Điểm yếu chết người của TV 4K đời đầu

tuyen2068

Active Member
Ðề: Điểm yếu chết người của TV 4K đời đầu

Đây là cái bài mình đã viết cách đây nửa năm, không sai gì nhiều cho lắm sau nửa năm công nghệ
http://www.hdvietnam.com/diendan/31-hd-cho-nguoi-moi-bat-dau/414865-hd-4k-hay-con-rat-xa.html

Cảm ơn bác terabyte và bác Angus_Bert đã đưa ra vấn đề.

Em xin hóng gió 1 tý.
Theo định luật Moore : "Số lượng transistor trên mỗi đơn vị inch vuông sẽ tăng lên gấp đôi sau mỗi năm." (sau sửa thành mỗi 18 hay 24 tháng) - trích từ Wikipedia.
Nói nôm na là năng lực của máy tính cũng tăng gấp đôi trong thời gian tương ứng.
(có gì không phải các bác cứ góp ý)

Từ Full HD lên 4K độ phân giải tăng lên 4 lần.
Giả sử rằng các thiết bị hỗ trợ cho cái tivi cũng tăng trưởng tương ứng như máy tính, như vậy chúng ta (loài người) cần thêm 36 đến 48 tháng nữa để các thiết bị hình ảnh phát triển tương ứng với tivi 4K.

Do đó vấn đề các bác nêu lên không có gì khó hiểu hay xa lạ, và kỹ sư các hãng có chuyện làm, cũng như 25 năm trước vẫn còn xem phim bộ trên VCR vậy mà.

Vậy về nhà bỏ ống heo dần dần, 4 năm nữa khui ra chắc ăn.
Và em nghĩ giá cái 4K lúc đó có đắt hơn cái Full HD bây giờ cũng không nhiều lắm.

pdnhsa

Well-Known Member

Các bác cứ yên tâm! Bọn tư bản nó rất khéo trong mấy chuyện này. Sẽ có đầy đủ đồ chơi cho các bác khi nó muốn bán được hàng!

vupicaso

Member

Cho e hỏi hiện giờ đã có TV nào có cổng DisplayPort chưa ak ?

lucton

Sao em xem tivi có tần số quét cao lại mượt hơn tivi có tần số quét thấp. mặc dù cùng nguồn phát và dây HDMI.
Theo em tần số quét khác với số khung hình bác ạ.

Bài viết đang lẫn lộn giữa tần số quét và số khung hình.

lemboo

Active Member
Ðề: Re: Ðề: Điểm yếu chết người của TV 4K đời đầu

Quan trọng là có tiền thuê truyền hình hay chơi game XBOX360 , PS4,5,6 hay không chứ nếu dùng mấy cái truyền hình hiện nay chạy trên TV 50' thì như bông hoa nhài cắm bãi cứt châu , vỡ hình tùm lum , xem 32' còn hơn
khi đó phải là xbox720 hoặc cao hơn là xbox1440 chứ bác, hế hế

terabyte

Banned

Sao em xem tivi có tần số quét cao lại mượt hơn tivi có tần số quét thấp. mặc dù cùng nguồn phát và dây HDMI.
Theo em tần số quét khác với số khung hình bác ạ.

Bài viết đang lẫn lộn giữa tần số quét và số khung hình.
Tần số quét với khung hình/giây về cơ bản nhau bác nhé! Tuy nhiên do các HDTV hiện tại sử dụng phương pháp lặp hình để người xem có cảm giác mượt hơn nên tần số quét cao hơn rất nhiều so với khung hình thực.

Hiểu đơn giản là như thế này, Bluray phát ra 24 hình/giây thì với một TV cao cấp 240 Hz thì mỗi khung hình sẽ lặp lại 10 lần.

Chỉnh sửa lần cuối:

Haxen

Well-Known Member
Bác chủ cứ hay lo xa, em chẳng lo chuyện HDMI gì cả mà chỉ lo không có tiền mua TV 4K thôi, việc tiêu đề tít lên thế kia các nhà sản xuất họ đã nghiên cứu các vấn đề đó rất kỹ rồi, không đến lượt ACE HD mình lo đâu. chả có gì là điểm yếu chết người cả

trannguyenhien

Active Member
=))=))=))=))hic! vậy hử em thì đang định múc em 4k.kiểu này thì thôi chứ còn gì nữa cảm ơn bác chủ !X_XX_XX_XX_X

replay767

Rớt dãi con Timeless của Samsung :(

vkc

Well-Known Member
Vụ này cũng giống như PS3 của Sony.
Do PS3 (fat - đời đầu) là sp gần như đầu tiên có phần cứng sử dụng HDMI 1.3 nên chỉ đủ băng thông truyền tải video 1080p/24hz và không có khả năng truyền tải audio HD. Sau này Sony mới làm phiên bản mới (mỏng hơn) để khắc phục vấn đề này.

Mình là nạn nhân của vụ này (không nghe được audio HD khi xem bằng Blu-ray disc) nên sau này phải đổi sang PS3 đời mới.

Cũng may PS3 chỉ 400 usd, còn TV 4K thì chắc ói máu.

May ra dùng TV 4K của SS cho nâng cấp phần cứng thì bớt lo vụ 4k/60hz

Haxen

Well-Known Member
Nó cũng giống full HD bác trannguyenhien à, mình đã xem qua nhưng không phân biệt được

theaminh81

Well-Known Member

full HD đã mệt roài, mua cái cho ra hồn cũng một mớ, chưa mong 4k HDTV

Haxen

Well-Known Member
Chắc mắt em bị hoang tưởng hay sao mà xem con 4K Sony 84" trong Vincom thấy quá đẹp, 1080p không có cửa.

Vậy thì mắt bác tốt hơn mắt em rồi, vì bác còn phân biệt được, em cũng coi ở Sony Center Vincom Tp.HCM nhưng chẳng phân biệt được

Hai Scm

Active Member
Re: Ðề: Điểm yếu chết người của TV 4K đời đầu

Cho e hỏi hiện giờ đã có TV nào có cổng DisplayPort chưa ak ?

câu hỏi hay, em mới chỉ thấy màn hình máy tính cao cấp có cổng này thôi, chưa thấy tivi nào có cả.... cổng HDMI là cổng có đóng phí cho Hiệp hội, còn Displayport free mà ko thấy các hãng dùng ạ...

Bên trên