Độ bền của TV!

Chào tất cả các bác! Nhìn mấy em màn hình bây giờ mà em thèm quá! Toàn có trên 10chai không a! Tiền giờ thì hiếu, muốn sắm 1 em về thưởng thức mà hãi quá! chỉ sợ một ngày không xa "BuP" một cái đi tong cả trục chai,làm em run quá! Em nhớ có 1 anh trai gần nhà mua 1 em sam sung 40inch hay 50inch hơn 60chai ngày đâu mới ra đó,dùng được vài tháng bị cậu ấm 3 tuổi xô đổ thế là mang ra quán bán đi được 500k. Vậy em mạo muội xin hỏi các bác dùng rồi thì bác nào sài được bền nhất nhỉ? Cứ thời thiết như hôm trước thì con sony 32kg của nhà em cũng "bụp" cục cao áp đấy!

live_evil

Active Member
Ðề: Độ bền của TV!

Màn hình tv cũng như hàng điện tử nói chung hiện nay toàn hên xui thôi bác àh
Ko thể nói hãng nào bền hơn hãng nào cả
Như bác kể cái vụ hư tv kia thì dù tv có bền cách mấy mà mình ko biết giữ thì hư thôi
Còn nếu nói về việc tự dưng nó đổ chứng bị hư thì có bảo hành rồi.

Cách tốt nhất để mua tv an toàn là chọn các hãng uy tín (Sony, Pana, Toshiba, Sharp, Sam Sung, LG...), tránh mua những nơi bán quá rẻ, chế độ bảo hành mập mờ, và đặc biệt là tránh mua hàng trưng bày

minhhuub

Active Member

Chào tất cả các bác! Nhìn mấy em màn hình bây giờ mà em thèm quá! Toàn có trên 10chai không a! Tiền giờ thì hiếu, muốn sắm 1 em về thưởng thức mà hãi quá! chỉ sợ một ngày không xa "BuP" một cái đi tong cả trục chai,làm em run quá! Em nhớ có 1 anh trai gần nhà mua 1 em sam sung 40inch hay 50inch hơn 60chai ngày đâu mới ra đó,dùng được vài tháng bị cậu ấm 3 tuổi xô đổ thế là mang ra quán bán đi được 500k. Vậy em mạo muội xin hỏi các bác dùng rồi thì bác nào sài được bền nhất nhỉ? Cứ thời thiết như hôm trước thì con sony 32kg của nhà em cũng "bụp" cục cao áp đấy!

Mình có con CRT samsung 14inch mua từ hồi world cup 94 đến giờ nó vẫn chạy tốt X_X, của bên cơ bản vẫn là tại người và chất lượng các thiết bi cấu thành nên sản phẩm. Hiện nay 1 thiết bị sử dụng tầm 5 năm là thay đc rồi, máu nữa thì 1 năm 2 năm đã thay rồi nếu có điều kiện

unisaco

Member

Cái thứ nhất: của bền tại người dùng bác ạh :D
Của bền tại người ko hẳn là do cách bác sử dụng TV như thế nào, mà còn nhiều điều kiện khách quan: khí hậu, độ ẩm, gần biển hay ko ???
Cái thứ 2 là do chất lượng sản xuất của hãng sx TV. Và cái nữa là hên xui lắm, nếu bác mát tay thì mua cái TV của TLC thui nhưng dùng wài ko hư, còn xui rủi mua Sony cũng vẫn hư là hư. Mà cứ mua thui, đắn đo mãi thế bác, làm giảm cái sự sung sướng :D
Bác có thể chọn các thương hiệu lớn như Sony hay Sharp, Toshiba cho an tâm :D :D

tuyen_kientruc2010

Well-Known Member

Tivi màn hình tinh thể lỏng lcd.led nó mỏng manh va quệt nó đổ xuống chỉ có hỏng, tivi của hãng nào cũng vậy các bác phải giữ dìn cho cẩn thận. Nhà ông anh họ cũng có chiếc sony 40V3000A mua năm 2007 hơn 40 triệu bị đứa con trai 3 tuổi ném vô lăng xe oto đồ chơi chạy acquy vào màn hình cũng tịt ngóm bán thanh lý có 500K.

777

Member

Mình có con pana PVH8 gì đó (k nhớ chính xác ) mua từ 2008 đến giờ xem vẫn ok lắm

Tivi cả hơn chục chai mà lại bị chơi trò hên xui thì hãi lắm! Em đọc 1 số diễn đàn thấy mấy dòng mới bây giờ cái bóng hình của nó giá đã gần bằng giá ban đâu rồi! chẳng may nó "bup" một cái thì...! mà cái đó không biết có bảo hành không! Thời thiết VN âm ướt như mấy hôm trước thì chắc phải bật 24/24 mất! Được 2 đến 3 năm lại thay tivi thì ngốn bạc nắm!
Ăn chơi không sợ mưa rơi! Điếc không sợ súng! Hỏng thì thay mới! TV đó thợ sửa ở VN mình cũng bập bõm lắm chứ không giống mấy em tv nồi ngày xưa
!

