Điên đầu kỳ 1: Dynamic Disk...

mrpoms

Active Member
Muốn thỏa mãn tương đối cái thú chơi phim HD thì cần hội đủ một số điều kiện cơ bản sau đây: Thiết bị trình chiếu + nguồn phim + Lưu trữ. Nếu nói thiết bị trình chiếu là trái tim của HD thì cái ổ cứng chính là cái bao tử, chính là cái mà bấy lâu nay anh em hình như chưa quan tâm lắm vì chưa đụng phải vấn đề làm mình phải điên đầu.. =((

*** Tình huống:
- 04 ổ cứng, mỗi ổ dung lượng 02TB đang hoạt động bình thường. Bỗng một hôm ta hứng chí (hoặc bắt buộc) phải cài lại hệ điều hành, điều ngạc nhiên (nhưng không lý thú) là sau khi cài xong thì Win không nhận ra 04 ổ cứng này. Nó hiểu đây là 04 ổ cứng định dạng Dynamic Disk và yêu cầu ta chuyển về dạng Basic Disk mới có thể sử dụng được. :-&
(* Tình huống này cũng giống như bạn đem ổ cứng sang máy khác).

*** Yêu cầu:
- Lấy lại dữ liệu trên 04 ổ cứng mà không phải mất dữ liệu.
- Không cần phải kiểm...04 cái ổ cứng khác.

*** Khó khăn:
- Dynamic Disk muốn chuyển về Basic Disk thì ..buộc phải mất dữ liệu, mà điều này nếu xảy ra chắc mình chết vì tức mất ~X(
- Chưa có hỗ trợ cụ thể nào cho việc này ở bất kỳ diễn đàn nào, kể cả trên trang Support của Microsoft. %-(
- Duy nhất chỉ có 01 phần mềm có thể làm được việc này (dynamic disk converter professional) , nhưng ...hên xui và không hề có cr ack để xài. (Đừng bảo là mình bỏ xiền - 69 USD - ra mua cái mà mình chưa hề biết có thể làm được hay không nhé).

Ở đây mình không đề cập chuyên sâu đến chuyện: Dynamic Disk, Basic Disk là gì và tại sao lại dùng định dạng Dynamic Disk mà không dùng Basic Disk cho nó yên lành ?

Mời các bạn thảo luận, chiều nay mình sẽ Post hướng dẫn cách làm cụ thể mà không mất xu ten nào, ổ cứng và toàn bộ data vẫn ok. :x

yougood

Member
Ðề: Điên đầu kỳ 1: Dynamic Disk...

Ở đây mình không đề cập chuyên sâu đến chuyện: Dynamic Disk, Basic Disk là gì và tại sao lại dùng định dạng Dynamic Disk mà không dùng Basic Disk cho nó yên lành ?

Mời các bạn thảo luận, chiều nay mình sẽ Post hướng dẫn cách làm cụ thể mà không mất xu ten nào, ổ cứng và toàn bộ data vẫn ok. :x

Xin lỗi làm bác chủ mất hứng chứ bác muốn tìm hiểu về Dynamic disk thì bác cứ thử gõ dòng đó vào trên google thì có lẽ ra cả series.

Ví dụ đây này:

Bác mrpoms đả nói là "không đề cập chuyên sâu đến chuyện: Dynamic Disk, Basic Disk là gì" mà...bạn gaffer đọc chưa kỹ rồi...

Mình cũng muốn biết cách chuyển từ Dynamic về Basic mà kô mất dữ liệu...

Thanks bác mrpoms trước....

symphony

Well-Known Member

Thử dùng Disk Parttion Tools trong Hiren's Boot coi. Hồi xưa mình cũng từng làm rồi, không mất dữ liệu.
Để chắc ăn thì nên dùng 1 ổ cứng cùi nào đó làm thí nghiệm :D

gaffer

Bác mrpoms đả nói là "không đề cập chuyên sâu đến chuyện: Dynamic Disk, Basic Disk là gì" mà...bạn gaffer đọc chưa kỹ rồi...

