Định dạng của Portable Hard Drive

neoke

Mình có 1 Portable Hard Drive 320GB của Transcend, vì muốn dùng để lưu HD nên phải để định dạng là NTFS (FAT32 không thể lưu file có dung lượng trên 4GB), thế nhưng lúc vừa mua về thì định dạng của nó là FAT32, mình cũng ko để ý lắm, nên đã chép nhiều dữ liệu vào (chủ yếu là dvdrip)
Mình có dùng Norton Partion Magic để convert nó sang NTFS nhưng lại bị failed và không thể chuyển qua được (dữ liệu trên đó vẫn còn).
Xin hỏi còn cách nào để convert nó sang NTFS ko ? (vì nếu format lại thì mất hết dữ liệu, nếu chép hết dữ liệu sang pc rồi format lại sau đó lại chép dữ liệu trở lại thì mất thời gian quá :(()

manhthang

Huyền Thoại
Ðề: Định dạng của Portable Hard Drive

Vào run đánh lệnh CONVERT X: /FS:NTFS
X: là tên ổ đĩa cần convert.

hai_duong

Member

Vào run đánh lệnh CONVERT X: /FS:NTFS
X: là tên ổ đĩa cần convert.

Để mình chỉ rõ lun nha, ví dụ ổ đĩa đó là G: và có tên là HDD:
Vào Start --> Run gõ cmd sau đó đánh lệnh convert G: /fs:ntfs và enter.
Sau đó nó hỏi tên ổ đĩa G: để xác nhận. Mình sẽ đánh vào là hdd và Sau đó bấm Y để xác nhận. Thế là xong. thế là nó sẽ convert luôn. Còn nếu là Volume C (primary để chạy windows) thì nó cần khởi động lại để convert.
Lưu ý là không thể chuyển về FAT32 bằng cách này nhe :D. Chúc thành công!

baby_u_91

Mình đã làm theo hướng dẫn nhưng vẫn không thể convert Portable HDD sang định dạng NTFS được.Nó hiện ra thông báo như thế này :

Đã chạy Chkdsk như thông báo mà vẫn không tìm thấy phần mềm nào đụng chạm đến nhau hết. HELP ME !!!!!

muitendenvn

LeechPro

Thôi copy hết sang chỗ nào đó rồi format lại cái ổ đó đi khỏe chuyện.

tanminh6000

HDD External đó bị lỗi rồi bạn à, nếu dùng PQ Magic (test với Hiren boot mới xem sao) convert cũng kô được nữa thì chỉ còn nước Format lại thui bạn à, mấy cái film HD mình cũng move sang mấy cái HDD 1TB của mình thấy cũng nhanh lắm bạn ui :D.

muitendenvn

LeechPro

Windows 7/Vista thì đừng có dại mà mở PQMagic lên, ko dưới trăm người mất cả cái ổ cứng chỉ vì cái bước đó.

muitendenvn

LeechPro

Hic, bro thử xem, nếu may mắn bro sẽ dc thấy ;))

tanminh6000

Hic, bro thử xem, nếu may mắn bro sẽ dc thấy ;))

Hơ mình chưa thử trên win 7 or vista nhưng nhớ đợt trước chạy trên XP dùng cái PQ Magic ngay trong win lọ mọ định xem cái HDD xem có bị bad or gì không, rồi không biết do cái HDD or nghịch nhầm trong đó không cuối cùng đi tông data trong đó đành phải format lại.:))

Bên trên