sửa chứ không đổi (như hồi đầu có hứa mồm) nên chán, cứ để kệ cho nó zin.
Nếu có lỗi bro cứ mang đến bảo hành để có một sản phẩm, sao lại "cứ để kệ, cho nó zin". ChuyenLOA sau khi tách ra, hiện đảm trách toàn bộ mảng loa của DIGIMIND (từ sản phẩm cho đến dịch vụ từ trước đến nay). Và vì đây là vấn đề dịch vụ (không liên quan đến kỹ thuật), mời bro check PM nhé.
Cảm ơn bro.

dnghi

Member

Hi all,
Thanks
Khoilm

haha, mình cũng bị y chang, bảo hành của Viễn Sơn-HCM là 1 đổi 1, gỡ thùng mới đổi luôn. Nhưng mình cũng hồi hộp là cục khiển (theo cách gọi của bác bán con này) của Z5500 có vẻ nhiều người đều bị mất đèn back sau 1 thời gian xài mà chả rõ nguyên nhân. Nếu mà qua hạn BH thì không biết sao đây, bản thân nó đã mờ mờ, hình như càng lúc càng mờ mới ớn!:)]

khoilm

Ái chà, cũng nhiều anh em bị vụ này.Em cũng đem đi bh rồi, chẳng biết ra sao.
Cái này chắc cú là lỗi của thiết bị, mình cứ tưởng là đo điện ko ổn định hay gì đó.
Thanks các bác nhiều.
Khoilm

khoilm

E đang dùng con này được 4 tháng rồi, gần đây bắt đầu thấy có hiện tượng đèn backlight chớp chớp (e lại cứ tưởng thằnghàng xóm đang hàn xì làm điện không ổn định). Kiểu này ko biết lúc nào thì em nó tắt hẳn đây.Hic

Theo kinh nghiệm của em thì bác có thể thấy chớp thêm 2 đền 3 tuần nữa và sau đó cũng như em thôi.
Chúng ta chung một con đường rồi.
Khoilm

vietbeovnn

Cái z5500 của em mua về được 30' thì màn hình tối om, chẳng hiển thị đc cái gì cơ, nhưng đổi được cái mới luôn ạ, may thế! :)
Bảo hành 1 năm chính hãng mà bác, em tưởng còn time thì cứ mang đến mà bảo hành chứ, thay hay đổi gì mà chẳng được, miễn là nó sáng lên :D

manhthang

Huyền Thoại

Các bác sắm thêm cái đèn pin 10k nữa là ổn chứ gì. Không có back light ta chơi hẳn đèn pin cho nó máu.

IZZ

Active Member

Nếu có lỗi bro cứ mang đến bảo hành để có một sản phẩm, sao lại "cứ để kệ, cho nó zin". ChuyenLOA sau khi tách ra, hiện đảm trách toàn bộ mảng loa của DIGIMIND (từ sản phẩm cho đến dịch vụ từ trước đến nay). Và vì đây là vấn đề dịch vụ (không liên quan đến kỹ thuật), mời bro check PM nhé.
Cảm ơn bro.

OK. Rất hoan nghênh ChuyenLOA đã pm về chuyện này. Mình sẽ trả lời luôn ở đây cho tiện nhé.

1. Loa mình mua cuối tháng 9/08. Lúc mua người của ở Digimind đó có nói: Nếu có lỗi gì anh cứ mang qua đây, có cái mới em sẽ đổi cho không em sẽ gửi về hãng đổi cái mới. Thế là yên tâm vui vẻ mua loa về.

