Đố các bạn biết ký hiệu này có ý nghĩa gì?

symphony

Well-Known Member

Trang PetaPixel vừa phát hiện ra một thông tin thú vị nhưng lại có thể khiến nhiều người phải giật mình, đó là không phải ai cũng biết ý nghĩa của ký hiệu kỳ lạ nằm gần đèn flash - kể cả những nhiếp ảnh gia lâu năm trong nghề.

Sự thật: ký hiệu trên là biểu tượng gần giống với sao Thổ (Saturn) và trong lĩnh vực nhiếp ảnh, nó được gọi là "điểm đánh dấu mặt phẳng phim" (film plane mark) hay "điểm đánh dấu mặt phẳng tiêu cự" (focal plane mark). Dấu tròn gạch ngang này chính là dấu hiệu cho biết mặt phẳng đặt bộ cảm biến (hoặc phim) trong thân máy ảnh.

Thông số này có thể không quan trọng đối với nhiều người, nhưng đối với một số nhiếp ảnh gia thực sự chuyên nghiệp, nó có ý nghĩa rất lớn. Đặc biệt là cho phép tính toán một cách chính xác khoảng cách từ đối tượng đến bộ cảm biến (hoặc phim) trong các shot hình macro.

Theo PetaPixel

Chỉnh sửa lần cuối:

Angus_Bert

Film critic
Ðề: Đố các bạn biết ký hiệu này có ý nghĩa gì?

Giống kí hiệu "phi" hơn chứ nhỉ :D

Sweet-Heart

Active Member

Có liên quan gì đến độ cân bằng không nhỉ?

nqt0045

Member

hơ hơ, mình cũng cóc biết cái này, cái này chắc là vị trí mặt cắt của cái cảm biết, để tính chính xác cự ly của ống kính, như kiểu khoảng cách từ vật thể đến máy là bao nhiêu để tính toán các số khác cho bức ảnh, đúng là chụp bth không ảnh hưởng mấy, chứ chụp marcro chuyên nghiệp thì sai 1 ly đi 1 dặm rùi :))

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

vụ này hay nhỉ, trước giờ vẫn thắc mắc nhưng chưa biết hỏi ai.

KoolFire

Member

Hay quá, mình vừa cập nhật bộ nhớ tức thì, có điều chưa biết chừng nào sẽ quên! :D

Pác thấy như vậy là do góc nhìn thôi!Cái này mình có biết nhưng nghĩ rằng nó hơi thừa:dấu hiệu cho biết vị trí của phim hay bộ cảm biến,với tay mơ như mình thì không quan tâm còn với những tay chuyên nghiệp-tất nhiên họ biết rõ từng chi tiết trong máy của mình!!

Pác thấy như vậy là do góc nhìn thôi!Cái này mình có biết nhưng nghĩ rằng nó hơi thừa:dấu hiệu cho biết vị trí của phim hay bộ cảm biến,với tay mơ như mình thì không quan tâm còn với những tay chuyên nghiệp-tất nhiên họ biết rõ từng chi tiết trong máy của mình!!

May quá..bộ nhớ còn trống..ghi vô mới được ...

tuanzs

Member

Cái này mình biết lâu rồi :)
Nói chung dân đối với dân amater như mình chả có ý nghĩa gì.

tusontay

Huyền Thoại

Cái này em biết lâu rồi. (Nhờ chú Sym đó)

AUDIOLAB

....chủ nhật này phải nghiên cứu cái vụ này mới được....

Ellvy

Member

Bất ngờ ghê ^^!

Bên trên