Tivi cả hơn chục chai mà lại bị chơi trò hên xui thì hãi lắm! Em đọc 1 số diễn đàn thấy mấy dòng mới bây giờ cái bóng hình của nó giá đã gần bằng giá ban đâu rồi! chẳng may nó "bup" một cái thì...! mà cái đó không biết có bảo hành không! Thời thiết VN âm ướt như mấy hôm trước thì chắc phải bật 24/24 mất! Được 2 đến 3 năm lại thay tivi thì ngốn bạc nắm!
Ăn chơi không sợ mưa rơi! Điếc không sợ súng! Hỏng thì thay mới! TV đó thợ sửa ở VN mình cũng bập bõm lắm chứ không giống mấy em tv nồi ngày xưa
!

Sorry bác trước .... Chỉ có 1 cách tốt nhất cho bác là : " đừng nên mua tivi " ... Vì chả có ai trên này giám bảo đảm độ bền của bất cứ hãng tivi nào cho bác hết , trên cơ bản đồ điện tử là hên xui . Thậm trí hãng sản xuất HDTV còn không giám tự nhận sản phẩm của họ cung cấp ra thị trường 100% không bị hư hỏng ...

Thêm vào đó là : chả có nhà sản suất nào , chủ tâm chỉ làm ra cái tivi vừa hết bảo hành -> năm thứ 3 thì " Bụp " ...

Đồng ý với bác là : " Đồng tiền gắn liền khúc ruột " , tuy nhiên , riêng với trường hợp của bác .

*Em thấy tốt nhất bác đừng nên mùa vì các lý do sau :

1/ Tivi bây giờ , xem TH Cáp không đẹp bằng tivi hồi xưa .

2 / Vả lại ( tạm thời ) nếu số tiền để mua tivi là quá lớn , thì bác nên để tiền đó , sau này khá hơn hãy mua.

3/ tỷ lệ màn hình , bác đang xem CRT ( tivi màn hình phẳng ) quen mắt rồi .... Chuyển qua tivi 16:9 ... Bác thấy hình người lùn tẹt lại .... Khổ cho bác nữa :D

Chỉnh sửa lần cuối:

minhhuub

Active Member

Ăn chơi là phải tốn kém mà ko tốn kém thì đừng ăn chơi I-)

Mình thừa nhận đồ điện tử thì không cái nào như cái nào cả. Ngày xưa bỏ ra cả cây vàng mua cái tivi nhưng mà nó có thể dùng đến chí ít cũng gần trục năm ây chứ! Bây giờ đành rằng ăn chơi nhưng người tiêu dùng bỏ ra cả cây vàng mua một cái tv mà lại chỉ được vài năm thôi! cứ phải nói là hên xui 50-50. Mình thấy thực sự là không công bằng lắm cho người tiêu dùng. Các bác ạ! Người VN mình chỉ biết dùng,hỏng là sửa,sửa không được là thôi chứ chả biết kêu ai cả! Mình đọc được mẩu tin 1 người y dùng iphone, khi xạc bị nổ máy đã được hãng đổi luôn cho máy mới đấy! Ở mình đã có ai được bù đắp cho cái xui như thế chưa?
Cảm ơn các bác!

unisaco

Member

Chứ bác tưởng TV của bọn Mỹ / Úc ... mua về xài ko hư àh :D
Công bằng mà nói thì đúng là hiện nay, tất cả các hãng đều chạy theo doanh số bán hàng, lợi nhuận. Trong cuộc chơi này, càng rẽ càng tốt, mà muốn rẽ thì phải tiết giảm cái này, cái kia. Kết quả là sản phẩm ngày càng có độ bền ko cao. Giống như chiếc xe gắn máy, giờ ra đường vẫn còn người dùng cub 50 chở nước đá phà phà í, chứ xe giờ cũng dỡ òm mà.
Nói chung bác thích thì mua 1 con, sợ hên xui thì mua con nào tầm tiền thui. Hết bh 2 năm thì lúc đó chuẩn bị tinh thần và tiền để mua con khác :D
TV LCD mua đâu phải chỉ để coi truyền hình cáp ko đâu, còn phim HD, đầu DVD, trình chiếu thông qua PC ... mình thấy coi TH cáp đa phần các hãng làm cũng được rùi chứ sao mà đẹp, nét căng được, truyền hình SD mà, vả lại analog nữa và hình thì còn bị phóng to theo kiểu bể hạt ... Nói chung tương đối thì ok hết.
Nhà mình xài con Toshiba cùi cùi 32" thui mua đc 1 năm rùi chưa bao giờ hắt hơi sổ mũi jì hết. Ngày nào cũng hát vài 3 tiếng, có khi karaoke hoặc game play station ...

Jiro Tran

Member

!