2. Sau khi mua khoảng 4-5 tháng cục điều khiển bị mất đèn, mình đem ra đó thì người ở Digimind nói là phải gửi về hãng ở Sing vì không có hàng mới ở kho để đổi ngay, anh chờ khoảng 4-5 ngày là được. Tuy nhiên thực tế thì sau hơn 3 tuần mình mới nhận được cục điều khiển mới. Cứ hết 1 tuần mình phone hỏi được trả lời rằng sắp có rồi một vài ngày nữa thôi, em sẽ gọi cho anh. Sau vài cú phone như vậy thì cũng thấy bảo có hàng rồi anh qua đi. Lúc qua có hỏi nếu sau hỏng tiếp thì sao cũng lại confirm câu như ở phần 1.
Dù BH hơi lâu mất gần tháng nhưng thôi, mình nghĩ do khách quan thế này thế kia nên cũng thông cảm. Vẫn BH đổi cái mới cho mình là được rồi, cũng may trong lúc chờ đợi vẫn có 1 bộ Z5500 khác trong phòng ngủ xài tạm.

3. Cái được bảo hành này dùng tốt sau 1 tháng rồi cũng mất đèn Led nốt. Mình cũng bận và cũng yên tâm với lời nói ở 1, 2 trên nên đèn tịt vẫn dùng mấy tháng liền vì dù sao cũng không ảnh hưởng mấy, mất công ra tận nơi ngó cho rõ thôi.

4. Tháng 8 vừa rồi rỗi rãi mình mang cục điều khiển mất Led đó qua Digimind, trước khi qua cũng gọi điện và nhắn YIM cho chắc cú. Mình qua cũng được đổi 1 cái thấy bảo mới nhưng xước cũng hơi nhiều. OK không sao, đổi nhanh như thế là good rồi.

5. Cái được đổi đó mang về đèn đóm sáng trưng nhưng.... (ấy lại nhưng) tịt không lên tiếng. Ngậm ngùi đành nhờ bạn mình đem ra đổi, đem ra thấy bảo không có hàng để đổi, cứ dùng tạm lại cái hôm trước mang ra ở mục 3, mấy hôm nữa gọi lại xem có hàng không thì mới mang cái mất đèn đó ra đổi. Dù bạn mình đã nói đưa số điện thoại khi nào có hàng anh cứ gọi em cho chủ động nhưng bên đó không chịu, nói là không cần, mấy hôm nữa cứ gọi lại ra đây. Cũng hơi lạ nhưng ok không sao, tiếc gì vài cú phone. Sau vài hôm bạn mình gọi lại thấy nói là không có cái nào đổi đâu, cái đó cứ mang ra đây sửa. Do vậy mới có bài của mình như ở dưới.

Gần hết BH rồi nên cũng không muốn cố làm gì, chẳng may mấy bạn Digimind lại nghĩ mình thế này thế kia. Cũng không đến nỗi bực mình nhưng thực sự là không hài lòng với Digimind. Đổi là đổi, sửa là sửa, cái gì cũng được nói trước với mình là OK. Đừng nói thế này rồi mấy hôm sau lại thế khác.
Thêm nữa cứ phải bắt khách hàng chạy theo thì hơi mệt, ngay từ lần bảo hành đầu tiên mình cũng khó chịu vì sai hẹn nhiều mà toàn mình phải chủ động gọi xem đã có cục điều khiển BH xong hay chưa chứ không có 1 cú phone nào từ cửa hàng thông báo là chưa có anh chờ hay là đã có anh tới lấy đi.

Thực ra mình cũng chả muốn làm to chuyện, nếu bạn ChuyenLoa không reply và pm thì có khi mình vẫn kệ, từ giờ đến khi hết BH vẫn xài chú mất Led đó :)
Có điều sau này mua loa chắc mình sẽ chọn nơi khác.

hbc

Moderator

cứ để kệ cho nó zin.

