DLNA và khả năng chơi phim HD?

ryan_mu

Member
Các bác cho em hỏi liệu mạng chia sẻ số DLNA thì có thể phát được phim HD (MKV) không ạ ?
Nếu mà có thể dùng 1 PC làm DLNA Server có thể phát phim HD trên tivi hỗ trợ DLNA thì liệu HD Player có cần thiết nữa không ạ ?
Nếu bác nào có tivi hỗ trợ DLNA thì test thử để em còn cố dành dụm làm cái tivi hỗ trợ DLNA :D

Frog

Member
Ðề: DLNA và khả năng chơi phim HD?

cái này lạ quá. Chắc chờ bro Chip ra tay thôi!

Thế Anh

TV hỗ trợ DLNA chỉ xem được mấy cái ảnh JPG. Nhạc MP3 và mấy Clip ngắn ngắn DivX thôi.
TV to mà phát mấy cái DivX độ phân giải thấp tè. Trông càng xấu. Loa TV mà chơi MP3 thì lại càng chán.

Nói chung là các hãng TV nó ko sản xuất kiểu đó đâu. Nếu ko các bộ dàn HT SS,LG,Pana,Sony chính của chúng nó để bán cho ma à.

ryan_mu

Member

Em mới chỉ thắc mắc về khả năng đó của DLNA. Nhưng ví dụ như dòng Samsung Serie 7 hỗ trợ DLNA thì nó có thể hỗ trợ chơi file độ phân giải FullHD 1920x1080 (bác có thể tham khảo link : http://www.samsung.com/my/consumer/learningresources/tv/mediasolution/wiselinkpro_usersguide.html )

Ý em ở đây là khả năng hỗ trợ phát dưới dạng Stream của Server DLNA và khả năng Transcoding của server để phát lên tivi hỗ trợ DLNA ? Bác nào thử nghiệm được cái này thì tốt quá ạ ? Em đang thắc mắc về vấn đề này, tiếc là không có máy để thử :eek:

Thế Anh

1/Chỉ xem được các file có đuôi là .mpg, .avi ko xem được đuôi .mkv. Coi như ko xem đc định dạng phô thông nhất. (Đừng nói là rỗi hơi ngồi convert hàng trăm cái file mkv, mỗi cái mất vài tiếng đồng hồ nhé)

2/Ko tách hoặc giải mã đc âm thanh DTS (lóang thóang thấy có AC3)

3/Ko có đường Out ra Receiver (có cổng HDMI out. Nhưng ko phải Receiver nào cũng có cổng HDMI)

anhnam1

Active Member

1/Chỉ xem được các file có đuôi là .mpg, .avi ko xem được đuôi .mkv. Coi như ko xem đc định dạng phô thông nhất. (Đừng nói là rỗi hơi ngồi convert hàng trăm cái file mkv, mỗi cái mất vài tiếng đồng hồ nhé)

2/Ko tách hoặc giải mã đc âm thanh DTS (lóang thóang thấy có AC3)

3/Ko có đường Out ra Receiver (có cổng HDMI out. Nhưng ko phải Receiver nào cũng có cổng HDMI)
Sai rồi bác ! Tivi SamSung LCD C750 của em chơi hết gần như mọi định dạng HD như .mkv ts...và giải mã luôn DTS qua dây mạng Lan kết nối với máy tính dùng làm sever DLNA ( Máy tính cài phần mềm DLNA SAMSUNG PC SHARE Manger )

Bên trên