Bác chủ có thể bảo vệ em nó bằng cách bọc thêm 1 lớp kính cường lực phía trước thì chẳng sợ ai va quệt nữa...;) hoặc treo em nó lên tường sát trần nhà là xong ko sợ rơi rớt gì đâu vì body của em nó cũng chỉ vài chục cân thôi... =D>

Ăn vặt

SONY-PANASONIC-SHARP-HITACHI cứ thương hiệu Nhật mà dùng bác ạ.

coolpix8700

Well-Known Member

Sorry bác trước .... Chỉ có 1 cách tốt nhất cho bác là : " đừng nên mua tivi " ...
*Em thấy tốt nhất bác đừng nên mùa vì các lý do sau :
1/ Tivi bây giờ , xem TH Cáp không đẹp bằng tivi hồi xưa .
2 / Vả lại ( tạm thời ) nếu số tiền để mua tivi là quá lớn , thì bác nên để tiền đó , sau này khá hơn hãy mua.
3/ tỷ lệ màn hình, bác đang xem CRT ( tivi màn hình phẳng ) quen mắt rồi .... Chuyển qua tivi 16:9 ... Bác thấy hình người lùn tẹt lại .... Khổ cho bác nữa :D

Bác nói đúng đấy,
Hôm thứ 2 vừa rồi, ngày nghỉ mời mấy anh chị ở CQ cũ lên xí nghiệp lớn nhất của tụi em chơi, khi đi lấy xe, cậu nhân viên chuyên xếp xe chưa đến, cậu bảo vệ đưa 1 hộp chìa nhờ em đánh những cái xe khác ra vì xe em bị để trong cùng. Nhìn đống xe em phải nói là không quen sợ chạm làm hỏng xe người ta, nhưng thực sự là sợ nhẩy vào xe người khác nhỡ họ mất cái gì ở đâu thì mình mang vạ. Mọi trong lúc người ngồi chờ xem cái tv 14" chỗ bảo vệ và thốt lên: "sao mầu nó đẹp thế..."!
Cái tv cũ kỹ, chắc tuổi của nó không dưới chục và màn hình CRT, chỗ đó là mấy cái nhà kho cũ ẩm ướt của CTy lương thực HN và cái tv để ở dưới đất!!!

ninoninaxx

Well-Known Member

em thấy mấy bác có vẻ còn thích thú vói mấy em crt . em đang có 1 em sony 21in m50 còn leng keng bác nào nhắm hốt được hốt lun di khà khà

boyhcmc

Member

Em xin nói thẳng hiện giờ với các dòng TV đời mới thì độ bền cao nhất đang thuộc về Panasonic vì từ năm 2011 trở về sau thì hãng này đã bắt đầu sản xuất ra những em TV màn hình đạt tuổi thọ là 100.000 giờ ( tính ra xem cũng gần 40 năm ) Với tầm tiền cho người bình dân thì em nghĩ bác xúc em này tầm chỉ 9 triệu nhưng là hàng Thái hơi bị chuẩn nên bác khỏi lo về độ bền nhé ! PLASMA PANASONIC 42" TH-P42X30V

grassco

Active Member

Em xin nói thẳng hiện giờ với các dòng TV đời mới thì độ bền cao nhất đang thuộc về Panasonic vì từ năm 2011 trở về sau thì hãng này đã bắt đầu sản xuất ra những em TV màn hình đạt tuổi thọ là 100.000 giờ ( tính ra xem cũng gần 40 năm ) Với tầm tiền cho người bình dân thì em nghĩ bác xúc em này tầm chỉ 9 triệu nhưng là hàng Thái hơi bị chuẩn nên bác khỏi lo về độ bền nhé ! PLASMA PANASONIC 42" TH-P42X30V

8->Dùng cỡ 7năm cái plasma là em thấy wá ngon rồi,đừng "bền" wá là đc, "bền" wá gấu k cho thay thì...khổ, fải k bác8-|

ninoninaxx

Well-Known Member

SONY-PANASONIC-SHARP-HITACHI cứ thương hiệu Nhật mà dùng bác ạ.

Đồng quan điểm với bác này. Những hãng này thường chú trọng vào phần chất liệu hơn là phần ngoại hình, xài xong 5 năm sau dù có cho hoặc tặng thì nó vẫn còn giá trị hơn mấy em "hàn gió đá"

B30TT9

Member

Bác nói đúng đấy,
Hôm thứ 2 vừa rồi, ngày nghỉ mời mấy anh chị ở CQ cũ lên xí nghiệp lớn nhất của tụi em chơi, khi đi lấy xe, cậu nhân viên chuyên xếp xe chưa đến, cậu bảo vệ đưa 1 hộp chìa nhờ em đánh những cái xe khác ra vì xe em bị để trong cùng. Nhìn đống xe em phải nói là không quen sợ chạm làm hỏng xe người ta, nhưng thực sự là sợ nhẩy vào xe người khác nhỡ họ mất cái gì ở đâu thì mình mang vạ. Mọi trong lúc người ngồi chờ xem cái tv 14" chỗ bảo vệ và thốt lên: "sao mầu nó đẹp thế..."!
Cái tv cũ kỹ, chắc tuổi của nó không dưới chục và màn hình CRT, chỗ đó là mấy cái nhà kho cũ ẩm ướt của CTy lương thực HN và cái tv để ở dưới đất!!!

Hơ hơ! Bác có vẻ kết mấy em CRT. Em thì phẩn đấu sao cho cái tivi ở nhà nó "càng to, càng mỏng" mà mãi chưa được. :(

Bên trên