Độ phân giải cao nhất của VGA Intel X3100 ???

leech

Member
Các bác cho em hỏi chút, em sài win 7 chay trên máy dell inspiron 1420. Không có HDMI nên hiện giờ chạy bằng cổng VGA vào LCD SONY 32V550A FullHD để xem phim. Để độ phân giải của đường xuất là 1280 thì thấy ok lắm rồi. Nhưng khi em nghịch thấy có cho chỉnh độ phân giải lên cao hơn nhưng khi đó trên màn hình tivi nó lại hiện cổng không hỗ trợ tín hiệu này. Vậy không biết đó là thông báo vì cổng/cable VGA không hỗ trợ lên đến tín hiệu đó hay do card VGA của em chỉ đến tầm đó là hết.

Cho em hỏi thêm là có 1 bác hướng dẫn cái này để xem HD mà tìm mua cable adapter khó quá, bác nào biết cho bán mấy đồ này thì chỉ bảo cho em với (ở Hà Nội nhá)

1 S-video TV-out connector

2 component video adapter

1 component video adapter

2 component video cable

3 standard audio cable

Không biết làm theo cách trên qua cổng S-Video thì tín hiệu hỗ trợ độ phân giải có cao hơn cổng VGA không.

Bác nào có kinh nghiệm cho em ít lời khuyên nhé

Best regard,

Ðề: Độ phân giải cao nhất của VGA Intel X3100 ???

S Video thì chỉ như là tín hiệu Video từ đầu VCD thôi bác à :D . Vga là ok rồi . Còn nếu HDMI thì cung ngon . Bác xem 32" thì VGA cũng như HDMI thôi . Nếu TV của bạn là FULL HD thì độ phân giải max nó hiện tất nhiên là 1920 * 1080 rồi :D cũng chỉ thế thôi bác à ko hơn đc !

leech

Member

Vậy thì theo bác nói làm như cách của 1 bác hướng dẫn trong 2 cái hình kia thì cũng vậy, xuất hình và tiếng quá s-video, hình thì thành component vào LCD cũng không hơn đc VGA à bạn

cinefan48

Member

máy Dell của bác có cổng xuất hình ảnh nào khác cổng D-sub không? có lẽ là không, vì bọn cạc hình tích hợp của Intel hơi nghèo nàn. Con này chắc dùng chipset dòng G3x, thường là G31. Kể cả máy của bác có cổng ra S-video hay Component thì chắc chắn độ phận giải không thể hơn cái D-sub đâu

leech

Member

máy Dell của bác có cổng xuất hình ảnh nào khác cổng D-sub không? có lẽ là không, vì bọn cạc hình tích hợp của Intel hơi nghèo nàn. Con này chắc dùng chipset dòng G3x, thường là G31. Kể cả máy của bác có cổng ra S-video hay Component thì chắc chắn độ phận giải không thể hơn cái D-sub đâu

Máy mình không có cổng nào ngoài VGA và S-Video cả, nhưng thấy trong phần chỉnh độ phân giải của Card màn hình khi xuất ra ngoài thấy chỉnh lên được cả 1920 nhưng mà LCD nó báo cổng kết nối không hỗ trợ tín hiệu . Nên mình nghĩ là có thể upper độ phân giải từ máy ra được nhưng chắc phải chọn các adapter thích hợp

Bác xem lại catalogue xem khi nối VGA thì độ phân giải max là bao nhiêu? Có thể độ phân giải full HD chỉ đạt được đối với kết nối HDMI còn VGA thì chỉ 1280 x 780.

empty

S Video thì chỉ như là tín hiệu Video từ đầu VCD thôi bác à :D . Vga là ok rồi . Còn nếu HDMI thì cung ngon . Bác xem 32" thì VGA cũng như HDMI thôi . Nếu TV của bạn là FULL HD thì độ phân giải max nó hiện tất nhiên là 1920 * 1080 rồi :D cũng chỉ thế thôi bác à ko hơn đc !