mua thêm cái đèn led 5v usb loại dùng cho notebook để bên cạnh chiếu vào sẽ đẹp

ktvb4

Member

Mình thì lại khác, mình mua Z5500 của Digimind từ năm 2006 (lúc đó mới có Z5500 brand new ở HN), dùng tốt cho đến mùa ẩm năm 2007 thì thấy nổ lụp bụp nho nhỏ nên kệ nghĩ là trời ẩm thì nó sẽ hết.
Đến mùa ẩm năm 2008 thì nổ quá nên pm cho bạn Duongmedia ở diễn đàn ttvnol.com, có thể nick đó bên chỗ các bạn ít khi dùng nên 4 tháng sau (hết mùa ẩm năm 2008 =>loa lại hết nổ) thì nhận được pm trả lời của các bạn bảo "dù hết bảo hảnh nhưng bác cứ mang đến bên em sẽ hỗ trợ tư vấn cho bác". Lúc đó yên tâm là khi mùa ẩm tới sẽ mang đến chỗ các bạn.
Mùa ẩm vừa rồi thì nó nổ quá, sau khi cách ly để test từng bộ phận thì mình biết được là do cục điều khiển trung tâm, nên mang cục điều khiển trung tâm đến chỗ các bạn, lúc đó gặp 1 cậu trông hàng, cậu đó ngó nghiêng 1 lúc rồi bảo: "bây giờ em sẽ cho anh số điện thoại của anh sửa loa ở phố Hoàng Ngọc Phách (gần Láng Hạ), anh mang đến đó anh ý chuyên sửa loa Z5500 chứ chỗ em giờ không có người chuyển được. Lúc đó cũng hơi buồn 1 chút vì qua google mình biết chỗ các bạn cũng có chức năng sửa loa (http://vozforums.com/showthread.php?t=2907&page=2), nhưng lại không nhận sửa cho mình (mình đống ý sửa dịch vụ), thôi thì loa hết hạn bảo hành rồi nên cũng không vấn đề gì.
Sau khi gọi điện thoại và mang cục remote control đến anh ở Hoàng Ngọc Phách. Tới nơi cục remote được nhận sửa và bảo: "anh cho test rồi sẽ thông báo cho tình hình vào ngày mai". Hôm sau không thấy 2 gọi cho mình cả, hôm sau nữa mình sốt ruột nên gọi lại hỏi tình hình thì được thông báo: "cục này của em không sao đâu anh kiểm tra suốt cả buổi tối mà không thấy bị gì cả" Lúc đó mình nghĩ chắc do để trong cốp xe nóng nên nó hết nổ rồi, đành bảo để lúc nào nổ cầm lại. Mang về nhà vừa cắm vào : "Xoẹt xoẹt xoẹt, bụp bụp bụp" Thất vọng tràn trề rút phựt điện ra, chờ hết mùa ẩm dùng tiếp vậy.
Đến giờ hết mùa ẩm thì nó lại ngon rồi.
Note: Cái cục đó kể cả mùa ẩm nặng nhưng cứ tống vào tủ chống ẩm 1 đêm thì có thể nghe được nửa ngày ngon lành.

Haihard

Member

OK. Rất hoan nghênh ChuyenLOA đã pm về chuyện này. Mình sẽ trả lời luôn ở đây cho tiện nhé.

1. Loa mình mua cuối tháng 9/08. Lúc mua người của ở Digimind đó có nói: Nếu có lỗi gì anh cứ mang qua đây, có cái mới em sẽ đổi cho không em sẽ gửi về hãng đổi cái mới. Thế là yên tâm vui vẻ mua loa về.

2. Sau khi mua khoảng 4-5 tháng cục điều khiển bị mất đèn, mình đem ra đó thì người ở Digimind nói là phải gửi về hãng ở Sing vì không có hàng mới ở kho để đổi ngay, anh chờ khoảng 4-5 ngày là được. Tuy nhiên thực tế thì sau hơn 3 tuần mình mới nhận được cục điều khiển mới. Cứ hết 1 tuần mình phone hỏi được trả lời rằng sắp có rồi một vài ngày nữa thôi, em sẽ gọi cho anh. Sau vài cú phone như vậy thì cũng thấy bảo có hàng rồi anh qua đi. Lúc qua có hỏi nếu sau hỏng tiếp thì sao cũng lại confirm câu như ở phần 1.
Dù BH hơi lâu mất gần tháng nhưng thôi, mình nghĩ do khách quan thế này thế kia nên cũng thông cảm. Vẫn BH đổi cái mới cho mình là được rồi, cũng may trong lúc chờ đợi vẫn có 1 bộ Z5500 khác trong phòng ngủ xài tạm.