Mình cũng muốn biết cách chuyển từ Dynamic về Basic mà kô mất dữ liệu...

Thanks bác mrpoms trước....

Bạn à, bạn cũng không đọc bài mình quote rồi :))
Bài mình quote nói về chuyện chuyển đổi dynamic về basic đóa ~O)

tranhuanhn

Em cũng bị em Hp DV4 cuối cùng ngậm ngùi mang đi bảo hành huuuuuuuuuuuuuuuu.Có bác nào biết vụ này chỉ cho em với

Hoàng Hôn

Well-Known Member

Hôm rồi mình cũng cài lại windows, HDD WD chứa phim HD bị dynamic, đã thử đưa qua máy khác, vẫn vậy, không hiện ổ này trong windows, và rồi mình có dùng phần mềm recovery thì cứu được data ở 1 partition, còn partition còn lại không recovery (không nhận ra). Mày mò hồi lâu thì thấy nó nhận partition này trong Ghost, thế là kiếm 1 HDD khác để ghost nguyên cái partition này và cuối cùng là cứu được hết data.

Trước đó mình có vào Disk management trong windows, nhận thấy tại HDD WD hiển thị Dynamic và loại foreign và nó có mục Import Dynamic foreign Disk. Lúc đó cũng định cho Import thử nhưng data chưa cứu được nên không dám thử, search trên mạng không thấy chỗ nào hướng dẫn, và sau khi cứu data thì mình làm thử: cho Import Dynamic foreign Disk thì HDD WD này hiển thị trong Windows ở dạng Dynamic và truy cập được dữ liệu trong đó ...

Cuối cùng, với trường hợp của mình, nếu biết được việc Import Dynamic foreign Disk như vậy mà có thể truy cập, chép dữ liệu sang nơi khác và convert Dynamic Disk thành Basic như cũ thì không phải điên đầu tìm cách cứu dữ liệu mọi cách như nói trên ...

Mình cũng rất muốn biết phương pháp của bạn ... tks

nghecon

Member

sao không bác nào thử dùng Acronis Disk Director 11 Home nhĩ. Mình chuyển từ Basis sang Dynamic rồi từ Dynamic về Basis bình thường mà. Có mất mát gì đâu

haohanluongson

Active Member

Ơ cái Dynamic Disk này tui cũng bị giống y xì chủ thớt, đợt trước có mua HDD 1TB của 1 bạn bên voz về cắm vào win chả thấy HDD đâu cả loay hoay mãi vào Disk Managerment và Import Dynamic Disk là lại hiện HDD như thường à, dùng đến tận bây giờ vẫn chả sao. Mà các pác cho em hỏi Dynamic Disk này nó có nhanh hơn Basic Disk ko?

Ơ cái Dynamic Disk này tui cũng bị giống y xì chủ thớt, đợt trước có mua HDD 1TB của 1 bạn bên voz về cắm vào win chả thấy HDD đâu cả loay hoay mãi vào Disk Managerment và Import Dynamic Disk là lại hiện HDD như thường à, dùng đến tận bây giờ vẫn chả sao. Mà các pác cho em hỏi Dynamic Disk này nó có nhanh hơn Basic Disk ko?
cảm ơn bác, em cũng vừa làm theo cách của bác, lại thấy ổ như thường, và em cũng có cùng câu hỏi với chủ thớt là dynamic disk và basic disk có gì khác nhau? trong khi dynamic lại rắc rối hơn.

osiric

Well-Known Member

dynamic thường được dùng trong windows server để có thể làm được nhìu việc nó làm (ko đi sâu nữa)
basic --> dynamic ko mất data
dynamic ---> basic mất data

Mượn ai đó 1 HDD rùi chép data ra, cover hdd của mình về lại basic rùi chép data lại

Bên trên