Không phải cứ LCD fullHD thì khi kết nối là được từng này đâu :D .Nếu dpg max của Card mà nhỏ hơn FullHD thì sẽ bị tràn hình ,hình hiển thị vượt ra ngoài màn hình LCD .
Card của mình max là 1600x1200 nếu set ở 1920x1080 thì bị tràn hình, LCD ko hiển thị hết màn hình destop, nếu set 1366x768 thì hiển thị được hết...LCD của mình cũng FullHD

leech

Member

Không phải cứ LCD fullHD thì khi kết nối là được từng này đâu :D .Nếu dpg max của Card mà nhỏ hơn FullHD thì sẽ bị tràn hình ,hình hiển thị vượt ra ngoài màn hình LCD .
Card của mình max là 1600x1200 nếu set ở 1920x1080 thì bị tràn hình, LCD ko hiển thị hết màn hình destop, nếu set 1366x768 thì hiển thị được hết...LCD của mình cũng FullHD

Vậy mình mới lập thread này để hỏi về vấn đề max của card intel VGA X3100 xem có ai biết thì trả lời giúp mình

vinhannghia

Bác xem lại catalogue xem khi nối VGA thì độ phân giải max là bao nhiêu? Có thể độ phân giải full HD chỉ đạt được đối với kết nối HDMI còn VGA thì chỉ 1280 x 780.

Vậy mình mới lập thread này để hỏi về vấn đề max của card intel VGA X3100 xem có ai biết thì trả lời giúp mình

Bác quan tâm đến ý kiến của freethinker.
Còn card intel VGA X3100 hỗ trợ được 1080p

leech

Member

Bác quan tâm đến ý kiến của freethinker.
Còn card intel VGA X3100 hỗ trợ được 1080p

Vậy có bác nào ở Hà Nội biết chỗ bán mấy cái adapter trên không để mình thử làm chuột bạch xem nó có hỗ trợ từ S-Video ra HD được không

Best regard,

neo8x

Well-Known Member

Dell 1420 dùng chipset 965 bác ah, G31 thì đã X4500 rồi
Nói chung là rất cùi

Genevara

Member

'The Intel GMA X3100 has a maximum resolution of 2048x1536 at a refresh rate of 75 Hz' ... cứ yên tâm mà chiến full HD nhá...

cinefan48

Member

Dell 1420 dùng chipset 965 bác ah, G31 thì đã X4500 rồi
Nói chung là rất cùi
Có khi bác nhầm chứ em không nhầm đâu. Thằng G31 đúng là có cạc tích hợp X3100. Còn dòng G4X mới là X4500.

leech

Member

'The Intel GMA X3100 has a maximum resolution of 2048x1536 at a refresh rate of 75 Hz' ... cứ yên tâm mà chiến full HD nhá...

đúng rùi, mỗi tội cái cổng VGA của LCD SONY 32V550A nó chỉ cho độ phân giải tối đa là 1280 thôi, có lẽ em làm cái VGA to HDMI để LCD nó nhận được độ phân giải cao hơn khi mình chỉnh tín hiệu ra từ Dell ... Em đang thắc mắc không bít nên chơi cái cable VGA to HDMI hơn hay VGA to Component hơn ... Vì HDMI cũng chỉ có hình không có tiếng vào LCD

Best regard,3:-O

cinefan48

Member

đúng rùi, mỗi tội cái cổng VGA của LCD SONY 32V550A nó chỉ cho độ phân giải tối đa là 1280 thôi, có lẽ em làm cái VGA to HDMI để LCD nó nhận được độ phân giải cao hơn khi mình chỉnh tín hiệu ra từ Dell ... Em đang thắc mắc không bít nên chơi cái cable VGA to HDMI hơn hay VGA to Component hơn ... Vì HDMI cũng chỉ có hình không có tiếng vào LCD

Best regard,3:-O
vấn đề này em cũng gặp phải ở 1 cái Bravia 40" full HD. Theo em nên dùng VGA to HDMI cho gọn.