3. Cái được bảo hành này dùng tốt sau 1 tháng rồi cũng mất đèn Led nốt. Mình cũng bận và cũng yên tâm với lời nói ở 1, 2 trên nên đèn tịt vẫn dùng mấy tháng liền vì dù sao cũng không ảnh hưởng mấy, mất công ra tận nơi ngó cho rõ thôi.

4. Tháng 8 vừa rồi rỗi rãi mình mang cục điều khiển mất Led đó qua Digimind, trước khi qua cũng gọi điện và nhắn YIM cho chắc cú. Mình qua cũng được đổi 1 cái thấy bảo mới nhưng xước cũng hơi nhiều. OK không sao, đổi nhanh như thế là good rồi.

5. Cái được đổi đó mang về đèn đóm sáng trưng nhưng.... (ấy lại nhưng) tịt không lên tiếng. Ngậm ngùi đành nhờ bạn mình đem ra đổi, đem ra thấy bảo không có hàng để đổi, cứ dùng tạm lại cái hôm trước mang ra ở mục 3, mấy hôm nữa gọi lại xem có hàng không thì mới mang cái mất đèn đó ra đổi. Dù bạn mình đã nói đưa số điện thoại khi nào có hàng anh cứ gọi em cho chủ động nhưng bên đó không chịu, nói là không cần, mấy hôm nữa cứ gọi lại ra đây. Cũng hơi lạ nhưng ok không sao, tiếc gì vài cú phone. Sau vài hôm bạn mình gọi lại thấy nói là không có cái nào đổi đâu, cái đó cứ mang ra đây sửa. Do vậy mới có bài của mình như ở dưới.

Gần hết BH rồi nên cũng không muốn cố làm gì, chẳng may mấy bạn Digimind lại nghĩ mình thế này thế kia. Cũng không đến nỗi bực mình nhưng thực sự là không hài lòng với Digimind. Đổi là đổi, sửa là sửa, cái gì cũng được nói trước với mình là OK. Đừng nói thế này rồi mấy hôm sau lại thế khác.
Thêm nữa cứ phải bắt khách hàng chạy theo thì hơi mệt, ngay từ lần bảo hành đầu tiên mình cũng khó chịu vì sai hẹn nhiều mà toàn mình phải chủ động gọi xem đã có cục điều khiển BH xong hay chưa chứ không có 1 cú phone nào từ cửa hàng thông báo là chưa có anh chờ hay là đã có anh tới lấy đi.

Thực ra mình cũng chả muốn làm to chuyện, nếu bạn ChuyenLoa không reply và pm thì có khi mình vẫn kệ, từ giờ đến khi hết BH vẫn xài chú mất Led đó :)
Có điều sau này mua loa chắc mình sẽ chọn nơi khác.

Mất đèn Led có được bảo hành không các bác ơi?
Em cũng không rõ vụ này. Đèn không mất mà chỉ hơi mờ đi thì có được bảo hành không nhỉ. Bác nào biết về vấn đề này thì trả lời giúp em với. >:p

IZZ

Active Member

Mất đèn Led có được bảo hành không các bác ơi?
Em cũng không rõ vụ này. Đèn không mất mà chỉ hơi mờ đi thì có được bảo hành không nhỉ. Bác nào biết về vấn đề này thì trả lời giúp em với. >:p

Được, bài mình trên ghi rõ rồi còn gì.

Valfar

Member

Cưới 1 em Creative S750 về là hết bệnh ngay ý mà :D

dnghi

Member

Tin buồn:=D>
Vào hồi 10 giờ đến 12 giờ đêm các ngày 6-7-8/9 vừa qua, con Z5500 của em cũng bắt đầu mờ mờ và chớp chớp, chắc chuẩn bị chịu chung số phận với các bác rồi! Lần này để xem Viễn Sơn có chuyển sang kiểu hứa mồm như Digimind của các bác không nhỉ?!\:D/

Các Bác cứ lo chi cho mệt ! Chỉ lá cái đèn nền của LCD nhỏ xíu thôi mà ! Chủ yếu cục control nó hoạt động OK là được chứ gì !
hihi....

Bên trên