Genevara

Member

bạn thử với dây vga tôt xem sao. (thử dây vga theo màn hình máy tính)chứ dây lởm cũng k lên dc 1080 đâu. còn nếu mà tu VGA to HDMI thì mình nghĩ nó cũng thế,

dvthanhtam

Bác này sai lầm rồi , X3100 hỗ trợ hâu hết các độ phân giải bác có luôn í . Con Gef 4000 của mình còn hỗ trợ full HD nữa mà .
Cái Res là phụ thuộc vào tivi của bạn hỗ trợ max res là bao nhiêu . Đôi lúc driver sai hoặc lỗi cũng dẫn đến res thấp hoặc cao hơn bất thường . Mà cái nào cũng làm ảnh output sẽ bị xấu thôi .
Còn việc dùng cổng Svideo thì độ phân giải cũng vậy thôi bác à . Có lúc còn tệ hơn nữa vì nó là công nghệ cũ có thể sẽ làm giảm màu sắc xuống đấy . Giống như D-Sub với em HDMI vậy thôi
bạn thử với dây vga tôt xem sao. (thử dây vga theo màn hình máy tính)chứ dây lởm cũng k lên dc 1080 đâu. còn nếu mà tu VGA to HDMI thì mình nghĩ nó cũng thế,
Cái này em không dám thữ haha , uổng con Plasma cổ của nhà em lắm . Bác cứ lên VOZ mà tìm lắm bác cho bác mượn cần gì mua

leech

Member

Mình thì không nghĩ thế đâu, nếu LCD báo ngõ vào không hỗ trợ loại tín hiệu này thì chắc là do cổng VGA mặc định của LCD chỉ lên được độ phân giải 1280 thôi ... Con LCD của mình là SONY 32V550A Full HD mà bác, chắc chiều đầu tư 1 cái cable VGA to HDMI 120K xem sao, hoặc VGA to Component 60K nữa để xem cổng nào của LCD hỗ trợ tín hiệu ngon lành hơn cổng nào $-)

Best regard,

truongnhanpn

Bác chủ thớt lưu ý 1 số điểm:

1. Xem lại cái cổng S-Video trên con Dell xem nó chỉ xuất S-Video hay có hỗ trợ Composite?

Cả 2 cái này đều lỗ tròn tròn giống nhau, nhưng nếu chỉ xuất S-Video thì cái lỗ chỉ có 4 chân. Cổng này xuất được hình rất tệ theo chuẩn VCD. Còn nếu hỗ trợ Composite (cũng cái lỗ tròn tròn đó, nhưng có tới 7 chân hoặc 9 chân) thì có thể dùng đầu chuyển Composite -> Components để cấp tín hiệu cho TV.
imageview.php

Cái đầu chuyển thì giống thế này:

Cái đầu chuyển này thường tôi thấy hay đi kèm với các VGA card của Asus, không biết có bán rời không (ở SG tôi nghĩ là có).

Thực tế tôi đang chạy con Acer còi (TM 6231, Celeron-M 440, VGA Intel GMA950), nhưng nhờ trời cái S-Video trên con lap này có hỗ trợ Composite (7pin) nên vẫn có thể xuất hình 720p ra component cho cái LCD. Cậu em xài con Toshiba rất ngon, nhưng cái lỗ tròn tròn trên con này lại chỉ có 4pin nên chỉ xuất được S-Video. Bác coi lại cái con Dell của bác xem nó là lỗ gì nhé, nếu nó chỉ có 4pin thì đừng mua đầu chuyển làm gì cho phí tiền bác ợ.

2. Chipset G31 vẫn dùng X3100, cái desktop tôi đang xài G33 cũng vẫn X3100 đây bác. Dòng chipset G4x trở lên mới có 4500HD.

3. Dù là X3100 hay 4500HD hay cả GMA950 thì độ phân giải cao nhất về cơ bản vẫn cao hơn yêu cầu của Full-HD (1920x1080). V.đề là toàn hệ thống có kham nổi hay không. 4500HD thì không bàn, nhưng nói thật, GMA950 mí lị X3100 chơi Full-HD chán lắm. Nếu bật thêm cái Sharpen lên nữa thì vỡ hình như chơi. Mà nếu chơi với con 32" thì tôi nghĩ bác chỉ cần set cho em nó phát 720p là coi ngon rồi bác.

Bonus thêm mấy cái hình để bác tham khảo:
Đây là đầu dây S-Video chuẩn:

Còn đây là đầu S-Video 7pin:

Cái cổng S-Video trên con Lap của bác, nếu có hỗ trợ Composite thì nó sẽ thế này:

Hy vọng bác gặp may với cái S-Video của bác. :D

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên